ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องขำๆ กับตอนน้ำท่วม (กัดบ้าง จิกบ้าง คละเคล้ากันไป)  (อ่าน 3737 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
หลายๆ วันมานี้วิกฤตน้ำท่วมทำให้เห็นถนนเมืองไทยมีแต่น้ำ (แม้แต่ในหมู่บ้านผมก็มี) และวันนี้กรุงเทพอยากจะประกาศดังๆเลยว่า รถโล่งหม๊าวววว
ถ้าใครเคยใช้ชีวิตตอนปีใหม่ในกรุงเทพ คุณจะได้สัมผัสอารมณ์นี้ได้เต็มเหนี่ยว แต่แม้ถึงกระนั้น ก็อย่าได้แคร์ตอนนี้มีหน่วยงาน xxx มาประกาศว่า
นนทบุรี หม่ายรอด ปทุม หม่ายรอด ฉะเชิงเทรา (กำลัง)หม่ายรอด เราสามารถควบคุมสถานการณ์ได้ อืม(แล้วงัยอะตูเห็นแมร่งท่วมทุกที่เลยที่บอกมา)
รถในกทม. เลยลดน้อยลงไปอย่างเห็นได้ชัดๆ

แต่นั้นไม่ใช่ประเดนหลักที่ตั้ง Toปิก ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วผมเอารถไปเข้าจุดปลอดภัย ทำให้ต้องเดินทางโดยรถตู้ BRT MRT BTS เมล์แดง เมล์เหลือง(หรือส้มวะ)ครบเลย และที่สำคัญ ผมเจอรถบนถนนที่ผู้จัดจำหน่ายเข้าใจดีว่ามันจะต้องเกิดสถานะการน้ำท่วมด้วย ผมโคตรปลาบปลื้มปิติในคุณความดีของผู้จัดจำหน่ายรถ
รุ่นนี้เลย คงเดากันถูกนะครับ รถมาเลย์สัญชาติจีน เปลี่ยนชื่อเพื่อบอกว่า กูเนี่ยแหละไม่ใช่รถจีน "Foza naza"
แล้วงัยต่อ รถกลุ่มนี้ไม่กลัวน้ำครับ คงสงสัยว่าทำไมมันไม่กลัวน้ำแถมยังวิ่งันดุ๊กๆๆอีก ก็ผู้จัดจำหน่ายเค้ามีของแถมเป็น"แพ"ให้กับลูกค้าที่ซื้อไปแล้วงัยครับ
แถมสอนวิธีการใช้งานด้วย เป็นผม ผมก็ไม่กลัวน้ำครับอย่างนี้ไปทำงานได้สบายใจ

ต่อมา ข่าวลือ
(วันอังคารที่ผ่านมา)100 ทั้ง 100 ตอนนี้มีข่าวลือมั่วไปหมด ไม่ว่าอีกสามชั่วโมงน้ำเข้าบ้าน มาถึงตอนนี้แล้ว ตรงนั้นแล้ว พี่ข้างบ้านผมคงหนึงเค้ามีรถแต่ไม่ค่อยอยากจะไปเก็บที่ไหนกลัวรถหาย (อันนี้ข้าพเจ้าเข้าใจ) แต่ที่กังวลคือ แกกลัวรถจมน้ำ พอรู้ว่ามีข่าวน้ำมาที ผมจะได้ยินเสียงรถบรื้นๆๆๆ ออกจากหมู่บ้านไป แล้วอีกหลายๆชั่วโมงแกก็กลับมา แล้วก็ถามเราว่าน้ำท่วมแล้วหรอ !@#$%^& ปัจจุบัน แกทำใจได้แล้ว(ออกนอกบ้านไปหลายครั้งจัด) แกเลยบอก "เมิงมาท่วมเลย
หลอกกูอยู่นั้นแหละ จอดรถรอหน้าบ้านเลย มาท่วมเดียวนี้เลยท่วมเลย 3 ชั่วโมงบ้านใครวะแมร่งกรูรอมา 3 วันแล้วยังไม่ท่วมเลย" ฮา ตามระเบียบไป

โอ้วๆๆ ถึงเวลาเข้างานแล้ว พอก่อนเดียวค่อยมาจิก มากัดใหม่

ขออภัยในการใช้ภาษาบางคำพิมพ์ผิิดพิมพ์เพียน บางคำใช้เพื่อเสริมสร้างอถรรสในการเล่าเรื่อง
ขอบคุณที่ติดตามครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ผมเกลียดรถเมล์ ปอ. คันเหลืองรุ่นใหม่จากจีนมาก นั่งตอนหลัง เเล้วขาติดพนักพิง เอนหัวนอนก็ไม่ได้

ไม่รู้ทำรถมาให้ตัวฮอปบิทนั่งหรือยังไง ขนาดผมไซล์ ชายไทยมาตราฐาน

ส่วนเรื่องหาที่จอด บ้านยังไม่ใช่กลุ่มเสี่ยง เลยไม่วิ่งเต้นไปใช้สิทธิ์จอด ให้ประสาทกิน

เเต่เน้นวางเเผนรับมือมากกว่า

น้ำที่บ้านผมยังไม่ลงเลย แถมขึ้นเอาๆทุกวัน นี่มันจะมาอีกแล้วหรือนี่ :(