ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ รถเปิดไซเรน(เสียง-ไฟ) แต่ไม่มีเหตุฉุกเฉิน  (อ่าน 8038 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    พอดีเปิด Youtube แล้วเจอเหตุการณ์นึงเข้า พอฟังเรื่องราวคล้ายกับว่ามีรถมูลนิธิxxx เปิดสัญญาณไซเรน (ไฟและเสียงสัณณาณ) เพื่อขอทางพร้อมแจ้งวิทยุขอทาง(ไฟเขียว) แต่เมื่อสอบถามเรื่องราวแล้วไม่มีเหตุฉุกเฉิน แถมน่าขับรถเร็วด้วย พฤติกรรมแบบนี้มีจริงเหรอครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Buffy

เจออยู่ครั้งนึงครับ

รถตู้ติดไซเรน วิ่งลงมาจากสะพานข้ามแยก  ลงมาปั๊ป เจอรถติด พยายามซอกแซก จะไปให้ได้

ไอ้เราก็คิดในใจ พี่ครับ จะไปยังไงครับพี่ รถมันติดกันทุกเลน

ได้ผลเลยครับ   พี่รถตู้เปิดไฟไซเรน เฉยเลยครับ แล้วพยายามทำท่าจะไปให้ได้

จนมีรถเก๋งคันนึง คงไม่พอใจ เปิดประตูลงจากรถไปเคาะกระจกคุย ท้ายสุด พี่รถตู้ก็ปิดไซเรน....

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อย่าลืมว่ารถมูลนิธิXXXบางคันนี่คนขับต้องการจะเอารถมาซิ่งอย่างถูกกฎหมายนะครับ เพราะสังเกตรถกระบะแต่ละคันแต่งซิ่งทั้งนั้น บางคันก็ถือศีลกินเจ(แซด)ไปแล้ว

ออฟไลน์ Tonaka

เจอค่อยข้างบ่อน  รถที่มักจะติดก็มี ฟอจูนเนอร์ วีโก้ คอมมิวเตอร์ รถตู้โฟล์ค ....  เห็นประจำครับ 

รถ"ฉุกฉัน"แบบนี้สามารถให้ได้ทั่วไปครับ  :'(
阿蘇山

ออฟไลน์ Fly to dream

รถมูลนิธิ ให้เค้าไปเถอะครับบางทีมีศพในรถที่เค้าไม่เปิดไฟหนะ หรือเจอปล่อยม้าก็เยอะเคยอ่านของท่านนึงในเว็บ...ที่เค้าเป็นอาสา อยู่

ส่วนพวกตู้โฟคอย่าไปยอม  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

เจอหลายครั้งครับ
1.ขับรถไปส่งข้าวกล่อง ถามว่าทำไมถึงรู้...ก็ผมเป็นคนนั่งท้ายรถคันนั้น
2.รถทัวร์จะขับฝ่ารถติดเปิดไซเรนแล้วประกาศว่าขอทางหน่อยครับ ข้างหน้ามีอุบัติเหตุ (ใครเชื่อก็บ้าแล้ว มีที่ไหนเอารถทัวร์มารับคนเจ็บ)
3.รถกระบะ เปิดไซเรนเผื่อจะวิ่งผ่าน 4 แยก

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
เจอค่อยข้างบ่อน  รถที่มักจะติดก็มี ฟอจูนเนอร์ วีโก้ คอมมิวเตอร์ รถตู้โฟล์ค ....  เห็นประจำครับ 

รถ"ฉุกฉัน"แบบนี้สามารถให้ได้ทั่วไปครับ  :'(

นั่นสิครับ งงมากว่ามันติดกันได้ด้วยเหรอ ไม่ผิดกฎหมายหรือยังไง

เจอบ่อยที่มาจี้ตูด มองกลับไปก็เป็นรถพวกนี้ เลยงงว่ามันเป็นใครมาจากไหน แต่เวลาเจอพวกนี้ผมไม่เคยหลบให้ เพราะไม่มีเหตุผลให้หลบ

ตร.นำขบวนอีกเรื่องนึง (แต่พวกนี้ก็ตัวดีเหมือนกัน กร่างเหลือเกิน)

ส่วนพวกมูลนิธิก็ปล่อยไปเถอะ เค้าทำงานของเค้า

ออฟไลน์ Nookkiez

ที่ตลาดมีน ประมาณ6.30-7.00นาฬิกา  เจอทุกวันเลยครับ รถตู้ร่วมกตัญญูเก่าๆ ขับเร็วมาก บางครั้งคนข้ามถนนต้องคอยวิ่งหลบเอาเอง "มัน"แช่ขวามาตลอดครับ  ไม่รู้จะเกิดอุบัติเหตุอะไรเวลาเดียวกันทุกวัน หรือลูกไปโรงเรียนสายก็ไม่รู้ :-X
Test ..

ออฟไลน์ prai

รถตู้ รพ. ผมนั่งทุกเดือนครับ เพราะต้องพาญาติผู้ใหญ่ไป รพ. ตามแพทย์นัด
เขาก็เปิดเสียงเปิดไฟตามภาษาเขา(เฉพาะถนนใหญ่) ทั้งไปและกลับ แต่บางครั้งกลับจะเปิดไฟอย่างเดียว
แต่เขาไม่ได้ขับเร็วนะครับ ถ้าคนไข้อาการปกติไฟแดงไม่ฝ่า แต่ลัดคิว คือไปตามไหล่ทาง แต่ถ้าอาการคนไข้ดูไม่ดีก็จะฝ่าไฟแดงครับ
เท่าที่สังเกตุ ไฟแดงจะเร็วกว่าปกติ เท่าที่สังเกตุดูๆ ว่า รพ. มีคอนเนทชั่นกับ สน. แถวนั้นครับ
คือที่ต้องเปิดเสียงเปิดไฟ เพราะมีคนไข้อยู่ ให้คนภายนอกรู้ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ และที่สำคัญ เขาไม่ได้รับ-ส่งเรารายเดียว เขาต้องไปรับ-ส่งรายอื่นๆ อีกครับ

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
ผมคิดไว้เสมอครับว่าถ้าเห็นเค้าเปิดไฟฉุกเฉินต้องพยายามหลบให้ในทันทีเลยครับ
ผมไม่สนใจหรอกครับว่าเค้าจะมีเหตุหรือไม่ เพราะเราไม่อาจจะทราบเหตุผลในทุกๆครั้งที่เค้าเปิดไฟฉุกเฉินได้
ในเมื่อกฏจราจรกำหนดไว้ ว่าต้องให้รถฉุกเฉินไปก่อน เราก็ต้องเคารพกฏจราจรจริงไหมครับ นั้นคือสิ่งที่ผมคิดและทำอยู่เป็นประจำ
ถึงแม้ว่ามันจะทำได้ยากในชีวิตจริงก็เถอะครับ

ออฟไลน์ lovehome

• Jr. Member
  • **
รู้สึกมันจะผิดกฏหมายนะครับ ไม่มีรถที่อนุญาตินอกจากรถ ตำรวจใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเป็นเคจเราเกิดอุบัติเหตุ แบบน้องสาวผม ก็ได้รถมูลนิธิช่วยไว้ ถ้าไม่ทันสงสัยตายไปแล้ว
ก็พูดลำบาก ครับ

ออฟไลน์ H.

อย่าได้สนใจเลยครับว่าเขามีเหตุอะไรเป็นสำคัญหรือไม่
แต่ผมอยากให้คิดกันไว้ว่ามีแน่ๆ บางทีเรามัวแต่คิดว่ามันไม่มีอะไรแล้วมันมีขึ้นมาละก็... หรือเป็นตาตัวคุณเองแล้วละก็...

หลบได้ก็หลบครับ
H.

ออฟไลน์ delete

เคยเจอ เปิดไซเรน เพื่อ ผ่ากลางไฟแดง แล้วมาจอดฝั่งตรงข้าม ลงเดินมานั่งกินข้าวต้ม เฉย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

มันเป็นการแสดงถึง การที่คุณได้รับความร่วมมือจากคนส่วนใหญ่ ยอมให้คุณำปก่อน ยอมให้คุณฝ่าฝืนกฎจราจร เพื่อคุณจะได้นำโอกาสนั้น
ไปช่วยเหลือผู้ประสบภัย
แต่คุณได้ทำลายความน่าเชื่อถือที่ประชาชนได้มอบไว้ให้คุณ
แล้วสุดท้าย ไม่ว่าคุณจะทำดีแค่ไหน ก็ไม่มีใครเห็นความดีของคุณ เพราะคุณไม่ได้เคารพสิทธิ์ที่ประชาชนให้มา

ผมคนนึงที้่ไม่เห็นด้วย กับการปล่อยให้รถฉุกเฉิน รถกู้ภัย เถื่อน(ไม่ได้มีอำนาจตามกฎหมาย แต่มีโดยอาศัยช่องว่างของกฎหมาย อนุโลมให้ทำแทนจนท.)
รัฐก็เลิกเอางบสาธารณสุขที่เอาไปสร้างตึกสร้างอาคาร มาปรับปรุงงานส่วนนี้ได้แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

วิชาชีพหลายแขนงที่ต้องพึ่งคำว่าจรรยาบรรณ มาถึงวันนี้มันเลือนลางไปมากเหลือเกินครับ

กรณีแบบนี้ ผมก็เจอมาหลายครั้ง ขับตามกันมา รถไม่ติด ไม่เิปิด
พอรถติด จะขับสวนเลน ฝ่าไฟแดง เปิดมันซะงั้น

คนเค้าสาปแช่งกันนะครับ ถ้าไม่รู้ก็โปรดรู้ไว้ และที่สำคัญ ต่อไปมันจะเหมือนเด็กเลี้ยงแกะ พอฉุกเฉินจริงๆ คนไม่เชื่อ ระอากันไปหมด

เลิกได้ก็เลิกซะเถอะครับ

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าใช้โดยไม่มีเหตุฉุกเฉิน หรือเหตุที่จำเป็นต่างๆ

ขอบอกคำเดียวครับ "ส้น teen"

ออฟไลน์ 2k

อาจจะเป็นรูปการณ์ในแนวที่ว่าเปิดสัญญาณเพื่อไปจุดเกิดเหตุแต่ว่าระหว่างทางไปมีรถฉุกเฉินคันอื่นไปถึงแล้วก็เลยปิดสัญญาณก็ได้ ผมรู้สึกทุเรศกับรถส่วนตัวที่เอามาแต่งมาใส่ไฟฉุกเฉินแบบรถตำรวจมากกว่า ไม่รู้อยากจะเบ่งอะไรกันนักหนา ขอให้สักวันไปเฉี่ยดๆรถค้ายาที่กำลังส่งมอบให้มันตกใจเอาปืนยิงสักทีนึง จะได้เข้าใจว่าสัญญลักษณ์กับภาพลักษณ์ของตำรวจไม่ใช่จะเอามาเล่นตามใจชอบได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jdai

• **
 >:( ;D ;D ;D เป็นเรื่องน่าเวทนาสำหรับผู้ใช้รถใช้ถนนครับ เพราะคนไทยโดยเฉพาะคนที่ทำหน้าที่โดยเฉพาะผู้นำต่างๆขาดจิตสำนึกเช่น

1. รถเปิดไซเรนท์โดยไม่มีเหตุการไร
2. รถคันไหนอยากติดเท่ห์ก็ขอพวกติดตามกันได้
3. รถนักการเมืองท้องถิ่นเล็กใหญ่สันกะดานเหมือนกันหมดเดี๋ยวนี้รถตู้ออกจากบ้านแหม่ม เปิดไซเรนท์ติดเองเลย ใหญ่จริง
4. รถมอไซด์วิ่งบนทางด่วน วิ่งปาดไปมาต่างหาก รีบตลอดเลยต้องใช้ทางด่วน
5. รถบรรทุกเล็กใหญ่ หรือรถทัวร์วิ่งแช่ขวาได้หมด ใครรีบให้แซงซ้ายไปหากรีบ

ขอระบายเสริมหน่อยเพราะเหล่าคนไร้จิตสำนึก หลงตัวตน และประกอบกับผู้ที่รับผิดชอบไม่ดูแล และผู้นำขาดจริยธรรมและจิตสำนึกที่ดีงามครับ
  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ขึ้นชื่อว่า รถกู้ภัย รถมูลนิธิ นี่ปล่อยเขาไปเถอะครับ   บางทีเขาก็รีบจริง อย่างมีเหตุเกิดขึ้น ต้องรีบไปรับคนเจ็บ   

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
ผมคิดไว้เสมอครับว่าถ้าเห็นเค้าเปิดไฟฉุกเฉินต้องพยายามหลบให้ในทันทีเลยครับ
ผมไม่สนใจหรอกครับว่าเค้าจะมีเหตุหรือไม่ เพราะเราไม่อาจจะทราบเหตุผลในทุกๆครั้งที่เค้าเปิดไฟฉุกเฉินได้
ในเมื่อกฏจราจรกำหนดไว้ ว่าต้องให้รถฉุกเฉินไปก่อน เราก็ต้องเคารพกฏจราจรจริงไหมครับ นั้นคือสิ่งที่ผมคิดและทำอยู่เป็นประจำ
ถึงแม้ว่ามันจะทำได้ยากในชีวิตจริงก็เถอะครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
ถ้าคิดไปก่อนว่าไม่จริง แล้วกลับกลายเป็นว่ามีเหตุฉุกเฉินจริงๆ คุณคนที่ขวางทางจะรับผิดชอบกับความเสีนหายนั้นไหม
ผมเคยอยู่บนรถฉุกเฉินแล้วเคยพบกับคนขับที่ไม่สนใจรถฉุกเฉิน เลยเข้าใจว่าคนที่มีเรื่องฉุกเฉินนั้นมีอารมณ์เป็นอย่างไร

ส่วนที่ใช้โดยไม่จำเป็นนั้น ในชั่วเวลาขณะนั้นไม่มีทางรู้หรอกว่าจริงหรือเท็จ หลบได้ก็หลบเถอะครับ
นี้แค่ข้อกฎหมายข้อหนึ่งที่เราสามารถทำได้เองก่อนโดยที่ไม่ต้องไปว่าคนอื่นไม่ต้องคิดเผื่อ...

ออฟไลน์ neutrino

ที่ตลาดมีน ประมาณ6.30-7.00นาฬิกา  เจอทุกวันเลยครับ รถตู้ร่วมกตัญญูเก่าๆ ขับเร็วมาก บางครั้งคนข้ามถนนต้องคอยวิ่งหลบเอาเอง "มัน"แช่ขวามาตลอดครับ  ไม่รู้จะเกิดอุบัติเหตุอะไรเวลาเดียวกันทุกวัน หรือลูกไปโรงเรียนสายก็ไม่รู้ :-X
สงสัยตัวมันเองกำลังจะไปก่ออุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Northbridge

ปัญหาของบ้านเราอย่างนึงคือ เราไม่รู้ว่าใครตัวจริงตัวปลอม

ในหลายๆประเทศมันจะมีหน่วยงานกู้ภัยที่เป็น official จริงๆ ที่เป็นตัวกลาง ทำทั้งประเทศ แต่สำหรับบ้านเรา มันไม่มีแบบนั้น มูลนิธิยังเป็นกำลังหลักอยู่ มีอย่างมากก็พวกโรงพยาบาลใหญ่ๆ

ออฟไลน์ delete

ปัญหาของบ้านเราอย่างนึงคือ เราไม่รู้ว่าใครตัวจริงตัวปลอม

ในหลายๆประเทศมันจะมีหน่วยงานกู้ภัยที่เป็น official จริงๆ ที่เป็นตัวกลาง ทำทั้งประเทศ แต่สำหรับบ้านเรา มันไม่มีแบบนั้น มูลนิธิยังเป็นกำลังหลักอยู่ มีอย่างมากก็พวกโรงพยาบาลใหญ่ๆ

นั่นแหละครับ รัฐไม่ยอมทำเรื่องนี้สักที
คนกลุ่มนี้ ใกล้ตำรวจ เป็นสายให้ตำรวจทางหนึ่ง
สังเกตได้เลยว่างานจับโจรจับผู้ร้าย มูลนิธิก็แจมด้วยตลอด แถมงานบางงานทำแทนเจ้าพนักงานด้วยซ้ำ
เลยไม่มีคนกล้าเข้ามารื้อระบบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แม่งโคตรมั่วเลยครับ

นั่นสิครับ ให้โรงพยาบาลรับผิดชอบก็พอ F-650 เอามาใส่ตู้พยาบาลซะ