ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถชนคนอื่นโดยที่คุณเป็นฝ่ายผิด คุณจะทำแบบนี้หรือเปล่า?  (อ่าน 6437 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
วันนี้ช่วงบ่ายๆ ผมไปธุระบริเวณ ถ.หลานหลวง

สภาพการจราจรก็เจอรถติดบ้าง เป็นของธรรมดา

จู่ๆ ขณะที่รถกำลังเคลื่อนตัวไปได้ช้าๆ ตามจังหวะสัญญาณไฟ

อยู่ดีๆ รถคันข้างหลัง เป็น camry extremo ตัวไมเนอร์เชนจ์ ก็ชนท้ายผม พอให้รู้สึกสะดุ้ง

ถึงแม้ว่าผมจะไม่เอาเรื่องเขา เนื่องจากรถผมก็ไม่ได้เป็นอะไรมาก

แค่สีแตก และตัวกันชนเผยอ ออกมา

แต่พฤติกรรมเขา เป็นสิ่งที่ไม่ดีเอาซะเลย คือ ไม่ลงมาดู หรือ ลงมาขอโทษ

นี่อะไรกัน นั่งอยู่ในรถเฉยๆ คงนึกว่าติดฟิลม์ดำแล้วคนจะมองไม่เห็นมั้ง

จะอ้างว่า บ่ายๆ ขนาดนั้น รถก็ติด คนก็พลุกพล่าน จะอ้างว่ากลัว ตกใจ มันก็นานไปหน่อยมั้ง

ผมไม่อยากคิดเลย ว่าถ้าเขาชนคนบาดเจ็บ เขาจะยังนั่งอยู่ในรถเฉยๆ แบบนี้หรือเปล่า   ::)

อยากจะท่านทั้งหลายที่ได้อ่านกระทู้นี้ ไม่ว่าจะมีรถ หรือ ยังไม่มีก็ตาม

สักวันหนึ่ง ถ้าได้ขับรถ แล้วเกิดอุบัติเหตุ หรือ ไปปาดหน้าใครโดยที่ไม่ได้ตั้งใจ ก็อย่าได้นิ่งนอนใจ นั่งเฉยๆ แบบคนขับคนนั้นเลย

ทำผิดแล้วกล่าวคำขอโทษ ยิ้มแย้มให้กัน สังคมจะน่าอยู่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ใช่ครับผมถ้าเราผิดเราต้องรีู้จักขอโทษนะครับจะเป็นการดีที่สุดครับ
แต่สังคมสมัยนี้มันแย่ขนาดนี้ไงครับถึงมี แบ่งพรรค แบ่ง พวกไงหละครับ

ออฟไลน์ tokyo

เคยขี่มอไซค์จิ้มกันชนท้ายดีแมคซ์ต่อหน้าตำรวจกลาง3แยก
ตำรวจก็บอกลงไปคุยกันก่อน เขาก็ขับรถไปจอดข้างทาง ผมก็ตามไปจอดท้ายรถ
สิ่งแรกที่ทำก็คือ ยกมือไหว้ ครับ ป้าเขาก็ดีครับทีแรกก็คงอารมณ์เสีย
แต่สุดท้ายบอกว่า ขับรถระวังๆหน่อยถ้าน้องที่ซ้อนมาด้วยเป็นอะไรไปจะลำบาก ไปโรงเรียนได้แล้วหนู
ผมก็ไหว้อีกพร้อมกับพูดว่า ขอบคุณครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Lertvarit

เคยขี่มอไซค์จิ้มกันชนท้ายดีแมคซ์ต่อหน้าตำรวจกลาง3แยก
ตำรวจก็บอกลงไปคุยกันก่อน เขาก็ขับรถไปจอดข้างทาง ผมก็ตามไปจอดท้ายรถ
สิ่งแรกที่ทำก็คือ ยกมือไหว้ ครับ ป้าเขาก็ดีครับทีแรกก็คงอารมณ์เสีย
แต่สุดท้ายบอกว่า ขับรถระวังๆหน่อยถ้าน้องที่ซ้อนมาด้วยเป็นอะไรไปจะลำบาก ไปโรงเรียนได้แล้วหนู
ผมก็ไหว้อีกพร้อมกับพูดว่า ขอบคุณครับ

ปรบมือ ชื่นชม =))
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุณก็ถือว่าใจดีนะ แต่อีกคันน่าจะลงมาดูหน่อยก็ยังดี

แต่ถ้าอย่างงี้จำทะเบียนไปเอาเรื่องหรือเปล่าครับ?

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
เคยขับรถออกจากที่จอด แถวทางออกหลังห้างสยามเซนเตอร์ครับ
ทางออกมันเป็นเลนเดียว วันนั้นรถมันติดครับ ผมก็จอดติดๆกันอยู่ทั้งทางเข้า ทางออกครับ
อยู่ดีๆมี มอไซค์คันหนึ่ง น้องคนขับเป็นเด็กนักเรียนผู้หญิง ซ้อนมากับเพื่อนสองคน
พยายามแทรกช่องกลางครับ พอมาถึงคันผม ก็...ปึ๊ง...แฮนด์โดนกระจกมองข้างรถผมพอดีครับ
ไม่ถึงกับหักครับ แต่แรงพอสมควร อารมณ์ตอนนั้นผมยังไม่โกรธมากนะ จะเปิดกระจกถามว่า เป็นอะไรไม๊
แต่.... เธอเงยหน้าขึ้นมาแล้วพูดคำหนึ่งออกมาใส่หน้าผมเต็มๆครับ คำๆนั้นคือ "เ_ี้ย" แล้วก็ขับมอไซค์ไปต่อแบบสะใจที่ได้ด่าผม
ผมแบบ งง มากๆๆครับ เอ๊ยด่าเราทำไมเนี่ย เราผิดอะไรเนี่ย >:(

จากเหตุการณ์ครั้งนั้น สอนให้ผมรู้อะไรอย่างนึง ครับว่า
"คนบางคน มันไม่รู้จัก คำว่าสำนึกผิดครับ"

ออฟไลน์ oOPATOo

• Jr. Member
  • **
เคยขับรถออกจากที่จอด แถวทางออกหลังห้างสยามเซนเตอร์ครับ
ทางออกมันเป็นเลนเดียว วันนั้นรถมันติดครับ ผมก็จอดติดๆกันอยู่ทั้งทางเข้า ทางออกครับ
อยู่ดีๆมี มอไซค์คันหนึ่ง น้องคนขับเป็นเด็กนักเรียนผู้หญิง ซ้อนมากับเพื่อนสองคน
พยายามแทรกช่องกลางครับ พอมาถึงคันผม ก็...ปึ๊ง...แฮนด์โดนกระจกมองข้างรถผมพอดีครับ
ไม่ถึงกับหักครับ แต่แรงพอสมควร อารมณ์ตอนนั้นผมยังไม่โกรธมากนะ จะเปิดกระจกถามว่า เป็นอะไรไม๊
แต่.... เธอเงยหน้าขึ้นมาแล้วพูดคำหนึ่งออกมาใส่หน้าผมเต็มๆครับ คำๆนั้นคือ "เ_ี้ย" แล้วก็ขับมอไซค์ไปต่อแบบสะใจที่ได้ด่าผม
ผมแบบ งง มากๆๆครับ เอ๊ยด่าเราทำไมเนี่ย เราผิดอะไรเนี่ย >:(

จากเหตุการณ์ครั้งนั้น สอนให้ผมรู้อะไรอย่างนึง ครับว่า
"คนบางคน มันไม่รู้จัก คำว่าสำนึกผิดครับ"

แจ็คพอตเลยฮะงานนี้ 55

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เคยปล่อยรถไหลไปเรื่อยแล้วลืมเบรคที่ทางออกสยาม ไปชนคันข้างหน้าเป็น Camry ตัวปัจจุบันครับ ไม่รู้ว่าลืมเบรคไปได้ยังไงสงสัยเหม่อลอยอยู่

ก็ลงไปไหว้ขอโทษเจ้าของรถครับ เป็นคุณป้าอายุน่าจะ 50 กว่าๆ ป้าก็ลงมาดูที่กันชนท้าย เห็นว่าไม่ค่อยเป็นไรมากเพราะแค่ไหลไปชน + เห็นผมใส่ชุดนิสิตทำหน้าเหวออยู่ด้วยนิดนึง ป้าเลยบอกว่าไม่เป็นไร รีบกลับไปเรียนต่อเถอะ 555+ กลับถึงคณะแล้วยังตกใจไม่หาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

แม่งก็แทรกได้แทรกดีเนอะ น่าจะชนมันไปเลยครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
ถ้าโดนแบบคุณ Blue 229 ผมคงจะแค้นน่าดู เบื่อพวกมอเตอร์ไซค์ที่ขับไม่ระวังเที่ยวชนกระจกข้างคนอื่นเหมือนกัน ขอโทษกันไม่เท่าไร แต่พวกชิ่งนี่สิ

ออฟไลน์ Dear_Cr-2.4Hv

• Newbie
  • *
วันนี้ช่วงบ่ายๆ ผมไปธุระบริเวณ ถ.หลานหลวง

สภาพการจราจรก็เจอรถติดบ้าง เป็นของธรรมดา

จู่ๆ ขณะที่รถกำลังเคลื่อนตัวไปได้ช้าๆ ตามจังหวะสัญญาณไฟ

อยู่ดีๆ รถคันข้างหลัง เป็น camry extremo ตัวไมเนอร์เชนจ์ ก็ชนท้ายผม พอให้รู้สึกสะดุ้ง

ถึงแม้ว่าผมจะไม่เอาเรื่องเขา เนื่องจากรถผมก็ไม่ได้เป็นอะไรมาก

แค่สีแตก และตัวกันชนเผยอ ออกมา

แต่พฤติกรรมเขา เป็นสิ่งที่ไม่ดีเอาซะเลย คือ ไม่ลงมาดู หรือ ลงมาขอโทษ

นี่อะไรกัน นั่งอยู่ในรถเฉยๆ คงนึกว่าติดฟิลม์ดำแล้วคนจะมองไม่เห็นมั้ง

จะอ้างว่า บ่ายๆ ขนาดนั้น รถก็ติด คนก็พลุกพล่าน จะอ้างว่ากลัว ตกใจ มันก็นานไปหน่อยมั้ง

ผมไม่อยากคิดเลย ว่าถ้าเขาชนคนบาดเจ็บ เขาจะยังนั่งอยู่ในรถเฉยๆ แบบนี้หรือเปล่า   ::)

อยากจะท่านทั้งหลายที่ได้อ่านกระทู้นี้ ไม่ว่าจะมีรถ หรือ ยังไม่มีก็ตาม

สักวันหนึ่ง ถ้าได้ขับรถ แล้วเกิดอุบัติเหตุ หรือ ไปปาดหน้าใครโดยที่ไม่ได้ตั้งใจ ก็อย่าได้นิ่งนอนใจ นั่งเฉยๆ แบบคนขับคนนั้นเลย

ทำผิดแล้วกล่าวคำขอโทษ ยิ้มแย้มให้กัน สังคมจะน่าอยู่ขึ้นครับ

คล้ายๆ กับของผมเลยครับ เพิ่งโดนเมื่อวานเลย ฝนตก รถติด มาชนท้าย เเต่โชคดีวันนั้นขับ วีโก้ ยกสูง ใส่กันชนท้าย ไม่ได้ขับรถใหม่ไป 555 รถผมไม่เป็นอะไร เเต่โตโยต้าอีกคันฝากระโปรงยุบเลยคับ เเต่ดีที่คนขับลงมา ลงรถมาหน้าเหวอมาก (อย่างนั้นจริงๆเหมือนเค้ากลัว) เค้าบอก ขอโทษ เเละจะเรียกประกัน ผมเห็นว่ารถติด ฝนตก เเละติดที่รีบไปธุระ ก็เลยไม่เอาดีกว่าเสียเวลาปล่อยไป เค้ารีบขึ้นรถหนีเลย ที่นี้ขับห่างมากกก (ผมไม่ได้เบรกกระทันหันนะ เค้าถึงมาชน) เเต่ก้อสงสารเค้าเพราะรถยุบไปเยอะพอสมควร เห้อออ  :)