ผู้เขียน หัวข้อ: เรา"อวย" รถรุ่นนึงมากเกินไปมั้ยครับ?? กระทู้สุดท้ายของผมล่ะครับ บ๊ายบาย...  (อ่าน 24764 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ผมเข้าไปอ่านในบอร์ด e46 ก็เพลียเมหือนกัน อวยกันเองจนไม่รู้จะอวยอะไรแล้วว่ารถตัวเองดีที่สุดดูถูกรถยุ่น เห้ออออ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
 คือเราไปบังคับให้ทุกคนเห็นคล้อยตามกับเราไปหมดซะทุกเรื่องไม่ได้หรอกครับ
แม้ว่าจะมีเหตุผล และความถูกต้องที่เหนือกว่าก็ตาม
ตราบใดที่คน "เชื่อ" อะไรไปแล้ว จะให้ลบล้างความคิดนั้น
มันเป็นไปได้ยาก

ส่วนตัวผมที่บ้านก็เคยใช้รถมาหลายยี่ห้อ ทั้ง Nissan Mitsubishi Chevrolet และ Ford
ก็จะรู้ข้อดีข้อเสีย ของรุ่นที่ตัวเองใช้ครับ

ในขณะที่รุ่นอื่นๆ เคยขับของเพื่อน ของญาติ ก็จะตอบเม้นท์ไปตามที่รู้จริงๆ

แต่บางคนนั่งสมาธิ วิปัสสนา ข้ารู้ ข้าเห็น อันนี้ก็เกินไปนิดนึง

สังคมอุดมปัญญา ในที่สาธารณะแบบนี้ มีหลากหลายรูปแบบครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ใจเย็นๆครับพี่ เหมือนที่ผมคอยเม้นบอกพี่ๆในบอร์ดมาตลอด อย่าไปใส่ใจเลยครับ ทำอะไรที่มีความสุขก็พอแล้ว อะไรที่ทำให้ทุกข์ก็ไม่ต้องทำไม่ต้องสนใจ ยังไงตัวพี่เองก็รู้อยู่แล้วว่าอะไรคือเรื่องจริงหรือปรึกษาคนที่รู้ลึกจริงๆก็พอแล้วครับ สู้ๆ :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มอง ๆ ไปผมไม่เห็นเว็บบอร์ดรถรุ่นไหนตั้งมาด่ารถตัวเองเลยนะครับ

มีแต่ตั้งเว็บ อวย รถที่ตัวเองใช้ทั้งนั้น

ผมชอบเว็บบอร์ดของฝรั่งนะครับ อวยกันก็จริง แต่ content เขาได้สาระมาก ๆ DIY, Knowledge เพียบ น่าเอาเป็นแบบอย่างในเรื่องนี้ ถึงจะเรียกว่าแบ่งปัน

เว็บบอร์ดไทย เน้นSponsor กับ จัด meeting รถยังไม่ทันออกวิ่ง เว็บบอร์ดเกิดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 07:32:53 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Nutwarit

• Newbie
  • *
ผมชอบ สิง อยู่ที่ HLM รู้สึกอบอุ่นกว่า เว็บ 1000กระติ๊บ  ตอบกันเหมือนเพื่อนพี่น้อง ตรงกันข้ามกับเว็บ 1000กระติ๊บ   ไม่ต้องคิดไรมากเขียนภาษาไทยผิดแย้งน่ารำคาญเหมือนยุงตอมหน้า ตบเลือดสาดให้สมใจ    ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะทำงานกับ HLM ด้วยซ้ำแต่ติดตรงที่ผมไม่รู้ไรเเกี่ยวกับเครื่องยนตร์เลย ไม่งั้นก็จะสมัครไป  :P

ออฟไลน์ IncarRus

ขอพูด,,, ถึงเนื้อหาในกระทู้ต้นเหตุก่อนนะคับ

ผมเดาว่า,,, ท่าน YenChar ตีความหมายของคำ "Handling ดี" ว่า เน้นไปทางหนึบ
....จากที่สังเกตุ,,, เห็นยกตัวอย่าง ว่าเร็วกว่าคันอื่น หรือเวลาต่อรอบ อะไรประมาณนี้

แต่ผมจะบอกว่า,,, คำว่า "Handing ดี" สำหรับผม (หรืออาจจะอีกหลายๆ คน) ไม่ได้เน้นไปทางนั้น
....ขอยกตัวอย่าง,,, แค่ประเด็น "ช่วงล่าง" , สำหรับผม ถ้าผมจะบอกว่า รถคันไหนช่วงล่างดี มีองค์ประกอบหลักๆ 3 อย่างคับ

นุ่ม หนึบ ถูก ,,, คือ 3 เรื่องหลักๆ สำหรับผม, และผมก็คิดว่า 3 เรื่องนี้ ไม่ได้มาพร้อมกัยครบทั้ง 3 เรื่องง่ายๆ
....ความนุ่ม,,, ผมชอบรถที่นิ่มลงมาจากระดับที่ท่าน J!MMY บอกว่ากำลังดี อีกนิดนึง
....ความหนึบ,,, ผมขับรถไม่เร็ว ปกติก็ 100-120 , อารมณ์ประมาณ City ใส่ล้อ 17 เป็นต้นไป ผมก็ว่าดีละ
....ถูก ,,, ก็เรื่องของราคา จะปรับแต่งช่วงล่างรถราคา 8-9 แสน, ซัก 3 หมื่นน่าจะกำลังดี, เกิน 5 หมื่นนี่คิดหนักนะ  :-\

ดังนั้น,,, สำหรับผม และบางคนที่ตีความหมายคำว่า "Handing ดี" คล้ายๆ กัน
....เมื่อได้เห็น,,, ข้อความที่ท่าน YenChar ตอบกระทู้, บอกตรงๆ ผมก็ไม่ค่อยเชื่อ

แต่ทั้งหมดทั้งมวล,,, ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร และก็คิดว่า ท่าน YenChar สามารถอธิบาย และพิสูจน์คำพูดตัวเองได้
....เห็นข้อความ,,, กลายเป็น EDIT ตอนแรกผมก็งงๆ , แต่พอย้อนอ่านหลายๆ รอบ ก็เริ่มเข้าใจ ว่าบรรยากาศมันเริ่มไม่ค่อยดี

--------------------------------------------

เรื่องบอกลา,,, ขอเล่านิทานอีกเรื่องคับ

วันหนึ่ง,,, ในหลวงท่าน นิมนต์พระผู้ใหญ่ ไปฉันจังหารในวัง
....มีหลวงปู่ชา,,, เพียงรูปเดียว, ที่อุ้มบาตรไปด้วย
....พระผู้ใหญ่รูปอื่น,,, ถึงแซวหลวงปู่ชาว่า "ท่านชา ท่านไม่อายในหลวงรึ อุ้มบาตรมาทำไม"
....หลวงปู่ชาตอบว่า,,, "แล้วพวกท่าน ไม่อายพระพุทธองค์รึ จะฉันจังหาร แต่ไม่เอาบาตรมา"

เรื่องบางเรื่อง,,, ก็ไม่สำคัญ ว่าคนอื่นคิดยังไง, แต่มันสำคัญ ว่าเราคิดยังไง
....ในทางตรงข้าม,,, เรื่องบางเรื่อง ก็ไม่สำคัญ ว่าเราคิดยังไง, แต่สำคัญ ที่คนอื่นคิดยังไง

บางครั้ง,,, การรักษาความถูกต้อง และเหมาะสม, ต้องใช้ความอดทน ความพยายาม หรือแม้แต่ศรัทธาสูงมากๆ
....ถ้าพระพุทธองค์,,, ท้อแท้ ตั้งแต่วันที่บำเพ็ญทุกรกิริยา, วันนี้ คงไม่มีพระพุทธศาสนา
....ถ้าท่าน J!MMY ,,, ท้อตั้งแต่ตอนอยู่พันทิบ, วันนี้ เราคงไม่มี HLM

หลายๆ คน,,, ให้กำลังใจ ที่อบอุ่น
....ให้ข้อคิด,,, ที่สามารถเปลี่ยนมุมมอง ของปัญหา

---------------------------

ไม่ขอสรุป,,, ทั้งสองเรื่องนะคับ  ;D

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
Yencharผมชอบคุณน่ะ. ความเห็นหรือการตอบ. ผมชอบอ่านเลยล่ะ(แค่เห็นชื่อก็แวะอ่านแล้ว)

คุณจิมมี่ ผมก็ชอบ. ตรง โหดดีเวลาเวปต้องการความโหด. นิ่มเวลาที่ต้องการนิ่มๆ. ผมได้แนะนำที่บ้านซื้อรถเพราะเวปคุณมา3 คันแล้ว 555

คัมรี่พ่อ ซิลฟี่น้อง. แอคคอร์ดผม. ตามลำดับ

คุณแพนก็โคตรชอบเลย. คนไรแค่เห็นหน้าในรูปก็น่าคุยด้วยแล้ว. ท่าทางจะใจดีและจริงใจ. ความเห็นก็โคตรชอบเลย

คู่หูเดอะคูปก็ชอบ. ติดตามดูทุกตอน

และสมาชิกอีกหลายท่าน ที่เข้ามาแสดงความเห็นแบบขาประจำที่ผมต้องอ่าน

แต่ก็น่ะ ก็ต้องมีขาแจม ดีบ้างไม่ดีบ้าง.

สิทธิการเสพเป็นของเรา เราเลือกได้. ไม่มีคนบังคับ. เพราะฉะนั้นเราก็เลือกโดยใช้วิจารณญานของตนเอง

ผมว่าในนี้คนฉลาดมีอยู่ไม่น้อยครับ. เค้าอ่านดู เค้าจะรู้ด้วยตัวเองว่าผู้เขียนสื่อออกมาเช่นไร

ปล. ถ้าคุณ yenchar เลือกที่จะอยู่เงียบๆ. ผมแอบเสียดายอยู่น่ะครับ. ผมยังอยากอ่านความคิดเห็นของคุณ และอีกหลายๆท่านในบอร์ดแห่งนี้อยู่ครับ

ขออภัยความเห็นผมแค่ 94. ผมโพสน้อยครับ. แต่ก็อยู่มานานแล้ว ส่วนสมัครสมาชิกผมสมัครไม่นานมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 21:46:03 โดย maxxim »