ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องอาการรอยต่อถนนใหญ่ๆ จังหวะลงแล้ว กำลังคืนตัว เหมือนเสียการควบคุม  (อ่าน 1105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blackorwhite

• Newbie
  • *
อาการที่บอกชัดๆเลยคือ จังหวะ ลงรอยต่อถนนใหญ่ๆ แล้วกำลังคืนตัว(ลงแล้วกำลังขึ้น) จะรู้สึกเสียการควบคุม และ หวิวๆ บางครั้งพวงมาลัยสบัดหน่อยๆ แต่รถนึ่ง ไม่ได้เสียการทรงตัวครับ
หากวิ่งอยู่แล้วกำลังไต่ความเร็ว ขึ้น อาการจะชัดขึ้น กว่า อาการวิ่งความเร็วคงที่

อาการนี้สามารถ เจอได้ เวลาเจอทางไม่เรียบ ครับแต่บอกอาการไม่ชัดเท่าแบบบน
เลี้ยวขึ้นทางลาด หากรอยต่อมีแกป จะออกอาการพวงมาลัยดิ้นๆ เหมือนกัน

อากาามีตั้งแต่ป้ายแดงครับ
E200 coupe 2021
ยาง rft p0 245/40/19. หลัง 275/35/19
ตรวจกับ0 เช็ค0ล้อ เช็คช่วงล่าง ช่างบอก ทุกอย่างปกติ

ถนนตัวอย่างนะครับทางด่วน เส้น อีสวิว ทั้งเส้นยาวๆ อาการจะออกมาเรื่อยๆครับ
หรือเส้นขาเข้า สุวรรณภูมิ ก่อนเข้าสนามบิน

ส่วนตัวผมขับ 330e sport (โชค comfort)/x5 30d adaptive sus/w212 tein enduran
ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยครับ

ตอนนี้ที่กำลังคิดหาก0 แก้ไม่ได้คือ
-เปลี่ยนยางเปน radial
-ใส่magic collar
-เปลี่ยนโช๊ค

กูรูท่านใดพอชี้แนะนำ อยากฟังความเห็นครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
อาการนี้เป็นกับยางที่หน้ากว้างๆครับ คือมันจะ response กับถนนมากเกินไป
เปลี่ยนยางช่วยได้เยอะครับ แต่ต้องยางเรเดียล เกรดดีๆ หน่อยนะครับ ประมาณ MS ps4S ขึ้นไป
ถ้ายังไม่พอใจ ก็ต้องจัดโช๊ค แน่นๆสักชุด ถ้าไม่ชอบพวก coil over ก็ bilstine B12 เลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
      เปลี่ยนยางเป็น Michelin Pilot Sport 5 ทุกอย่างจะดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ tom46

ไม่ได้เป็นกูรูอะไรนะครับ

ถ้าช่างเช็คแล้วทุกอย่างปกติ โช้คไม่รั่ววาล์วไม่ค้าง ก็คงมาจากโช้คเดิม ไม่พอความต้องการของ จขกท ละครับ ถ้ารถเดิมๆไม่ได้โหลด ลองหา bilstein B6 แกนใหญ่ใช้ดูครับ

แต่ถ้าคิดจะตกแต่งโหลดด้วย อันนี้ก็คิดเยอะๆหน่อยครับ เพราะ โช้ค B6 เขาแกนยาวจะไม่เหมาะกับสปริงโหลด ถ้าจะโหลดก็ต้องเป็น B8 ก็จะเสียเงินสองรอบครับ B8 + สปริงโหลด B6 B8 เดี๋ยวนี้ราคาเขาไม่ได้ถูกเหมือนเมื่อก่อน เลือก coilover บางยี่ห้อได้เลยครับ

ส่วนเรื่อง ยาง pzero เป็นยางเกรดดีอยู่แล้ว ชั้นเขาเทียบกับพวก bridgestone s001 / sport / s007 yokohama v105/107 michelin pss / ps4s จะอยู่ในชั้นเดียวกัน ถ้าจะเปลี่ยนยี่ห้อรุ่นยางก็ไม่ควรต่ำกว่าพวกนี้้ครับ

ผมเองก็ไม่เคยใช้ยาง rft เลยไม่เคยรู้อาการเขา เพียงแต่รู้ว่าพวกสายซิ่งเขาไม่นิยมยาง rft กัน จะเปลี่ยนมาใช้ยางเรเดียลเกรดดีกันมากกว่าครับ ยาง rft โครงสร้างเขาแข็งมาก มันเลยอาจจะกระโดดในบางจังหวะหรือเปล่า อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ คงต้องลองดูเอาครับ

คิดว่าอาการก็คงอยู่แถวๆนี้ละครับ ยังไงก็ขอให้แก้ได้เร็วๆนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ลองตั้งศูนย์ให้ล้อหน้าเป็น Toe in นิดๆดูไหมครับ เผื่อจะเสถียรขึ้น
ให้ล้อสองข้าง in เท่าๆกันนะครับ ไม่ใช่ดูแค่ total toe
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ samaklen

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
มี​ W213 E220d​ อาการเป็นแบบที่บอกเลยครับ​ เจอหลุมหรือรอยต่อถนนกว้างหน่อยรถมีอาการสะบัดเล็กๆ
ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่โช๊ค​ เลยเปลี่ยนทั้ง​ 4 ต้น​เป็น​ bilstein​ b4​ พร้อมตั้งศูนย์​ แต่ไม่ช่วยเลยครับ​ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่การออกแบบช่วงล่างรึเปล่า​ แต่ขับแล้วไม่มั่นใจ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นตั้งแต่รถใหม่ ผมว่าเกี่ยวกับยางหน้ากว้าง และ แก้มเตี้ย อาการจะชัดครับ เพราะยางให้ตัวได้เต็มที่แล้ว แรงมันก็จะขึ้นตัวรถ

เปลี่ยนยาง ธรรมดา แทน RFT ช่วยได้นิดหน่อยครับ เพราะน้ำหนักยางเบาขึ้น ให้ตัวได้เยอะขึ้น (แต่อาจจะรู้สึกว่าย้วยกว่าเดิม)

เมจิค ไรนั้น อย่าไปใส่ครับ เสียเงินป่าวๆ จะรู้สึกแน่นขึ้น(เพราะมันฟิตขึ้น) แต่ไม่ได้ช่วยอาหารเซๆ หรือเลื้อยๆ ครับ

โช้ค ช่วยได้นิดหน่อย ถ้าจะเห็นผลชัดเจน คือ โช้คต้องตึงและเฟิร์มขึ้น แต่จะทำให้ขับไม่สบาย ครับ

ผมใส่ 275 ขอบ 20 รู้สึกได้ เช่นกัน ว่ามีอาการ

ออฟไลน์ Blackorwhite

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ คิดว่า โช๊คอาจแก้ปัญหาไม่ได้
เดี๋ยวลองดูเรื่องยางก่อน
หากสามารถแก้ไขได้ จะมาอัพเดทครับ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
รถทั้ง 4 คันที่ผมขับเส้นทางด่วนที่มีลอยต่อ โดยเฉพาะ ทางด่วนจากสะพานแขวน มุ่งหน้าเข้าพระราม 6 ช่วงนั้น ผมใช้คำว่าเลวร้ายมาก เป็นทั้งเส้นระยะทางหลายกิโล
ทั้ง 4 คัน นี้ไม่มีเสียอการคับแต่เสียอารมณ์ ถ้า honda accord ยางแก้วหน้าหน่อยรู้สึกน้อยครับ ถ้าเอา TT ไปวิ่งผมไปวิ่งครั้งเดียวเลิกครับ ยางแก้ว 40 ฐานล้อสั้นรู้สึกถึงลอยต่อมาถึงคนขับมากที่สุดครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022