ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดถูกใช้ไหมคับ= :-\  (อ่าน 11181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ผมคิดถูกใช้ไหมคับ= :-\
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:04:11 »
คือเรื่องของเรื่อง ผมกำลังจะทำเรื่องขายใบจอง Almeraที่กำลังจะได้ เพราะรอมา3เดือน ตั่งแต่June ตอนนี้อยู่ในProcessรอผมเซนรับโอนให้คนที่ผมหามาจองแทน แล้งผมก็ไปจองRanger XLT AURORA BLUE hI-RIDER 6ATไปเรียบร้อยแล้ว แต่ผมก็ยังได้ยินเสียงจากหลายๆคัน ดีบ้าง เสียบ้าง เลยเกิดความลังเล
คือผมใช้เส้นศรีนครินร์ แถวสมุทรปราการ ไปทำงานทางทางด่วยการจนาภิเษกไปลง แถวพระราม3  แล้วผมอยากลองTDCiของT6 FORD เลยคิดว่า น้ำมันดีเซล อับอัตตราการกินน้ำมันที่ประมาน10-12km/L ก็น่าจะพอไหว น่าจะจ่ายประมานเเดือนละ6000 เพราะว่าขับประมาน60-110 คงไม่ได้เร็วกว่านี้ ถนนไม่ติดมาก แล้วพอดีผมเห็นราคาตัวนี้ ตัดภาษีแล้วได้คืนมาจะเป็นเงินทั่งหมด 637k ที่จะต้องจ่ายคืนแม่ เพราะ แม่ซื้อมาให้ผมผ่อนออก แล้วที่บ้านก็ไม่มีรถยกสูงหรืออเนกประสงค์เลย มีแต่รถเก๋ง แล้วคันนี้มันต้องอยู่กับผมไปนานเพราะ เป็นคนแรกและคันหลักของผมเอง ที่จะต้องใช้ไปทำงานทุกวัน><
แบบนี้โอเคใช้ไหมคับ
คือบางทีบางคนมีมาบอกจอดลำบาก ผมก็เข้าใจแต่ก็ตอนนี้ขับ740GLE vOLVO 1989 ผมว่ามันยาวห่างกันไม่เกินไม้บรรทัดนึง COmmentพวกนี้ผมเข้าใจนะ แต่ไอ้Comment ว่า ผมทำงานอะไร ทำไมขับกระบะ =( มันชอบมีคนพูดเข้ามากวนใจ คือผมคิดว่าตัวT6นี้ มันเหมือนSUV ลุยๆ แล้วผมก็ชอบลุยๆด้วย เป็นคนไปได้ทุกที่ ผมอะไม่คิดอะไรมากหรอกคับ เพราะกระบะคันนี้ที่ผมเรียกว่ารถอเนกประสงค์ มันแพงและได้อะไรดีกว่าECO/B SEGMENT ด้วยซ่ำไม่ได้พูดถึงความเท่นะ ผมว่าใส่สูท หรือ Shirt+trouser แบบไปทำงานก็ได้ ผมว่ามันโอนะ :'( :'( :'( :'(
เพื่อนๆคิดยังไงคับ

ถ้าผมพูดอะไรให้ใครไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะคับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมคิดถูกใช้ไหมคับ= :-\
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:08:59 »
อย่าลืมค่าเสียภาษีประจำปี ค่าเปลี่ยนยาง ใครที่คิดว่าขับกระบะว่าต้องจนคิดใหม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:09:34 »
รถเรา เราใช้ไม่ต้องไปสนใจใครครับ
เลือกรถที่เหมาะรกับไลฟ์สไตล์ของตัวเอง ก็พอแล้วครับ
ผมใช้ Jazz เมื่อก่อนก็มีคนถามเหมือนกันว่า ทำไมใช้รถคันแค่นี้ วิ่งข้ามจังหวัดทุกวันจะไหวเหรอ (แปดริ้ว - ชลบุรี) แต่ผมก็ใช้มา 6 ปีแล้ว มีความสุขดีซะอีก รถคันเล็กๆ หาที่จอดง่ายดี

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:11:20 »
ผมว่าคุณคิดถูกต้องที่สุดแล้ว ทำในสิ่งที่เราชอบดีกว่าไปฟังคนอื่น

ออฟไลน์ Navapol11za

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:25:19 »
พอได้เรนเจอมาขับแล้ว คุณจะลืมรถตลาดไปเลยคับ เพราะเรนเจอมันรถห้าง
ปล ได้มาหาติดกล้องมองหลังไม่กี่พัน ก็โอละคับ เจอนำ้ขังนี่ลุยสบายใจ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:26:18 »
ผมว่าคุณคิดถูกต้องที่สุดแล้ว ทำในสิ่งที่เราชอบดีกว่าไปฟังคนอื่น

ขอบคุณนะคับ + เพื่อนคนอื่นด้วยนะคับ ;D ;D :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:30:40 »
เลือกในสิ่งที่ชอบ ทำในสิ่งที่ใช่  8)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:31:47 »
ถ้าจะมีรถเป็นของส่วนตัว ใช้กันนาน ๆ ผมไม่คิดว่า FORD เป็นคำตอบที่ดีครับ

รถอะไรก็แล้วแต่ พอมันเก่า ก็ต้องซ่อมน่ะครับ

ตอนใช้รถน่ะ จะยี่ห้ออะไรมันก็ไม่ต่างกันมากมายหรอกครับ

แต่พอตอนซ่อม ของอย่างเดียวกัน รถคนละยี่ห้อ ซ่อมกันคนละเรื่่อง ไหนจะหาอะไหล่ ไหนจะค่าใช้จ่ายการซ่อม

ผมเคยมี Ford Ranger ตัวเ่ก่าๆ  คันนึงตอนนั้นหัวเผาเสีย หาืซื้อทั่วจังหวัด ไม่มีขาย เวลาจะสตาร์ทแต่ละครั้ง ต้องวัดดวงเอาว่ามันจะติดรึเปล่า  สั่งอะไหล่กรุงเทพ ราคาหัวเผา สีอัน เกือบสามพันบาท เทียบกับยี่ห้ออื่น ๆ ไม่ถึงพันบาท อายุการใช้งานก็พอ ๆ กัน

คิดจะมีรถใช้นาน ๆ ซักคัน หารถตลาด ๆ ดีกว่าครับ อย่างน้อย ตอนเก่า ตอนมันเริ่มเสีย ไปหาอะไหล่ตรงไหนก็ยังมีที่ให้ซื้อให้หาครับ

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:34:48 »
รถเรา เงินเราไม่เห็นต้องแคร์ใครครับ ผมว่าขับกระบะดูเท่ห์ดูลุยดีนะคับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:41:13 »
ผมก็แถวศรีนครินทร์ครับ

ขับฟอจูนเนอร์บ่อยมากๆ น้ำท่วมได้อีกแถวนั้น

รถเราเอง ใช้ทุกวัน เลือกตามใจที่ต้องการดีละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:57:51 »
ชอบก็จัดเลยครับ ยิ่งคุณบอกว่าที่บ้านมีแต่รถเก๋งก็ควรจะหากระบะหรือรถอเนกประสงค์มาใช้ดีกว่า เพียงแต่ยังหวั่นเรื่องบริการหลังการขายและเรื่องที่ต้องเคลมกันบ่อยๆแนะนำว่าไปสิงที่คลับเรนเจอร์ดูถ้ารับมือได้ก็จัดไปแต่ถ้ารับไม่ได้แนะนำเอาวีโก้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mm300

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 16:59:15 »
คุณคิดผิด!!! รึเปล่าไม่รู้

แต่จงรู้ว่ามันเป็นความคิดของคุณ

จงเชื่อมั่นในความคิดของคุณ

และยอมรับผลที่เกิดจากการตัดสินใจของคุณด้วยความภาคภูมิใจ ไม่ว่ามันจะดีหรือเลวก็ตาม

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 17:28:09 »
จัดไปตามความรู้สึกก้นบึ้งของหัวใจตัวเองครับ อย่าไปแคร์คห.ของคนอื่นครับ ชีวิตคนเราผมว่ามันสั้นนะทำตามใจตัวเอง ใช้ชีวิตให้มีความสุขครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 17:33:14 »
จงเชื่อในสัญชาติญาณของตัวเองครับ

เอาใจช่วยครับผม

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 17:41:55 »
เลือกแล้ว ไม่ต้องไปกลัวครับ

ส่วนตัวผมว่า Ranger ใหม่เนี่ย มันไม่ใช่กระบะทั่วๆไปเลยนะ ดูดี ลุย บึกบึน กว่ากันมาก

นี่ไม่ใช่แค่รถกระบะ แต่นี่คือ Ford Ranger ใหม่!

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 17:45:39 »
พี่ที่ทำงานผม เคยขับเก๋งมาโดยตลอด บ้านอยู่ลำลูกกา  คันล่าสุดคือวีออส
น้ำท่วมที่ผ่านมา จะเหลือเหรอ อิอิ เป้นผู้ประสบภัยเต็มขั้น โบกรถเข้าบ้าน ส่วนวีออสเอาไปจอดหนีน้ำ
แกแค้นใจ +ช่วงคืนภาษี เลยไปออกไทรทันยกสูงมาคันนึง ตัวแกใช้ไทนทัน อีออสก็ให้แฟนใช้
ทีนี้วีออสถึงเวลาต้องเปลี่ยน แกไม่มองรถเก๋งอีกเลย อิอิ มองแต่ระดับ CRV ขึ้นไปทั้งนั้น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 17:48:50 »
เราเลือกแล้วจะไปสนใจเสียงรอบข้างทำไมครับ ?

คนเงินเดือนหลักแสน-หลักล้าน บางคนก็ยังขับกระบะกันเลย จำเป็นหรอครับว่า กระบะมันสำหรับคนจน ?

บางคนบอกปากว่าตนเองรวย ขับเบนซ์ แต่ลับหลังหาเงินผ่อนเลือดตาแทบกระเด็น มันก็น่า...อยู่นะ ;D

แล้วถ้าสมมติ เกิดวันดีคืนดีน้ำท่วมมา รถของพวกนั้นจมน้ำ แต่เจ้ารถกระบะของเราที่เขาดูถูกนั้น

สามารถลุยผ่านน้ำออกมาได้อย่างปลอดภัย มันก็น่าคิดนะ อิอิ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 18:30:34 »
กระบะผมไปได้ทุกที่ครับ ถ้าใจไปถึง แต่ไปไม่ถึงนี่ก็ห้างในเมืองที่มันเตี้ยๆ อ่ะครับ ใจไม่ถึงครับเสียวหัวขาด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 18:45:44 »
เมื่อคฺณอยู่หลังพวงมาลัยแล้วมองไปรอบตัวพร้อมกับแอบยิ้มในใจเมื่อไหร่ นั่นแหละคือคันที่ใช่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:40:52 »
เป็นผม
-เรื่องอะไหล่รับได้
-ศูนย์บริการรับได้
-ราคาขายต่อรับได้
จบ!!!ครับ
เลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบ เลือกในสิ่งที่ตัวเองตัดสินใจ นั่นคือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเอง

ปล.ผมเคยเสียใจมาแล้ว เรื่องออกเกียร์ AT หรือ MT ใจโคตรอยากได้ AT แต่หลายๆคนบอกอย่างนู้นอย่างนี้ สุดท้ายทุกวันนี้โคตรเซ็งไอ่คนที่บอกเลย แล้วทุกวันนี้อิฉารถรุ่นเดียวกันที่เป็นเกียร์ AT จริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:14:11 »
ไม่ต้องกลัวครับเดี๋ยวนี้ไปไหนก็เจอ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:14:50 »
ไม่รู้สภาพการจราจรและถนนที่ใช้บ่อยๆของ จขกท เป็นอย่างไร

ผมขับแต่เก๋งเช่นกัน พอได้ ขับกระบะ ตัวสูงๆ ใหญ่ แรกนี่แหมม มันเท่ได้ใจ ชอบชะมัดไม่ยากแตะ jazz อีกเลย

แต่หลังเวลาต้องไปห้าง หรือเข้าเมือง เริ่มอึดอัดละ มันหาที่จอดรำบาก กลัวเบียดนู้นเบียดนี่ สุดท้าย ถ้าคิดว่า

ต้องเข้าไปในเมืองหรือรถติด ๆ ผมขอรถเล็กดีกว่า และคิดว่าถ้าจะเปลี่ยน เป็นพวกรถสูงๆลุยได้หน่อย ก็มองไปที่ Crv เช่นกัน

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:53:40 »
กระบะนี่แหละครับ ใช่เลย  ;D

อย่าไปห่วงเรื่องโน่นเรื่องนี่ ปวดหัวเปล่าๆ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:15:37 »
ผมก็เคยมีปัญหาคิดไม่ตกครับ ได้อ่านข้อมูลในเวปนี้ ทำให้รู้อะไรมากมาย
พอถึงเวลาที่เลือกรถจริง ๆ ก็เลือกคันที่เหมาะกับเราที่สุด แม้จะไม่ได้ถูกใจที่สุดก็ตาม

ออฟไลน์ Don BKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:19:32 »
รวมๆ eco car กับกระบะยกสู้ ผมคงเลือกกระบะยกสูง ครับ

และถ้าจะเลือกเป็นรถคันเดียว คันหลัก ผมคงไม่เสี่ยงกับยี่ห้อรุ่นที่จะสร้างความไม่สบายใจให้ภายหลัง
ความชอบแบบแรกเห็นมันอยู่ไม่นานครับ ขับ 2 ปีก็เบื่อแล้ว

เป็นผมคงได้ toyota vigo champ 2.5

ปล. ตามความเห็นข้างบนครับ ล้อใหญ่ยางก็แพง ผมใช้ fortuner เปลี่ยนยางตอน 60000km เลือกแบบไม่แพงแล้ว ยัง 24000 กว่าบาท (สี่เส้น)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:41:12 »
ถ้าเป็นยี๋ห้อยอดนิยมที่ติว่าคันใหญจอดยากจะกลายเป็นดีนะจ่ายเท่านี้ได้รถคันใหญ่ทันที  :P 

ปากคนก็พูดไปเรื่อย ชอบคันไหนก็ซื้อไปเถอะครับ  ถ้ามันจะเลิกคุยกันเพราะใช้รถกระบะปล่อยมันไป  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:57:16 »
คุณคิดผิด!!! รึเปล่าไม่รู้

แต่จงรู้ว่ามันเป็นความคิดของคุณ

จงเชื่อมั่นในความคิดของคุณ

และยอมรับผลที่เกิดจากการตัดสินใจของคุณด้วยความภาคภูมิใจ ไม่ว่ามันจะดีหรือเลวก็ตาม
ตามท่านนี้เลยครับ 

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 22:14:24 »
แหะๆ บอกตรงๆว่าผมขับรถมาก็เยอะนะครับ แต่กระบะก็ยังเป็น 1 ในรถที่ผมต้องมีให้ได้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 22:32:11 »
ซื้อเลยครับ   เดี๋ยวเวลามันผ่านไปคุณจะตอบตัวเองได้เองว่าคิดถูกรึเปล่า

คิดว่าคิดดีแล้วก็ซื้อครับ รถมันก็ดีครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 00:22:01 »
ถ้าไม่เคยใช้กระบะ ลองขับเยอะๆ ดูนะครับว่ารับได้หรือเปล่า ถ้าได้ใช้สบายหายห่วง
ผมมีทั้งเก๋งกับกระบะ เก๋งขับสบายซิ่งบ้างมุดบ้างแต่กลัวหลุม ส่วนกระบะก็ซิ่งแต่ไม่มุด
เป็นตัวยกสูงหลุมไม่กลัว น้ำท่วมไม่สนใจ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วฝนตกหนักน้ำท่วม
รถเก๋งวิ่งชิดขวาสุดแย่งกันติด ผมออกซ้ายสุดไปเรื่อยๆ สบายๆ คิดในใจคนขับ
รถเก๋งเค้าเห็นเราวิ่งลุยสบายๆ เค้าจะคิดยังไงหนอ