ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยอากาศที่ร้อนขนาดนี้+ซันรูฟที่เข้าถึงง่าย มีใครใช้บ้างครับ  (อ่าน 5336 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
มีแพลนเล็งรถคันใหม่ ตัวท็อป มีหลังคาซันรูฟ แต่ก็ อดคิดไม่ได้ ถึงสภาพอากาศที่ร้อนปูนนี้
แต่ก็หาซื้อซันรูฟได้ในรถญี่ปุ่นทั่วๆไปเริ่มมี Option นี้แล้วTOP)
มีเพื่อนคนไหนมีซันรูฟแล้วได้ใช้หรือไม่ในอากาศร้อนเช่นนี้ครับ

ออฟไลน์ Aom30

• Newbie
  • *
ถ้าเปิดซันรูฟเลย นี่ไม่ได้เปิดเลยครับ ครั้งล่าสุดที่เปิดคือตอนไปขึ้นดอยที่เชียงใหม่เมื่อปีที่แล้ว ครั้งแรกและครั้งเดียวตั้งแต่ซื้อรถมาครับ

แต่สำหรับการเปิดม่านซันรูฟ อันนี้เปิดทุกครั้งที่ขับตอนกลางคืน หรือที่แดดไม่แรงเช่นตอนเช้า หรือตอนเย็นครับ

ออฟไลน์ checkmate

ผมใช้ระบายความร้อนครับตอนที่มีความจำเป็นที่จะต้องจอดตากแดดครับ เปิดยกบานไว้เฉยๆ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถามว่า ไม่ได้ใช้ซะทีเดียวไหมก็ไม่นะ ....

กลางวันอาจไม่ได้เปิดเลย และก็ปิดแผ่นมิดสนิท แต่เวลากลางคืน ก็เปิดนะ เปิดรับแสง มองดูไฟยอดตึก ..

สงกรานต์นี้ก็พึ่งขับรถไปสนามหลวง รถติดรอบๆสนามหลวง แต่จังหวะมีโดรนบินแสดงพอดี ก็ได้ซันรูปนี่แหละ ที่เปิดแล้วก็เงยคอดูในรถได้ โดยไม่ต้องชโงกหน้าออกไปนอกรถ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

ถ้าชอบเปิดรับแสง รับลม มีไว้ก็ดีครับ เปิดม่านรับแสงตอนเย็น เพิ่มบรรยากาศในรถได้ดี

แต่ถ้าไม่อิน อย่าไปเอาครับ ยังไงหลังคาเหล็กก็ทนกว่า ไม่ต้องมากลัวขอบยางเสื่อมสภาพ รูระบายน้ำตัน ฯลฯ

ออฟไลน์ Tien.W

กลางวัน ไม่ได้เปิดครับ แค่เอาม่านบังแสงออก ก็ร้อนแล้วครับ

กลางคืน เดินทางไกล มีเปิดบ้าง หรือ ตอนจอดนอนตามปั๊มกลางคืน ก็แง้มๆไว้หน่อย ช่วยระบายอากาศ ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้ามี Shade ปิด แบบเลื่อนปิดเปิดได้ จะเหมือนหลังคารถทั่วไปครับ ร้อนกว่าเล็กน้อยยยยยมากกกก
แต่ถ้าไม่มีม่านบัง หรือเป็นแค่มุ้งบางๆปิดไว้เฉยๆ อันนี้หนัก
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ส่วนตัวไม่ค่อยได้เปิดครับ เปิดแค่เดือนละ 1-2 ครั้ง เพื่อให้กลไกทำงานและทำความสะอาดราง แต่ที่ได้ใช้ตลอดคือเปิดม่านขับตอนกลางคืน รู้สึกมันโปร่งกว่ารถที่ไม่มีจริงๆ ครับ ชอบโล่งๆ กลางวันรถผมมันเป็นมุ้งโปร่งแสงมองทะลุ ก็ไม่ได้ร้อนแบบแสบอะไรขนาดนั้นหรอกครับ แต่ก็จะปิดไว้ ไม่ได้ถึงกับร้อนแบบรำคาญขนาดนั้นครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Full Member
ใช้ hrv อยู่ ไม่ได้ติดฟิล์มหลังคาเพิ่ม

ถ้าแดดไม่ส่องโดนตรงก็จะเปิดม่านไว้ตลอดครับ โปร่งดี
ถ้าแดดส่องก็ปิดปกติ ไม่ได้รู้สึกร้อนหัวหรือร้อนหน้าครับ

ส่วนตัวคิดว่าไปโฟกัสออฟชั่นส่วนอื่นๆ ที่จะได้จากการซื้อตัวท้อปมากกว่าครับ ว่าคุ้มพอที่จะเพิ่มเงินหรือเปล่า ซันรูฟมีหรือไม่มีก็ได้

ออฟไลน์ Auto

ถ้าซันรูฟไม่ได้เปิด  เพราะชอบแอร์มากกว่า   แต่จะเปิดม่านซันรูฟให้แสงมันเข้า      จะปิดเฉพาะเวลาขับรถกลางแดดจัด  ๆ เท่านั้น ถ้าขับตอนเช้า ตอนเย็น กลางคืน ฝนตก ก็เปิดม่านซันรูฟตลอด    ชอบมันโปร่งดี 

ออฟไลน์ saran_1st

คล้ายๆหลายๆท่านที่กล่าวมาครับ ผมก็เปิดตอนช่วงเย็นหรือค่ำๆ เปิดแล้วมันโล่งดีครับ ได้ฟีลคล้ายๆเปิดประทุน 55
'97 Subaru Impreza WRX Sti Ver.3
'97 Subaru Impreza WRX EJ20 Auto
'95 Subaru Legacy EJ25 NA
'02 Subaru Impreza Bugeye GDB Type UK
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ kiwiwi

ใช้เปิดไล่ความร้อนได้ผลดีมากครับ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
ตอนกลางวัน วันใหนที่ต้องจอดกลางแจ้งจะเปิดแง้มใว้หน่อย ๆ ระบายความร้อนได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ kongonline

• **
ผมน่าจะเป็นส่วนน้อยครับ ที่ติดรถมีซันรูฟมาก ต้องมีทุกคันในการเลือกซื้อ (พอขับคันไม่มีจะรู้สึกแคบๆ บนหัว)
ดังนั้นจะเปิดม่านรับแสงตลอดเลยครับ ขับตอนไหนก็เปิดไม่เคยปิดเลยสักครั้ง (แต่ไม่เปิดกระจกซันรูฟนะครับเปิดแค่ให้แสงเข้า)

บางคัน 10 ปียางก็ไม่พังนะครับ ยางสภาพดีอยู่ปกติ (มีแต่ผ้าหลังตาจะห้อยมาเป็นท้องช้างซะก่อน ยางซันรูฟและการไหลของน้ำยังปกติดีครับ)

ออฟไลน์ ichamz

ผมใช้ camry อยู่ ผมมาทำงาน เช้ามืด กลับก็มืดแล้ว

ผมก็จะเปิดม่านไว้ตลอด  รถดูโปร่งๆ  เวลา แดดออก ก็ปิดม่านไว้ปกติ ก็มีความร้อนมาบ้างครับ ทางซันรูฟ
พึ่งติดฟิล์มเพิ่มไป เมื่อเดือนที่แล้ว ก็เบาลงครับ แต่ก็ยังร้อน (ผมติดแบบใส)
ช่วงอากาศดีๆ ไม่มีฝุ่นก็ได้เปิดอยู่ครับ 

ออฟไลน์ Turin

ผมใช้รถก่อน 7 โมงเช้า กับหลัง 6 โมงเย็นเป็นหลัก ก็เปิดม่านบังแดดไว้ตลอด ให้ความรู้สึกรถโปร่งดีครับ

รถผมปี 2008 นี่ก็ 16 ปีแล้ว ทุกอย่างยังปกติดีอยู่ครับ

ปล เวลาจอดรถที่บ้านหรือที่ทำงานไม่ตากแดดครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมปิดม่านบังไว้ตลอดครับ ติดฟิล์มดีๆแล้วก็ยังร้อน
ถ้าจะเปิดคือต้องพยายามหาเรื่องใช้ครับ เช่น แง้มหน้าต่าง กระดก sunroof ระบายอากาศร้อนใหม่ๆ ซื้อเอาจริงๆ เปิดกระจก 4 วิ่ง 100-200 เมตร ไล่ลมร้อนได้เร็วกว่า..

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ถ้ามี ซันรูฟ ใช้ตอนหน้าหนาว ดีที่สุด  :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Buffy

ชอบบรรยากาศตอนกลางคืนครับ เปิดตลอด ชอบแสงไฟเหนือหัว 

ลูกสาวชอบนอนเบาะหลังและมองขึ้นฟ้า  เห็นตึก เห็นสะพานลอย มีความสุขไปอีกแบบ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

เป็นผม ผมจะเปิด Sunroof เหมาะกับขับขี่ตอนกลางคืนเฉพาะฤดูร้อนและฤดูหนาว แต่ไม่เหมาะกับฤดูฝน
ซัวสเด็ยยยยยย Cambodia

ออฟไลน์ popo

ใช้ทุกครั้งที่มีโอกาศ
ชอบแบบหลังคาแก้ว …แสงกับความโปร่งพอ
ไม่ชอบฝุ่นเข้ารถ
วันฝนตกก็สดชื่นดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผม HR-V e:HEV RS เป็น Panoramic Roof (เปิดไม่ได้)

ปกติวันทำงาน ผมขับรถไปถึง office ก่อน 9.00น. รถจอดในตึกตลอด ขากลับกว่าจะออกอีกทีก็เกือบๆจะ 2 ทุ่ม ผมเลยเปิดม่านบังแดดไว้แทบจะตลอดเลย อันนี้ชอบมากๆ เวลาขับรถรู้สึกว่ามันดูโปร่งโล่งดีครับ

เสาร์-อาทิตย์ มีขับกลางวันบ้าง ก็จะปิดม่านไว้ ซึ่งม่านตอนหน้าดันเป็นตะข่ายไม่ทึบ ถ้าขับไม่นานใน กทม. ก็ยังไหวอยู่ แอร์สู้ไหว ไม่ได้รู้สึกร้อน แต่แสงมันจะจ้าไปนิดนึง ยิ่งวันไหนฟ้าใสๆก็ยิ่งจ้า

แต่ถ้าต้องขับนานๆอย่างเดินทางต่างจังหวัดตอนเที่ยงๆ ผมไปซื้อแผ่นบังแดดที่ตัดตรงรุ่นกับรถผม มาสอดไว้ระหว่ากระจกกับม่าน ให้มันทึบไปเลยครับ ช่วยได้อยู่

ทั้งหมดนี้ ตอนจะซื้อรถ ก็คิดถึงเรื่องนี้แล้ว ชั่งน้ำหนักดูแล้ว ได้ใช้มากกว่า ไม่ใช้ + option อื่นๆที่ต้องซื้อรุ่นนี้ถึงจะได้ ก็เลยเลือกรุ่นนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2024, 22:28:33 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ renew

ทีแรกไม่ใด้อยากใด้ แค่มันมากับรุ่นท๊อป

การใช้งาน จอดกลางแดด ตอนออกตัว กระดกนิดนึง ช่วยใด้เยอะมาก

เรื่องติดฟิล์ม ผมว่าไม่ช่วยอะไร ยังไงเปิดกลางแดดไม่ใด้อยู่แล้ว แถมหากเปิดก็ดรอปแสงที่อยากใด้อีก

เรื่องการซ่อมบำรุง เจ้าตลาด คาดเดาว่าคงใด้ 10ปี่ มีอะไหล่ ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

กลางวันปิด เปิดแง้มตอนสตาร์ทรถให้ความร้อนระบายออก ถ้าปิดม่านก็เป็นปกติ เผลอๆร้อนน้อยกว่ารถหลังคาเหล็กอีก
ส่วนกลางคืนเปิดตลอด ขับรถสบายๆรู้สึกกว้างขวาง

ออฟไลน์ tswift

• **
ใช้ครับ รู้สึกผ่อนคลาย โปร่ง โล่งสบายเวลาขับตอนกลางคืนครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

ถ้ามีใช้ระบายความร้อนได้ดีครับ ไม่ใช้ก็ปิดม่านไว้ แต่แบบ glass roof ไม่มีม่านให้ด้วยนี่คิดหนักเลย

ออฟไลน์ suriya24

กลางวันเปิดน้อยครั้งได้เลย ร้อนและบางทีก็ทำให้แสบตาได้ด้วย
หลักจะเปิดกลางคืนครับ ช่วยให้ลดไม่ดูมืดเกินไป และถ้าขับในเมืองก็สามารถดูไฟบนตึกได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

เพื่อนใช้ HR-V RS ก็ไม่เคยเอาม่านออกเลย แต่อาจจะเพราะความสะดวก ไม่มีที่เก็บ

ออฟไลน์ chawanan

• **
รถที่ผมใช้มาเกือบสิบปี เคยเปิดซันรูฟแค่ครั้งเดียวคือเปิดเช็คตอนรับรถ 😂

ออฟไลน์ wsi11

• **
เปิดทุกครั้ง ที่ตากแดดร้อนๆ ระบายความร้อนดีมาก ส่วนม่าน เปิดตอนกลางคืน ประจำ

จะบอกว่า สีรถมีผลมากกว่า ซันรูฟเยอะครับ จอดข้างกัน รถมี ซันรูฟ สีขาว ยังไม่ร้อนเท่า รถสีดำไม่มีซันรูฟเลย แต่ก็เป็นรถคนละรุ่นด้วยนะครับ แต่สีดำช่วงนี้ อย่าได้แตะผิวรถ มือพอง ทอดไข่สุก ผมว่าจริง