ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเดินทางช่วงปีไหม่เป็นไงบ้างครับ เดินทางกันกี่โลกี่ชั่วโมงกัน  (อ่าน 11540 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ของผมระยะทางรวม 1,900 โลขาไปไม่เท่าไหร่ครับตอนแรกไปบ้านแฟนที่อุบลก่อนแล้วไปนครพนมเดินทางแบบสบายๆรถไม่ติดแต่ตอนขากลับนี่สิครับทีเด็ดเลยกะจะเลี่ยงรถติดที่โคราชซะหน่อย มาทางร้อยเอ็ด บุรีรัมย์ อรัญ มาติดที่เขาช่วงที่จะไปอรัญโหดมาก 10 โลใช้เวลา 5 ชั่วโมงระยะทางขากลัยทั้งหมด 800 โล ออกจากบ้าน 9 โมงเช้าถึงบ่อวิน ตี 2 โอ้ว 17 ชั่วโมงขับคนเดียวพักเข้าห้องน้ำ 5 ครั้งๆละ 10 นาทีกินข้าวในรถดีที่ในรถติด DVD ดูแดจังกึมกันเพลินเลยเกือบจบซีรี่ย์

แล้วเพื่อนๆเป็นยังไงครับเดินทางเส้นไหนเป็นอย่างไรบ้าง ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพกันทุกคนนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
เคยครับ โคราช - กรุงเทพ 6 ชม.ครึ่ง..จาก ปกติ 2 ชม.ครึ่ง- 3 ชม.

ออฟไลน์ escudaeza

วันที่1 มกราคา ออกจากลำปาง 09.15น.
ถึงบ้าน 19.00น.
 :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
แม่ฮ่องสอน-สมุทรปราการ 1 วันเต็มๆครับ จอดบ่อยมากกก ฮ่า :D

ออฟไลน์ Gung_SG

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/PiyaAmorn
ฮ่ะๆ ผมขาไป กทม - หนองคาย 18 ชั่วโมงครับ

เกือบตาย จาก กทม 3 ทุ่ม ไปถึงmac ปากช่อง ตี 5 ครับ

ผมไม่ได้แวะเลยเพราะรถติดตรงปั๊มน้ำมันนี่แหล่ะ เกือบตายเหมือนกัน ^^"

ขากลับขับสบายๆ ^^
"Ordinary Industrial Designer who live in Bangkok"

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
กรุงเทพ - ภูเรือ เดินทางเช้าวันศุกร์ ถึงเที่ยงวันเสาร์ครับ ตอนนี้ยังไม่กล้ากลับ... ไม่เอาแล้วขับรถเป็นวัน รอกลับวันจันทร์ที่จะถึงนี้ดีกว่าครับ
ขึ้นภาคเหนือต่อ เหอะๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมไปไม่ไกลครับ ไปเทียวกาญจนบุรี เขื่อนวชิราลงกรณ์ ระยะทางจาก กทม. 280 กม. 4 ชั่วโมง วิ่งเพชรเกษมสายเก่าดั้งเดิม รถติดหน่อย เพราะไฟแดงเยอะ ถนนเล็ก

ขากลับนี่ซิครับ ถนนขากลับที่จะมาแยกเลี้ยวขวาเข้ากาญจนบุรี จากที่พักมาถึงสี่แยก ประมาณร้อยกิโลนิดๆ ตลอดทางเจอแต่รถกลุ่มอีโคคา์ร์ (ขออภัยถ้าพาดพิงมากไป แต่เจอแบบนี้ล้วนๆ มีนา ซาวิป มีราจ น้องเอามั๊ยหล่ะ มาวิ่งทดสอบความประหยัดกันมากมาย

วิ่งติดเลนขวาสุด ริปไฟขอทางก็ไม่หลบ ไม่ทำอะไรทั้งสิ้น บางช่วงขับตามกันสามคัน เจอช่วงขึ้นลงเขา เล่นเอาคนที่ทนไม่ไหวแซงตามโค้งกันเยอะ เสียวไส้จริงๆ

ขากลับยังดีที่วิ่งเลี่ยงไปออกกำแพงแสน เข้าบางเลน มาบางบัวทอง

แต่ก็เจอไป 6 ชั่วโมงหน่อยๆ สำหรับขากลับครับ แอบเซ็งเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ ร้อนมั่กๆ ไม่มีความหนาวเรยปีนี้

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
ของผมเริ่มต้นที่ อ.แม่ฟ้าหลวง ออกเดินทางบ่าย2โมง ถึง กทม. 8โมงเช้าวันถัดไปครับ ขับคนเดียวประมาณ18ชม.แวะพักรถ2ครั้ง เกือบตายกัดฟันทนที่สุดถึงที่สุดแล้วถ้าไปต่ออีกซักหน่อยนี่ไม่รอดแน่นอนรู้ตัวดี ผู้โดยสาร6คนเต็มคันรถไม่มีใครขับเป็นเลย พอมาถึงกรุงเทพไปทำงานต่อ...ขอบอกสุดๆไปเลย555+ ;D

ออฟไลน์ checkmate

กทม - ลำปาง ครับ

ขากลับออก 11 am

ถึงบ้าน 11 pm

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผม 1 ชั่งโมงกว่าๆ กรุงเทพ - สมุทรสงคราม (อัมพวา) และ ก็ กรุงเทพ - ลพบุรี ก็ 2 ชั่งโมงกว่า (บ้านหมี่)

ออฟไลน์ Sappe!

ชลบุรี-เมืองเลย

ออกตอน 5 โมงเย็น ถึง ตี 2 พอดีรถว่างเลยเร็วหน่อย  :D

600 กว่าโลครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ของผมเดินทางโดย Hyundai Grand Starex ระยะทางทั้งหมด 25xx กิโลครับ

เริ่มออกจากบ้านบ่ายโมง ถึงพะเยาตอน2ทุ่ม

แต่ขากลับออกจากพะเยา 10โมง ถึงบ้าน 4ทุ่ม

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ BlackSpeed

ไป-กลับเชียงใหม่ รวมเที่ยว 1,700 กม. ขาไป ออกก่อน 1วัน ชิลๆ 9 ชม. ขากลับสาหัส 14 ชม. รถติดตั้งแต่ลำพูนเป็นช่วงๆเลย  :'(
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
กรุงเทพ-สระบุรีครับ ใช้ทางเลี่ยงทั้งไปและกลับ
ขาไปวันที่ 29 ไม่ค่อยติด รถเยอะแต่ไปได้เรื่อยๆ ไม่ต่ำกว่า 80 ใช้เวลาชั่วโมงกว่าๆ ครับ
ขากลับวันที่ 1 รถเยอะ รถติดเป็นช่วง ๆ บางช่วงวิ่งได้ 120 บางช่วงจอดสนิท  ใช้เวลา 3 ชั่วโมง
ถ้าช่วงปกติไม่ใช่เทศกาล ผมใช้เวลาเดินทาง 40 - 50 นาทีครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ nonp

ทริปผม กทม.-เชียงใหม่ จากที่เคยถามเพื่อนๆ ในกระทู้เมื่อปลายปี
รวมระยะทางไปกลับ ประมาณ 1,900 k.m. ครับ

ขาไป ออกจากวัชรพล 06.30 ผ่านนครสวรรค์ - พิจิตร - พิษณุโลก - แพร่ - ลำปาง - ลำพูน - เชียงใหม่
แวะปั้ม , สักการะพระพุทธชินราช และทักทายเพื่อนที่เด่นชัย รวมประมาณ 3 ช.ม. ถึงท่าแพร เชียงใหม่ ประมาณ 18.30
ใช้เวลาวิ่งจริงๆ ประมาณ 9 ช.ม. เส้นนี้มีโค้งขึ้น-ลงเขา ขับสนุกมาก

ขากลับ นรกสุดๆ  ออกจากเชียงใหม่ 08.30 คราวนี้เปลี่ยนทางกลับ วิ่งเส้นตาก - กำแพงเพชร รถติดตั้งแต่นครสวรรค์
เลี่ยงมาออกสุพรรณบุรี อยุธยา ปทุมธานี ก็ติดอีก ถึงบ้านประมาณ 21.00 น. เกือบตาย กว่าจะได้กินข้าวกลางวันล่อไป 5 โมงเย็น
ณ โลตัสสามชุก

เอาวิวที่ม่อนแจ่มมาฝากครับ ไปที่นั่นมิวายเจอรถติดตามเคย

ออฟไลน์ RUT5579

• Newbie
  • *
กรุงเทพ-เพชรบูรณ์
ออกจากกรุงเทพประมาณ 4ทุ่ม
ไปถึง ภูทับเบิก  ประมาณตี 3 ครับ
รถติดนิดหน่อยช่วง วังน้อย ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

วิ่งวนแถวสายไหม ลำลูกกา วิ่งง่ายสบายๆตั้งแต่29-2 เลยครับ
กรุงเทพฯ เป็นของเรา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
เชียงใหม่ - กทม 7 ชั่วโมงกว่าๆ ครับ
Focus TDCi น้ำมัน 1 ถัง สบายๆ
(วิ่งสวนทางชาวบ้าน ทั้งไป - กลับ ถนน โล่งเชียว ^^)  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 21:32:48 โดย PuM »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขาไป กรุงเทพ-ภูชี้ฟ้า 985 กิโลเมตร 14 ชม.ครับ
แวะปั้ม 2 รอบๆละ ไม่เกิน 20 นาทีครับ

ใช้เส้นทาง นนทบุรี-ปทุมธานี-อยุธยา-สิงห์บุรี-ชัยนาท-อ่างทอง-อุทัยธานี-
นครสวรรค์-กำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง-ลำพูน-พะเยา-เชียงราย-ภูชี้ฟ้า

ขากลับ เชียงใหม่-กรุงเทพ 743 กิโลเมตร 13ชม.ครึ่งครับ
รวมแวะสองที่ๆละประมาณ 1 ชั่วโมง (แวะที่พระธาตุลำปางหลวงกับวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ)

ใช้เส้นทาง เชียงใหม่-ลำพูน-ลำปาง-สุโขทัย-พิษณุโลก-พิจิตร-นครสวรรค์-อุทัยธานี-
ชัยนาท-สิงห์บุรี-อ่างทอง-อยุธยา-ปทุมธานี-นนทบุรี

ขับคนเดียวเลยครับ เหนื่อยโฮกกกก

แต่เห็นภูชี้ฟ้าแบบนี้แล้ว หายเหนื่อยเลยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 22:14:44 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
กรุงเทพ - หนองคายครับ ขาไป 14 ชม.
                                    ขากลับ 16 ชม.
รถติดมากๆๆ ไม่ไหว  :-\

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เมื่อก่อนชอบขับรถไกลๆช่วงเทศกาล แต่ตอนนี้ความคิดเปลี่ยนไป จะลาพักร้อนยาวๆไปก่อนหรือหลังเทศกาล (แนะนำให้ไปก่อน เพราะไปหลังอาจเจอสภาพทุดโทรม)
ไม่ชอบไปเบียดเสียด แย่งที่พัก แย่งของกิน แย่งกันขึ้นแพ ขึ้นเรือข้ามไปยังเกาะ ราคาที่พักก็ชาร์จ จะไปหาธรรมชาตก็เจอแต่ฝูงมนุษย์ ที่สำคัญรถติดมากกกกกก

พอปีใหม่จะเข้าไปเที่ยวกรุงเทพครับ วันสิ้นปีขับรถจากรามอินทราไปแพลทตินั่มไช้เวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมง

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
กทม.-เลย ไปวันที่ 29  ออก 22.30 ถึง 8.00
                กลับวันที่ 2 ออก 16.00 ถึง 24.00

ระยะทางประมาณ 600 k.

ออฟไลน์ HME

ไปเค้าท์ดาวน์ที่บางแสน

อ่างทอง - ชลบุรี (แปปเดียว ไปตอนหกโมงเย็นรถไม่ค่อยเยอะ)
แต่พอถึงบางแสน พระเจ้าาาาาาาา รถเยอะมว๊ากกกกกก

แต่ยังโชคดีที่พอหาที่จอดได้

ขากลับ(ตีหนึ่งกว่าๆ)ก็คล้ายๆกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

แป๊บเดียวก็ผ่านไปอีกปีละ ปีก่อนผมลงรีวิวการเดินทางไป-กลับเชียงรายไว้ ไม่เจอรถติดเลยครับ แช่ได้โล่งๆ แต่ปีนี้ไม่ได้ไปไหน