ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมว่า ราคา พวก Suv(พ.ท.เก๋ง) เทียบกับ (เก๋ง) Sedan แล้วรู้สึกมันแพงกว่า  (อ่าน 6824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
B Crossover กับ C Sedan

Juke 1.6 Tokyo Edition 932,000 บาท เทียบ Sylphy-1.6-DIG-Turbo 999,000 บาท

เทียบ CX-3-2.0 1,045,000 บาท          เทียบ  Mazda-3-2.0-Sedan  974,000 บาท

C Crossover กับ D Sedan

CX-5-2.2-XDL-4WD   1,670,000 บาท           เทียบ   Camry 2.5 G E Sport 1,639,000 บาท
 CR-V-2.4-EL  1,580,000 บาท                       เทียบ   Accord 2.4 Tech 1,799,000 บาท
 X-Trail-2.5-V-4WD-Sunroof 1,550,000 บาท   เทียบ    Teana 2.5 XV Navi 1,629,000 บาท

ใครรู้สึกบ้างครับ หรือผมรู้สึกอยู่คนเดียว

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
อ่อใช่ครับแน่นอน x3 ยังราคา 5 เลยเป็นงี้หมดล่ะครับเพราะต้องใช้อุปกรณ์และเทคโนโลยีที่จะทำให้รถมีสมรรถนะดีไม่ต่างจากรถ sedan ที่

เตี้ยกว่า เจ้าของรกระทู้รู้สึกอะปกติครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

suv ภาษีแพงครับ, บ้านเราถึงนิยม ppv แต่ภาษีใหม่ก็ไม่รู้อะไรจะคุ้มกว่าแล้ว

ออฟไลน์ Ty ESC

มันเป็นเรื่องที่ผมก็คิดแปลกใจเหมือนกันครับ

พื้นฐานเดียวกันแค่ยกสูง อัพราคาไป20-30%
เคยอ่านบทความเรื่องราคาSUV  ที่ค่านรถขยันออกSuvรุ่นใหม่กัน
ส่วนนึงเพราะเทรน ตลาดคนหันมาใช้Suvมากขึ้นและตลาดใหม่ยังเปิด
อีกส่วนคือ สัดส่วนMargin ของรถSuvสูงกว่าsedan อย่างมีนัยยะ

พูดง่ายคือขายได้แพงกว่านั่นเอง

กลไกลการยกสูง มันเพิ่มต้นทุนขึ้น แค่ไหนน่าสนใจนะ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
CR-V กับ X-Trail นี่เป็น C Crossover เหรอครับ

ออฟไลน์ mamaman

Cross Over ภาษี เรทเดียวกับ รถ เก๋ง มิใช่เหรอ

C-Crossoverr> B-Crossover> C segment > B segment

ราคา ตามนี้ก็ถูกต้องแล้วมิใช่เหรอครับ ไม่มีอะไรแปลกเลยครับ รถด้านบนเข้าใจว่า ภาษ๊ เรทเดียวกัน ?

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
มันเป็นเรื่องที่ผมก็คิดแปลกใจเหมือนกันครับ

พื้นฐานเดียวกันแค่ยกสูง อัพราคาไป20-30%
เคยอ่านบทความเรื่องราคาSUV  ที่ค่านรถขยันออกSuvรุ่นใหม่กัน
ส่วนนึงเพราะเทรน ตลาดคนหันมาใช้Suvมากขึ้นและตลาดใหม่ยังเปิด
อีกส่วนคือ สัดส่วนMargin ของรถSuvสูงกว่าsedan อย่างมีนัยยะ

พูดง่ายคือขายได้แพงกว่านั่นเอง

กลไกลการยกสูง มันเพิ่มต้นทุนขึ้น แค่ไหนน่าสนใจนะ
ผมว่าต้นทุนไม่ได้สูงขึ้นมากหรอกครับ แต่ขายแพงได้ เพราะคนใฝ่สูงเยอะ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมมองว่า ตัวไหนขายได้ ก็บวกตัวนั้นแหละครับ ง่ายๆแค่นั้น

ค่ายรถยนต์เจ้าตลาด ทำแบบนี้ทั้งนั้นแหละครับ ของขายได้ คนแย่งกันซื้อ จะลดทำไม จะขายถูกทำไม

จะสูงจะเตี้ย ใช้เหล็กมากน้อย เทคโนฯใหม่เก่า ก็เป็นส่วนประกอบนึง ซึ่งผมมองว่า ไม่ได้ทำให้ต้นทุนในแต่ละรุ่นแตกต่างกันครับ

รถตกรุ่นยังแพงได้ แล้วรถรุ่นใหม่ เทรนด์ใหม่มันจะถูกได้ยังไง

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมแอบงงน่ะ (ต้องขออภัยด้วย)  จั่วหัวกระทู้ว่า SUV พื้นฐานเก๋งแพงกว่า Sedan....

แต่ที่จับ CX-5 เทียบ Camry ,CR-V เทียบ Accord, X-trail เทียบ Teana.......ที่ยกตัวอย่างมาไม่เห็นมันจะแพงกว่า Sedan ตรงไหนเลยนะ
หรือจะอ้างว่า SUV พวกนี้พัฒนามาจาก C-Secment Sedan แต่ขนาดรถนั้นก็อัพ Size จนใหญ่เกิน C-Sec ไปแล้ว

แต่ถ้าเทียบ C-Crossover กับ C-Sedan ด้วยกันแล้วรู้สึกว่ารถมันแพงกว่า ผมว่ามันเป็นผลมาจากว่า

- บางค่ายรถไม่เคยทำรถแบบ Crossover มาก่อน มันจึงมีต้นทุนทางด้านการออกแบบพัฒนาใหม่หมดรวมอยู่ในราคารถ  ต่างจากรถเก๋งที่เป็น Model พื้นฐานพัฒนามาเรื่อยๆจนต้นทุนต่ำลง
- รถพวกนี้จะหนักกว่ารถเก๋งทั่วไป เครื่องยนต์ ระบบส่งกำลังก็ต้องใหญ่ตามด้วย
- ระบบวิศวกรรมซับซ้อนกว่า เนื่องด้วยตัวรถสูงขึ้นการทำให้วิ่งบนถนนปกติได้เหมือนรถทั่วไปต้องอาศัยตัวช่วยมากมายเช่นพวก Traction Control หรือบางรุ่นมีระบบ AWD
- Market Value สูงกว่าเพราะกำลังเป็นที่ต้องการ

และอยากจะทิ้งท้ายไว้นิดนึง  หลายคนๆเลือกซื้อรถตามกำลังทรัพย์และความพึงพอใจส่วนตัวของแต่ละคน จะด้วยเหตุผลว่าอยากมีชีวิตสูงส่งหรือดูไฮโซอะไรก็ตามเหมือนที่บางความเห็นว่าไว้ .....แต่ไม่ได้ไปทำใครเดือดร้อน  บางทีไม่ก็ไม่ควรไปจิกกัดเขานะ.........

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมถึงได้รักGLAไงครับ พื้นที่เยอะกว่าCLA & A Class   แต่ราคาคาประหยัดกว่าซะงั้น

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
C-Suv Segment เทียบกับ D-Segment ราคาพอๆกัน หรือ D-segment แพงกว่านิดหน่อย
ซึ่งก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน

C-Suv Segment คลาสต่ำกว่า พวกวัสดุอุปกรณ์ก็ตามคลาส แต่เด่นพวกระบบขับสี่ ช่วงล่างยกสูงขึ้น เอนกประสงค์
D-Segment คลาสสูงกว่า วัสดุ การขับขี่ ความสบาย รายละเอียดทางวิศวกรรมที่ดีกว่า

ลองไล่ดูราคา แพง-ถูก ขึ้นกับเทคโนโลยีที่ใส่ลงไปเป็นหลัก
เอาต้นทุนไปลงคนละจุด ต้นทุนโดยรวมก็คงพอๆกันแหละครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เปรียบเทียบแบบนี้มันดูยังไงๆนะครับ ผมว่าเปรียบเทียบเฉพาะรุ่นไปดีกว่า เช่น H-rv พื้นฐานมาจาก แจ๊ส ทำไมราคามันแพงจัง หรือ x-tail พื้นฐานมาจาก ซิลฟี่ ทำไมมันแพงเว่อร์ อะไรแบบนี้ดีกว่าครับ ส่วนตัวผมก็ยังรู้สึกว่าทำไม ppv พื้นฐานกระบะ ทำไมแพงจังถ้าเทียบกับกระบะ4ประตู ซึ่งสุดท้ายมันก็มีหลายตัวแปรที่ทำให้ราคามันบิดๆเบี้ยวๆไม่สมราคาของตัวรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

การจับ mazda3 มายกสูงก็ต้องอัพเกรดช่วงล่าง ยิ่งมาเพิ่มระบบขับเคลื่อน 4wd ก็ต้องอัพเกรดสมรรถนะเข้าไปอีก

แล้วจะให้เขาขายเท่า mazda3 เดิมๆเหรอครับ(กำลังพูดถึง cx5)

แล้วพอมันแพงขึ้น ราคามันก็ต้องเขยิบไปใกล้กับ mazda6 ไม่ใช่เหรอครับ

สมมติว่าถ้าเอามาสด้า 6 มาอัพเกรด มันก็คือ cx7 มันก็ต้องแพงขึ้นไปอีก
แล้วมันแปลกตรงไหนครับ

นี่ยังไม่รวมว่า cx5 ต้องโดนภาษี 2 เพลาใช่หรือเปล่า
ผมว่ามันก็ไม่แปลกนี่ครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ต้องขออภัยด้วยที่ตั้งกระทู้อาจ ไม่ชัดเจนไปนิด จริงที่เอา ครอส B มาชนกับ C ซีดาน หรือ C ครอส มาชนกับ D ซีดาน เพราะใช้ราคาซึ้งมันใก้ลเคียงกัน 

ส่วนตัวที่บ้านใช้ เจ้า Cx5 ตัวทอปอยู่ แล้วทุกครั้งเหนพวก D ซีดาน พวกแอคคอด พวกแคมรีหรือ เทียนา เองแล้วรู้สึกว่า ราคามันใก้ลเคียงกันแต่ พวก D ซีดานมันดูใหญ่กว่า และน่าจะนั่งสบายกว่า กว้างกว่า แล้วก็เกิด ความสงสัยสัยขึ้นมา ประมาณนี้และครับ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมแอบงงน่ะ (ต้องขออภัยด้วย)  จั่วหัวกระทู้ว่า SUV พื้นฐานเก๋งแพงกว่า Sedan....

แต่ที่จับ CX-5 เทียบ Camry ,CR-V เทียบ Accord, X-trail เทียบ Teana.......ที่ยกตัวอย่างมาไม่เห็นมันจะแพงกว่า Sedan ตรงไหนเลยนะ
หรือจะอ้างว่า SUV พวกนี้พัฒนามาจาก C-Secment Sedan แต่ขนาดรถนั้นก็อัพ Size จนใหญ่เกิน C-Sec ไปแล้ว

แต่ถ้าเทียบ C-Crossover กับ C-Sedan ด้วยกันแล้วรู้สึกว่ารถมันแพงกว่า ผมว่ามันเป็นผลมาจากว่า

- บางค่ายรถไม่เคยทำรถแบบ Crossover มาก่อน มันจึงมีต้นทุนทางด้านการออกแบบพัฒนาใหม่หมดรวมอยู่ในราคารถ  ต่างจากรถเก๋งที่เป็น Model พื้นฐานพัฒนามาเรื่อยๆจนต้นทุนต่ำลง
- รถพวกนี้จะหนักกว่ารถเก๋งทั่วไป เครื่องยนต์ ระบบส่งกำลังก็ต้องใหญ่ตามด้วย
- ระบบวิศวกรรมซับซ้อนกว่า เนื่องด้วยตัวรถสูงขึ้นการทำให้วิ่งบนถนนปกติได้เหมือนรถทั่วไปต้องอาศัยตัวช่วยมากมายเช่นพวก Traction Control หรือบางรุ่นมีระบบ AWD
- Market Value สูงกว่าเพราะกำลังเป็นที่ต้องการ

และอยากจะทิ้งท้ายไว้นิดนึง  หลายคนๆเลือกซื้อรถตามกำลังทรัพย์และความพึงพอใจส่วนตัวของแต่ละคน จะด้วยเหตุผลว่าอยากมีชีวิตสูงส่งหรือดูไฮโซอะไรก็ตามเหมือนที่บางความเห็นว่าไว้ .....แต่ไม่ได้ไปทำใครเดือดร้อน  บางทีไม่ก็ไม่ควรไปจิกกัดเขานะ.........

เห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ

อารมณ์เหมือนซื้อคอมพิวเตอร์แล้วดูกันแต่สเป็ก CPU+RAM เลย ไม่ดูพื้นฐาน งานประกอบ ไปจนถึงคุณภาพชิ้นส่วนกันเลย บางทีผมก็สงสารผู้ผลิตรถค่ายรองๆ เหมือนกันแฮะ... ทำมาเล็กกว่าก็บ่น ทำมาขึ้นล้านก็ว่า แต่สามารถซื้อเจ้าตลาดหรือแบรนด์ยุโรปได้ในราคาแพงๆ อย่างไม่มีข้อกังขา
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องขออภัยด้วยที่ตั้งกระทู้อาจ ไม่ชัดเจนไปนิด จริงที่เอา ครอส B มาชนกับ C ซีดาน หรือ C ครอส มาชนกับ D ซีดาน เพราะใช้ราคาซึ้งมันใก้ลเคียงกัน 

ส่วนตัวที่บ้านใช้ เจ้า Cx5 ตัวทอปอยู่ แล้วทุกครั้งเหนพวก D ซีดาน พวกแอคคอด พวกแคมรีหรือ เทียนา เองแล้วรู้สึกว่า ราคามันใก้ลเคียงกันแต่ พวก D ซีดานมันดูใหญ่กว่า และน่าจะนั่งสบายกว่า กว้างกว่า แล้วก็เกิด ความสงสัยสัยขึ้นมา ประมาณนี้และครับ

Dกว้างกว่า นั่งสบายกว่า ต่างกันเยอะจริงๆครับ ถึงจะราคาไม่หนีกันมากจนเวอร์ก็เถอะ
ถ้าไม่งั้นลองเทียบกับ Harrierดูครับ อารมณ์Camryยกสูง แต่พื้นฐานRAV4คู่แข่งCX-5

ออฟไลน์ Redcliff

• **
อย่างSlyphy แล้วกระโดดไปเป็น X-Trail แม้พื้นฐานบอดี้เดียวกัน แต่ผมรู้สึกราคาที่เพิ่มมาผมยอมรับได้นะ เพราะแม้จะพื้นฐานเดียวกันก็จริง แต่ที่ได้เพิ่มมันมันก็เหมาะสมตามราคา บอดี้ใหญ่ขึ้น ระบบความปลอดภัยมากขึ้น ความสูงรถเพิ่มขึ้น การใช้งานอเนกประสงค์มากกว่า ถ้าไปเทียบกับD seg การใช้งานมันก็คนละแบบกัน ภาษีมันก็ต่างกันอีก

เพียงแต่ราคามันชนกันอยู่รึเปล่าเลยรู้สึกว่ามันไม่แมทช์กัน

ออฟไลน์ SM.

ถ้ารถขนาดเดียวกัน suv ต้องแพงกว่า sedan อยู่แล้วครับ แต่ที่มันอาจจะดูแพงเกินไป อาจจะต้องมาดูพวก option ต่างๆด้วย ใส่มาเท่าเทียมกันหรือไม่

นอกนั้นก็ปัจจัยตามที่บางท่านกล่าวไว้เช่น เรื่อง trend ที่กำลังมาแรงของ suv เป็นต้น

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
B Crossover กับ C Sedan

Juke 1.6 Tokyo Edition 932,000 บาท เทียบ Sylphy-1.6-DIG-Turbo 999,000 บาท

เทียบ CX-3-2.0 1,045,000 บาท          เทียบ  Mazda-3-2.0-Sedan  974,000 บาท

C Crossover กับ D Sedan

CX-5-2.2-XDL-4WD   1,670,000 บาท           เทียบ   Camry 2.5 G E Sport 1,639,000 บาท
 CR-V-2.4-EL  1,580,000 บาท                       เทียบ   Accord 2.4 Tech 1,799,000 บาท
 X-Trail-2.5-V-4WD-Sunroof 1,550,000 บาท   เทียบ    Teana 2.5 XV Navi 1,629,000 บาท

ใครรู้สึกบ้างครับ หรือผมรู้สึกอยู่คนเดียว
ขอเสริมนิดนึงครับ
ผมว่าจริงๆCX-3ตัวนี้(sp)ต้องเทียบกับMazda3 spครับ
เพราะเป็นตัวท้อปเหมือนกัน
ซึ้งMazda3 จะราคา 1,094,000 บาท
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ yourturle

แพงเพราะความดีงาม ที่สูง ลุยได้ ดีไชน ทันสมัยนิยม ถ้ามีเท่ห์ ถ้าใช้เก๋ง ก็ดีแต่ยังไม่โก้
Free mkt ผู้บริโภคเป็นผู้เลือก ปัจจุบัน choice มันเยอะมาก จากที่แต่ก่อน ไม่ โต ก็ ฮอน เท่านั้น
One Day.