ผู้เขียน หัวข้อ: หนังฟูลเกรนกับหนังแท้นี่ต่างกันเยอะไม๊ครับ  (อ่าน 15594 ครั้ง)

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
พอดีจะเอา Swift ไป ทำเบาะ หนัง ตอนแรกกะเอาสเปคเดียวกับ Teana ครับ ซึ่งน่าจะเป็นแค่หนังแท้ผิวสัมผัส แต่คนในคลับบอกคุณภาพหนัง Teana จะดีกว่าเกรดโรงงานเจ้าอื่น ซึ่งผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าเกรดไหน

ไปๆมาๆ ก็ไปเจอร้านนึงและสนใจที่จะทำ โดยหนังฟูลเกรนแพงกว่าหนังแท้ทุกส่วน(ไม่ใช่แค่ผิวสัมผัส) อยู่ 5,000 บาท เลยอยากถามว่า มันต่างกันเยอะไม๊ระหว่างหนังแท้กับฟูลเกรน

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
หนังมีหลายเกรดครับ

แต่เกรดโรงงานทั่วๆ ไป รวมถึงเทียน่า ก็เป็นหนังธรรมดาเกรดเดียวกัน แต่ของเทียน่า เนื่่องจากมีการเสริมฟองน้ำอย่างนุ่ม เลยทำให้ดูนุ่มนิ่มไปหมดเท่านั้นเองครับ

หนังแท้เกรดธรรมดาๆ ถ้าทำทั้งตัว ไม่ใช่แค่ผิวสัมผัส ราคาสำหรับสวิฟท์ก็น่าจะประมาณไม่เกิน 15,000 บาท แต่หนังฟูลเกรนทั้งตัว ราคาแล้วแต่เจ้าที่ไปทำ แต่จะไม่ต่ำกว่า 22,000 -23,000 บาท ครับ ถ้าไปทำเจ้าดังๆ นี่ ปาเข้าไปสามถึงสี่หมื่นบาทเลยครับ

จริงๆ เกรดหนังมีหลายประเภท เกรดหนังธรรมดาจะพิมพ์อัดลาย และเป็นหนังผิวนอก ซึ่งอาจมีรอย หรือตำหนิ และเป็นหนังวัวที่ได้จาก by product หรือเรียกว่าฆ่าเอาเนื้อ ส่วนหนังเป็นผลพลอยได้ครับ

ส่วนหนังฟูลเกรน เป็นหนังของวัวที่เลี้ยงเพื่อหวังหนังโดยตรง เพราะฉะนั้น ริ้วรอย ตำหนิ ไม่ค่อยมีครับ และเป็นหนังที่มีลายตามธรรมชาติไม่ได้อัดลาย หนังจะมีความนุ่ม และเนียนกว่าอย่างมากครับ

อ้อ หนังเกรดธรรมดา แต่เป็นพวกคัดพิเศษ หรือบางทีเรียกว่า ซีวี พวกนี้ก็ถือเป็นหนังเกรดดีใกล้เคียงฟูลเกรนครับ ราคาจะอยู่ค่อนไปทางฟูลเกรน แต่ต่ำกว่าครับ

แล้วแต่ชอบ และแล้วแต่เลือกครับ

ถ้าใช้หนังเกรดดี ก็จะนุ่มนิ่ม และเนียนมากครับ ลองไปสัมผัสดูก็จะรู้ครับ

จริงๆ ก่อนตัดสินใจ ไปขอจับหนังทั้ง 2 แบบ ก็จะทราบครับ เพราะต่างกันเยอะมากครับ

ออฟไลน์ rocky55555

ฟูลเกรนจริงๆ จะเป็นในแบบรถยุโรปครับ ผิวสัมผัสจะนุ่มกว่า
หนังแท้ก็จะแบบในรถ ญี่ปุ่นทั่วๆไป มันจะแข็งและหยาบกว่า
ถ้านั่งทุกวันใช้ประจำนั่งนาน เล่นฟูลเกรนดีกว่า
แต่ถ้าขับวันละ 1-2ชมแล้วจอดทั้งวันก็แล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ OhnMk

อย่าง Benz E-Class โฉมล่าสุด นี่ เป็นหนังอะไรหรอครับ แท้หรือฟูลเกรน

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
อย่าง Benz E-Class โฉมล่าสุด นี่ เป็นหนังอะไรหรอครับ แท้หรือฟูลเกรน
ถ้า Nappa จะเป็นหนังแกะครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

หนังมีหลายประเภทและหลายเกรดครับ ไม่ว่าที่เค้าบอก ฟูลเกรน หรือ หนังแท้ มันก็คือ หนังแท้ด้วยกันทั้ง 2 ตัว ครับ โดยปรกติจะเป็นหนังวัว
ต่างกันที่กรรมวิธีการ ฟอกหนัง ฟอกสี ขั้นตอนการทำ หรือพูดง่ายๆก็ คือ ทำยาก หรือมีหลายขั้นตอน ก็แพงกว่า เพราะใช้ต้นทุนสูงกว่า
และก็ไม่ใช่ว่าหนังฟูลเกรน จะต้องแพงกว่าหนังแท้ธรรมดาเสมอไป คือ หนังมีหลายเกรด หนังฟูลเกรนเกรดต่ำๆก็ราคา
ถูกกว่าหนังธรรมดาที่เกรดสูงกว่าก็มี หนังเบาะรถยนต์ส่วนใหญ่จะใช้หนังธรรมดา ในวงการหนังจะพูดโดยเข้าใจกันว่า หนังเบาะ
จะฟอกแค่ไม่กี่ครั้ง และส่วนใหญ่จะไม่เข้าเครื่องปั่น ซึ่งเข้าเครื่องปั่นจะทำให้หนังนิ่ม
บางทีอาจจะไม่เหมาะกับทำเบาะรถ เพราะจะทำให้ตัวหนังยืดได้ง่าย ทำให้ไม่อยู่ทรง หรือเรียกง่ายๆ ว่าย้วยครับ
อันนี้ก็แล้วแต่ด้วยว่า ผู้ที่นำไปทำเบาะนั้นต้องการให้นิ่ม หรือแข็งขนาดไหน ซึ่งความหนาของหนังก็มีผลกับความนิ่มหรือแข็งด้วย
หนังฟูลเกรน ส่วนใหญ่จะใช้ทำโซฟาที่ราคาแพงๆครับ หนังจะนุ่มนั่งแล้วจมๆหน่อย อาจจะไว้นั่งดูโทรทัศน์ นั่งอ่านหนังสือสบายๆชิวๆ
ลองดูตามร้านเฟอร์นิเจอร์ จะเป็นโซฟาที่ราคาหลักหมื่น หนังจะมันๆ เงา ดูสวยและนุ่มกว่าโซฟาธรรมดา
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเอามาทำเบาะรถยนต์ไม่ได้ ส่วนใหญ่จะเห็นในรถพวกที่ชอบแต่แบบ VIP ครับ คือเปลี่ยนเบาะเป็นสี หรือหนังที่ต้องการ
ที่ค่ายรถยนต์ไม่เอาหนังฟูลเกรนมาทำเบาะก็อาจจะด้วยเรื่องความเหมาะสมมั้งครับ ว่ามันอาจจะย้วยเกินไปรึเปล่า (ผมคิดเองนะครับ)
และก็คงจะเรื่องต้นทุนด้วย จะเอาเกรดต่ำๆมาทำก็คงจะไม่ดี อย่างนี้ เป็นต้นครับ
จริงๆคุณสมบัติของหนังชนิดต่างๆมันเยอะครับ อธิบายคร่าวๆเท่านี้ก่อนครับ

จาก ผู้ทำธุระกิจขายหนังครับ  :D

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
หนังมีหลายเกรดครับ

แต่เกรดโรงงานทั่วๆ ไป รวมถึงเทียน่า ก็เป็นหนังธรรมดาเกรดเดียวกัน แต่ของเทียน่า เนื่่องจากมีการเสริมฟองน้ำอย่างนุ่ม เลยทำให้ดูนุ่มนิ่มไปหมดเท่านั้นเองครับ

หนังแท้เกรดธรรมดาๆ ถ้าทำทั้งตัว ไม่ใช่แค่ผิวสัมผัส ราคาสำหรับสวิฟท์ก็น่าจะประมาณไม่เกิน 15,000 บาท แต่หนังฟูลเกรนทั้งตัว ราคาแล้วแต่เจ้าที่ไปทำ แต่จะไม่ต่ำกว่า 22,000 -23,000 บาท ครับ ถ้าไปทำเจ้าดังๆ นี่ ปาเข้าไปสามถึงสี่หมื่นบาทเลยครับ

จริงๆ เกรดหนังมีหลายประเภท เกรดหนังธรรมดาจะพิมพ์อัดลาย และเป็นหนังผิวนอก ซึ่งอาจมีรอย หรือตำหนิ และเป็นหนังวัวที่ได้จาก by product หรือเรียกว่าฆ่าเอาเนื้อ ส่วนหนังเป็นผลพลอยได้ครับ

ส่วนหนังฟูลเกรน เป็นหนังของวัวที่เลี้ยงเพื่อหวังหนังโดยตรง เพราะฉะนั้น ริ้วรอย ตำหนิ ไม่ค่อยมีครับ และเป็นหนังที่มีลายตามธรรมชาติไม่ได้อัดลาย หนังจะมีความนุ่ม และเนียนกว่าอย่างมากครับ

อ้อ หนังเกรดธรรมดา แต่เป็นพวกคัดพิเศษ หรือบางทีเรียกว่า ซีวี พวกนี้ก็ถือเป็นหนังเกรดดีใกล้เคียงฟูลเกรนครับ ราคาจะอยู่ค่อนไปทางฟูลเกรน แต่ต่ำกว่าครับ

แล้วแต่ชอบ และแล้วแต่เลือกครับ

ถ้าใช้หนังเกรดดี ก็จะนุ่มนิ่ม และเนียนมากครับ ลองไปสัมผัสดูก็จะรู้ครับ

จริงๆ ก่อนตัดสินใจ ไปขอจับหนังทั้ง 2 แบบ ก็จะทราบครับ เพราะต่างกันเยอะมากครับ

พึ่งรู้ว่าเบาะฟองน้ำ Teana ทำให้ หนัง มันนุ่ม 5555+

หนังดีไม่ดีดูผิวสัมผัสก็รู้แล้วคราบผม  ;D

ออฟไลน์ zeb80

เข้ามาเก็บข้อมูล
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ prokhall

เบาะหนัง volvo เป็นหนังอะไรอะครับ มีร้านไหนรับทำไหม