ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า CCA บ่งบอกถึงความทนของแบตเตอรี่ได้ไหมครับ  (อ่าน 4683 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ผมสงสัยว่า หากค่า CCA สูง จะบ่งบอกได้ไหมครับว่าแบตเตอรี่ตัวนั้นจะทนมีอายุการใช้งานที่ยาวกว่าแบตเตอรี่ที่ค่า CCA ต่ำกว่า (โดยที่ค่าแอมป์เท่ากัน)

เช่น แบตยี่ห้อ A ค่า CCA อยู่ที่สามร้อยกว่า ... ส่วนยี่ห้อ B ค่า CCA อยู่ที่สี่ร้อยกว่า

ตัวที่แบตที่ค่า CCA สี่ร้อยกว่า อายุการใช้งานจะยาวกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ค่า CCA บ่งบอกถึงความทนของแบตเตอรี่ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2020, 21:43:43 »
ไม่น่าเกี่ยว ผมใช้ยี่ห้อนึง ค่าcca ต่ำมาก แต่ยังสตารท์ได้ รถเป็น push start อีกยี่ห้อค่า cca ยังดี กด start ไม่ได้แล้ว อายุอันนึง 3 ปี อีกอัน 2 ปีไปละ

ออฟไลน์ Newhang

Re: ค่า CCA บ่งบอกถึงความทนของแบตเตอรี่ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2020, 22:14:51 »
ไม่น่าเกี่ยว ผมใช้ยี่ห้อนึง ค่าcca ต่ำมาก แต่ยังสตารท์ได้ รถเป็น push start อีกยี่ห้อค่า cca ยังดี กด start ไม่ได้แล้ว อายุอันนึง 3 ปี อีกอัน 2 ปีไปละ
เจอแบบนี้เหมือนกัน
รถคันนึงอายุแบต 3ปีครึ่ง ค่า cca 190-200 ค่าความต้านทานสูงถึง 13อะไรโอมสักอย่างจำหน่วยไม่ได้แล้ว แต่จอดไว้เป็นเดือน2เดือนกดสตาร์ททีเดียวติดไม่มีอาการ

รถอีกคัน cca 390-400 จอดไว้2อาทิตย์ สตาร์ทไม่ติด ต้องชาจน์ไฟ ค่าต้านทานแค่6กว่า ถึงใช้ได้ปกติ
ตอนนี้ถ้าจอดไว้2-3วัน เสียงออกอาการแล้ว

เมื่อก่อนผมเคยวัดvolt มันเคยแบตพังทั้งที่ voltสูง เลยล้มเลิก
ซื้อเครื่องรุ่นใหม่มาวัด วัดได้แบบนี้อยากขายเครื่องวัดทิ้งเลย
ความรู้ผมคงไม่พอในการวิเคราะห์แบตแล้ว

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 06:57:07 »
ตัวแปรมีหลายอย่างครับ
ตั้งแต่ คุณภาพแบต การชาร์ทกลับ
ความสมดุลของกระบวนการเคมีในแบต
อุณหภูมิการใช้งาน แรงสั่นสะเทือน
แต่ส่วนใหญ่ เรามักจะโทษแบตแต่ละยี่ห้อ
มากกว่าจะมองปัจจัยทั้งหมด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 07:11:11 »
เครื่องวัดที่ดีที่สุด  คือ หู  วันแรกได้แบตฯเสียงประมาณไหน   จำไว้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 09:14:05 »
คนละเรื่องครับ

ค่า CCA เอาใช้สตาร์ทเครื่องยนต์ ดีเซล จะเเยอะกว่า เบนซิน

ซึ่ง CCA จะลดไปเรื่อยๆ ตามการใช้งานอยู่แล้ว (เร็ว หรือ ช้า ขึ้นอยู่กับการใช้งาน)

ดังนั้น ความทน มันขึ้นอยู่กับการใช้งาน ล้วนๆ เลย

รถผม ใช้รถทุกวัน ใช้งาน 1 ปี 5 หมื่นโล เปลี่ยนแบตเตอรี่ ทุกๆ 2 ปี (บางลูกไม่ถึง) แต่รถกระบะที่บ้าน ใช้น้อย 8 ปีกว่า วิ่งไป 5-6 หมื่นโล แบตเตอรี่ติดรถยังไม่เคยเปลี่ยนเลย สตาร์ท จี๊ด-ชึ๊ง ทีเดียวติดอยู่เลย

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 09:37:36 »
Cca เหมือนค่า vi ที่ใส่ additive ของน้ำมันเครื่องครับ
บางยี่ห้อสูงเชียว ใช้แป๊บเดียวต่ำลงแล้ว
บางยี่ห้อไม่เวอร์แต่เสถียรยาวๆเลย
ความทน ขึ้นอยู่กับคุณภาพตะกั่ว การใช้งาน
ไดชาร์จเรา ยี่ห้อทั่วไปสำหรับผม 2-2.5 ปีครับ แบตmf

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 10:48:15 »
เจอแบบนี้เหมือนกัน
รถคันนึงอายุแบต 3ปีครึ่ง ค่า cca 190-200 ค่าความต้านทานสูงถึง 13อะไรโอมสักอย่างจำหน่วยไม่ได้แล้ว แต่จอดไว้เป็นเดือน2เดือนกดสตาร์ททีเดียวติดไม่มีอาการ

รถอีกคัน cca 390-400 จอดไว้2อาทิตย์ สตาร์ทไม่ติด ต้องชาจน์ไฟ ค่าต้านทานแค่6กว่า ถึงใช้ได้ปกติ
ตอนนี้ถ้าจอดไว้2-3วัน เสียงออกอาการแล้ว

เมื่อก่อนผมเคยวัดvolt มันเคยแบตพังทั้งที่ voltสูง เลยล้มเลิก
ซื้อเครื่องรุ่นใหม่มาวัด วัดได้แบบนี้อยากขายเครื่องวัดทิ้งเลย
ความรู้ผมคงไม่พอในการวิเคราะห์แบตแล้ว

ถ้าเทียบอาจต้องใช้รถรุ่นเดียวกัน เหมือนกันในการเปรียบเทียบครับ

ส่วนข้างล่าง แบตรุ่นเดียวกัน เปลี่ยนห่างกัน 2 เดือน รถสองคันต่างกัน แต่ขับขี่เส้นทางเดียวกัน คนขับเดียวกัน

ผมมีรถสองคัน อายุใกล้กัน(4 กับ 5 ปี) ใส่ 85D26L mf pana ทั้งคู่ CCA 525 (อายุแบตห่างกัน 2 เดือน)
- คันแรก 2500 cc n/a อายุแบต 25 เดือน CCA เหลือ 430 สตาร์ตปกติ (คันนี้แบตลูกแรกติดรถเปลี่ยนที่ 3 ปี ระยะวิ่ง 65,900 กม. ยังสตาร์ตติดแต่เปลี่ยนก่อน)
- คันสอง 1600 cc turbo อายุแบต 27 เดือน CCA เหลือ 350 เครื่องวัดบอกแบตเสื่อมแล้ว ควรเปลี่ยน สตาร์ต ปกติดี (คันนี้แบตลูกแรกติดรถเปลี่ยนที่ 22 เดือน ระยะวิ่ง 55,000 กม. แบตเสีย สตาร์ตไม่ติด)

ผมกำลังจะลองดูว่าค้นที่สอง จะสตาร์ตไม่ติดที่ CCA เท่าไหร่

รถแต่ละคันต้องการ CCA น้อยสุดในการสตาร์ตไม่เท่ากันครับ

รถสองคันที่แบตยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ขับขี่เหมือนกัน เพราะเส้นทางเดียวกัน คนขับเดียวกัน ต่างกันที่คันนึ่งห้องเครื่องร้อนกว่ามากๆ เท่านั้น มีส่วนทำให้แบตเสื่อมเร็วกว่ามาก

ตอนนี้ใช้ที่ประจุไฟที่บ้าน ให้เต็มเดือนละ 2 ครั้ง เหมือนจะทำให้อายุแบตอยู่ได้นานขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 10:54:52 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2020, 11:08:14 »
CCA สูงเพราะแผ่นธาตุบางแต่แน่น(หลายแผ่น)
CCA ต่ำเพราะแผ่นธาตุหนาแต่น้อยแผ่นกว่า

2 เคสนี้ทำให้แอมป์เท่ากัน แต่ cca ต่างกัน

แบตที่ใช้ได้นานคือ แบตที่ที่ใช้น้ำกรดเบอร์อ่อนกว่าปกติ และเพื่อให้ได้แอมป์ที่เท่ากับแบตปกติ จึงจำเป็นต้องมีแผ่นธาตุบางและแน่น
แต่ cca ก็จะไม่มากเท่ากับแบบข้างบน แบตแบบนี้จะแพงสุดๆ

ดังนั้น ไม่เกี่ยวว่า cca เยอะ แล้วแบตจะทนครับ

ปัจจัยให้แบตเตอรี่ตะกั่วกรดมีการใช้งานที่แตกต่างกันไปมี
เบอร์น้ำกรด
จำนวนแผ่นธาตุ
หน้าตัดแผ่นธาตุ
ความหนาความบางของแผ่นธาตุ
และชนิดของแผ่นกั้น

แค่นี้จริงๆครับ