ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแล้ว ยางร้องเสียงเอี๊ยดๆ เป็นสัญญาณอันตรายอะไรรึป่าวครับ  (อ่าน 7327 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
มีเรื่องสอบถามหน่อยครับ เพื่อนๆพี่ๆ HLM หน่อยครับ
พอดีเบรคแล้ว ยางร้องเสียงเอี๊ยดๆ เป็นสัญญาณอันตรายอะไรรึป่าวครับ

รายละเอียดดังนี้ครับ
- ขับรถบนถนนลาดยาง กทม. ทั่วไป
- ยางเป็นรุ่น Energy XM2 (ซีรีย์ยางประหยัดน้ำมัน) เพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงครึ่งปี ทั้ง 4 ล้อ
- ระบบเบรค ไม่มี ABS ไม่มี EBD

ขับมาสัก 70-80 KM/H แล้วเบรคตามจังหวะคันหน้า
ลดความเร็วลงมาเหลือ 30-40 KM/H
เหยียบลึกประมาณ 70% แต่ไม่ได้กระทืบเบรค
ยางร้องเอี๊ยด คิดว่าล้อไม่ล็อคนะครับ
นี่เป็นสัญญาณบ่งถึงอันตรายอะไรที่น่าจะเกิดได้บ้างป่าวครับ
จะได้เตรียมพร้อม/ปรับนิสัยการเบรค/เตรียมสติเผื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน

ขอบคุณมากครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมสันนิฐาน:ยางประหยัดน้ำมัน ผิวมันคงจะแข็ง และดอกยางที่มีขนาดเล็กนะครับ อาจดังเป็นปกติหรือมากกว่าเวลาต้องการแรงเสียดทานที่เพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

คิดว่าเป็นที่บุคคลิกของยางประหยัดน้ำมันครับ
แนะนำเผื่อระยะเบรคไว้กว่าปกติหน่อย เพราะความต้านทานยางพวกนี้จะน้อยกว่ายางปกติ
ระยะการเบรคอาจยาวขึ้นครับ

เล็งตัวนี้ไว้...ส่งสัยไปดูยางธรรมดาดีกว่า เสียว ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมใช้ Ecopia ครับ วันแรกที่ขับดีจังเลย หลังๆสองสามเดือน เสียงเริ่มมาแล้วครับ ดอกยางนี้แข็งใช้ได้เลย ตอนนี้เพิ่งจะแตะหมื่นโล เข้าโค้งก็ดังครับ คิดผิดมากเลยครับที่เลือกพวกยางประหยัดน้ำมัน เพิ่มตังอีกนิดหน่อย ได้Gr90

ออฟไลน์ Equcha

ปกติครับ ยางประหยัดน้ำมันรถผมก็เป็น ต้องปรับเท้าเอาครับ
ไม่งั้นเหยียบทีไร ร้องให้รอบข้างมองทุกที  :P

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ผมใช้ Energy XM1  เอี๊ยดง่ายสุดๆ  เข็ดเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แต่ Ecopia ผมไม่เป็นนะครับ (มี แอ๊บส์ แต่ตอนเบรคก็ไม่ค่อยได้ทำงาน) กลัวจะไม่ปกติล่ะ

ออฟไลน์ redsun

เสียงเอี๊ยด แปลว่าตอนนั้นมันไม่เกาะถนน

ออฟไลน์ PumpNISMO

ผมสงสัยอย่างนึง ค่าน้ำมันที่ประหยัดได้กับเปลี่ยนไปใช้ยางรุ่นที่ถูกกว่าแต่ประสิทธิภาพด้านอื่นๆพอๆกันอันไหนจะประหยัดเงินมากกว่ากัน ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แปลว่า ยางพวกนี้ลื่นกว่ายางทั่วไปหรือครับ

แปลว่าการเกาะถนนก็น้อยกว่ายางทั่วไปด้วยใช่หรือเปล่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ YenChar

แปลว่า ยางพวกนี้ลื่นกว่ายางทั่วไปหรือครับ

แปลว่าการเกาะถนนก็น้อยกว่ายางทั่วไปด้วยใช่หรือเปล่าครับ

เคยอ่านที่เมืองนอกทดสอบ ยางหน้ากว้างเท่ากันตามสเปค แต่ยางประหยัดน้ำมัน มีพื้นที่สัมผัสถนนน้อยกว่า
หรือสัมผัส แต่ไม่แน่นลงไปเต็มวง แรงเสียดทานมันถึงน้อย
ทางตรง เกาะน้อยกว่าแน่ๆ

แต่ถามว่า เกาะถนนทางโค้ง ต้องดูว่าเกาะแบบไหน
เกาะแบบแก้มแข็ง ไม่โคลง ไม่บิดตัว หรือแก้มยางนิ่มๆบิดตัวให้เหวอเล่นๆ