ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกระหว่าง prius top กับ Accord 2.0 กับ Mini Countryman  (อ่าน 8644 ครั้ง)

ออฟไลน์ usbza

• Newbie
  • *
ส่วนมากใช้ในเมือง มีเดินทางไกล 200+ km ประมาณเดือนละครั้ง ผู้หญิงขับ

เนื่องจากมี 3 ตัวเลือก จะขออธิบายเหตุผลของแต่ละตัวเลือกครับ
Prius top มีระบบ hybrid คล่องตัวในเมือง
Accord ดูภูมิฐาน เป็นรถออกใหม่
Mini Countryman ดูไฮโซ และผลิตในไทยราคาไม่สูง

ไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันมากครับ

ช่วยเลือกหน่อยครับ พร้อมให้เหตุผล

มีคำถามเล็กๆ ในหัวครับ อยากทราบระบบทางเทคนิคของ mini ว่าต่างจากรถตลาดเช่น prius accord อย่างไรครับ คือมันดีกว่าตรงไหน ระบบอะไรดี ไม่ดี ขับเครื่องล้อหน้าหรือหลัง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกระหว่าง prius top กับ Accord 2.0 กับ Mini Countryman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:41:27 »
Prius เท่านั้นครับ ถ้าใช้ในเมือง

ส่วน Mini เป็นรถขับหน้า ถ้า ALL4 จะเป็นขับสี่ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือกระหว่าง prius top กับ Accord 2.0 กับ Mini Countryman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:50:42 »
ทางไกล ต้อง แอคคอร์ด แน่นหนึบกว่า
ในเมือง พรีอุส คล่องตัว ขับง่าย
มินิ คันทรี่ตัดไป ไม่ไฮโซ ถ้าตัวธรรมดา ดูไฮโซกว่า

ออฟไลน์ snif

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:52:52 »
ผมมีทั้ง prius , accord 2.0 ครับ
อัตราเร่งพอๆกันครับ แต่ พรีอุสดึงกว่านิดหน่อย ความสบายนั้น ตำแหน่งคู่หน้า ผมว่า พรีอุสขับดีกว่าครับ เบาะกระชับกว่า นั่งสบายกว่า ส่วนเบาะหลัง แอคคอดสบายกว่าเยอะครับ ส่วนความประหยัด พรีอุสวิ่งในเมือง เติมแก๊สโซฮอล91 ได้ 20 โลลิตร วัดจริงนะครับ ไม่เอาจากหน้าปัด ราคาน้ำมัน36.18 ก็ตกโลละ 1.80 บาท ส่วน แอคคอด เติม e85 วิ่งได้ 8โลลิตร ลิตรละ 23บาท ตกโลละ 2.875 บาท

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกพรีอุสครับ 

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:57:58 »
Accord 2.0  ครับถ้าไม่แคร์ค่าน้ำมัน  หรือไม่ก็  เพิ่มงบไป 2.4 El  ก็ดีนะ Option จัดเต็มกว่า  แต่ถ้าซีเรียสค่าน้ำมันก็ไป Prius  เลยครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:08:19 »
เริ่มแปลกใจว่าทำไมไม่มีคนเชียร์ mini เลยครับ มันดี ไม่ดียังไงหว่า :-\
Test ..

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:45:18 »
Mini -แน่ละ คุณได้ความเป็น Mini ของมัน ราคาประมาณนี้ น่าจะได้ Cooper ธรรมดา ใช่ปะครับ ในเมืองผมว่าโอเคเลยนะ แต่วิ่งนอกเมืองนี่สิ...
Accord 2.0 -  ใหญ่สุด หรูในแบบของมัน Option เต็ม ใหม่สุดด้วย ในเมือง โอเคแต่อาจจะขับยากหน่อย รถใหญ่
Prius Top - Hybrid รักษ์โลก ประหยัดน้ำมันสุด เทคโนโลยีเพียบ Option เต็ม คล่องตัว ขนาดอยู่ตรงกลางระหว่าง 3 คันนี้

เป็นผมนะ เดินทาง 200+ เดือนละครั้ง และใช้ในเมือง อันดับ1 คือ Prius อันดับ 2 คือ Accord 2.0 อันดับ3 Mini ครับ
เพื่อนผมชับ Mini Cooper ธรรมดา R53 มันบอกว่า ขับไกลๆไม่ค่อยมั่นเท่าไหร่  เลยไม่แน่นำครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:53:02 »
countryman ดูไม่เข้ากะสาวสวยครับ มันบึกบึนไปผมว่า   พรีอุส แอคคอด ดูเหมาะกว่า  ใช้อารมตัดสินครับอิๆ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 15:09:44 »
เอ้าถ้าไม่แคร์ค่าน้ำมันก็ต้อง accord สิ
จะไปเอา prius ทำไม รถตั้งหลายปีแล้ว

ออฟไลน์ tomtiam

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 16:06:17 »
เชียร์ระหว่างPrius กะ Accord ครับ ดีคนละอย่าง แต่ถ้าความสวยในความคิดผม Accord สวยกว่าเยอะครับ
เชียร์ Accord ครับ อีกอย่างตอนนั้นผมก็ลังเลครับ สรุปจบที่น้องAccordครับ ;D

ออฟไลน์ poommizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 18:26:02 »
เชีย Accord กับ Prius ครับ countryman ระยะไกลๆไม่น่าจะโอเคจากหลายคนกล่าวไว้

Accord ใหญ่สบาย แต่มุดในเมืองอาจจะลำบากนิดนึงครับทางไกลสบายๆ

Prius ประหยัด พริ้วกว่า Accord พอตัว ถ้าชอบรถที่ขับง่ายเพรียวบางมุดไปมาได้สบาย Prius ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 18:37:22 »
ส่วนมากใช้ในเมือง มีเดินทางไกล 200+ km ประมาณเดือนละครั้ง ผู้หญิงขับ

เนื่องจากมี 3 ตัวเลือก จะขออธิบายเหตุผลของแต่ละตัวเลือกครับ
Prius top มีระบบ hybrid คล่องตัวในเมือง
Accord ดูภูมิฐาน เป็นรถออกใหม่
Mini Countryman ดูไฮโซ และผลิตในไทยราคาไม่สูง

ไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันมากครับ

ช่วยเลือกหน่อยครับ พร้อมให้เหตุผล

มีคำถามเล็กๆ ในหัวครับ อยากทราบระบบทางเทคนิคของ mini ว่าต่างจากรถตลาดเช่น prius accord อย่างไรครับ คือมันดีกว่าตรงไหน ระบบอะไรดี ไม่ดี ขับเครื่องล้อหน้าหรือหลัง ประมาณนี้ครับ
ข้อสุดท้าย  ระบบอะไรต่างของมินิ  สู้ของ Accrod และ Prius ไม่ได้เลยครับ เบาะก็ปรับมือนะภายในก็ นะ   ได้แบรนด์เฉยๆครับ

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 18:52:47 »
ถ้าน้ำมันไม่ใช่ประเด็นเชียร์แอคคอร์ดครับ น่าจะนั่งกันสบายกว่า
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ saransaran

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 19:19:47 »
ผมว่า ค่า MT ของ Accord น่าจะถูกกว่า Prius รวมไปถึงราคาขายต่อด้วยครับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 19:33:14 »
เชียร์มินิครับ รถอะไรไม่รู้น่ารัก ไปไหนคนก็มอง ดูไฮโซกว่าอีก2คันเยอะ  โดดเด่นบนท้องถนนด้วย และที่สำคัญผู้ญขับเหมาะมากครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 20:02:47 »
ถ้าเป็นผม Accord  แน่นอน ชอบรถใหญ่ ขับสบาย นั่งสบาย

ออฟไลน์ gofiro

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 20:51:39 »
เชียร์ Accord ด้วยคนครับ

รุ่น 2.0 ถ้าได้ 14 km/l กว่า ๆ ผมรับได้นะครับ (ไม่ทราบว่าจะผิดเหรอเปล่า น่าจะประมาณนี้น่ะครับ)

รูปทรง ถูกใจผมมากกว่า ส่วนการมุดนั้น จังหวะดี ๆ ก็มุดได้ครับ ไม่น่าลำบากอะไรมากนัก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:32:50 »
ผู้หญิงขับ ชนบ่อยรึป่าว ถ้าบ่อยตัวมินิทิ้งตัวแรกเลย ส่วนพรีอุสอะไหล่ก็แพงต่อให้เคลมได้ก็รอนานเหมือนกัน เหลือแค่แอคคอร์ด

แต่ถ้าขับไม่ค่อยชน ผมว่าผู้หญิงใช้รถทรงพรีอุสน่าจะเหมาะกว่านะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:34:24 »
ไม่รับ รอ Teana 2.0 ใหม่ก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:53:21 »
เชียร์ Mini CTM ครับ

ถ้า 3 คันนี้จอดเรียงกัน แล้วต้องเลือกว่าจะขับคันไหนผมเลือก Mini CTM  ไม่ว่าจะทางใกล้ หรือ ทางไกล อิอิ ^ ^

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 22:10:05 »

ข้อสุดท้าย  ระบบอะไรต่างของมินิ  สู้ของ Accrod และ Prius ไม่ได้เลยครับ เบาะก็ปรับมือนะภายในก็ นะ   ได้แบรนด์เฉยๆครับ
ผมว่านานาจิตตังครับ เรื่องนี้ ระบบของมินิไม่ธรรมดานะครับ พวกระบบช่วยเหลือก็มีเยอะกว่า การขับขี่ก็ดีแต่อาจจะไม่เหมาะกับคนที่นุ่มสบาย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ LateTeenager

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 22:32:09 »
ผมเลือกmini ครับ มันเด่นมากเวลาอยู่บนถนน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 05:49:24 »
Accord 2.0 คับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:07:42 »
คุณผู้หญิงขับ

ถ้าเหตุผลมาก่อน
Accord 2.0 เถอะครับ
- ทางเทคนิค อัตราเร่ง อัตราเร่งแซง ใช้งานได้ทั่วไทย
- รถใหญ่ กว้าง สบาย เพื่อนเยอะ ของเยอะ ไปได้หมด
- ใช้กันยาวๆ ว่ากันที่ 8 ปีขึ้นไป น่าใช้ที่สุด
- ระบบช่วยเหลือก็มีครบ ช่วยทรงตัว ช่วยกันลื่น รถใหญ่ ชนแล้วก็ปลอดภัยกว่า
- ไม่แคร์ค่าน้ำมัน ตัดพรีอุสไปเลย จุดเด่นไม่เหลือแล้ว

ถ้าอารมณ์มาก่อน ก็จัดมินิไปเลยครับ
อยู่ที่มุมมองว่า คนเราซื้อรถกันซักกี่คันในชีวิต จัดที่ชอบไปเลยยยย ก็แล้วแต่

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:38:02 »
เวปนี้ รวมผู้สนใจ+เชี่ยวชาญเรื่องรถไว้ด้วยกัน
คำแนะนำก็จะได้แบบ "ด้วยเหตุผล" ซะส่วนมากครับ

แบรนด์ มินิ ค่อนข้างเสียเปรียบในด้านเหตุผล
ทั้งเรื่องราคารถ ราคาอะไหล่ วัสดุภายใน ฯลฯ

แต่ถ้าถามคนไม่รู้เรื่องรถ เช่น พี่ผม แม่ผม
ใน 3 ตัวนี้  เลือก มินิ ctm โดยไม่ต้องคิดเกิน 3 วินาที

ส่วน คหสต.  ผมก็ว่ามันสวยเด่นกว่า พรีอุส แอคคอร์ท    ถ้าเน้นเข้าสังคม  มีกลุ่มเพื่อนไฮโซพอควร ก็เอามินิ

ถ้าคุ้มค่า สบายใจ ไม่แคร์น้ำมัน   แอคคอร์ท 2.0  ครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:22:40 »
ไม่แคร์ค่าน้ำมัน ตัด prius ทิ้งได้เลยถ้าถามผม แทบไม่มีอะไรเด่นกว่า accord เลย ยกเว้นชอบหลังคาแก้วเป็นการส่วนตัวก็อีกเรื่องนึง ส่วน mini ตัวล่างผมว่าไม่ค่อยน่าเล่น เครื่อง 1.6NA ขับทางไกลไม่น่าจะสนุกสมเป็น mini

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 16:28:56 »
ชอบภาพลักษณ์ ขับไปไหนคนก็มอง ชายขับได้ หญิงขับดี CTM

หรูหรานิดๆ ภูมิฐานหน่อยๆ นั่งสบาย ออฟชั่นเพียบ Accord

ประหยัดขั้นเทพ Prius

เป็นผมเลือก Mini CTM ครับ

อีกตัวเลือกก็ Teana 2.0 เปิดตัวเดือนหน้า

ออฟไลน์ gofiro

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 17:01:36 »
ผมไปศูนย์ Nissan มา ถ้าซื้อเงินสด ลดได้จริง ๆ นะครับ สองแสน

200 xl เหลือแค่ 1 ล้าน ครับ น่าจะต้องการปล่อยรถให้หมด ก่อนโฉมใหม่ จะเปิดตัวใน ต.ค.56 นี้ ครับ

เผื่อสนใจ ^^

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 21:27:51 »
Accord  เถอะครับ  ใช้ได้ยาวดี ถ้าน้ำมันไม่ใช่ปัญหา