ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำน้ำมันเครื่องกระบะ ฟอร์ด เรนเจอร์ 2.2 หน่อยครับ  (อ่าน 14653 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ตามหัวขอเลยครับ รถหมดประกันสามปีละว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกเองครับ มองๆใว้สังเคราะห์แท้ มี Mobil 1,Shell HX8 Diesel คงเป็นเบอร์ 30 ขอคำแนะนำด้วยครับ 2 ตัวนี้น่าจะดีกว่าของ ศูนย์ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2018, 16:51:35 โดย APT »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

มันก็ได้ทั้งนั้นแหละ

ออฟไลน์ earthskywalker

• Newbie
  • *
Castrol กระป๋องทองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เห็นใช้ motul กันเยอะสายลุย Ranger
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AT

เห็นใช้ motul กันเยอะสายลุย Ranger

Motul ใช้รุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Motul ใช้รุ่นไหนครับ

ผมไม่ได้ใช้นะครับแต่เห็นใช้ MOTUL 5w40 กันเยอะเหมือนกัน สังเคราะ 100%
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ boum99

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องliqui moly 5w30 top tec 4605 ลื่น​เหยียบติดเท้า​ ใช้ได้กับทั้งเครื่องยนต์เบนซิน และดีเซลที่มีหรือ ไม่มีเครื่องกรองดีเซล (DPF).สามารถใช้ได้ถึง 40,000 กม. ตามมาตรฐานยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2018, 19:40:44 โดย boum99 »

ออฟไลน์ AT

น้ำมันเครื่องliqui moly 5w30 top tec 4605 ลื่นเหยียบติดเท้า ใช้ได้กับทั้งเครื่องยนต์เบนซิน และดีเซลที่มีหรือ ไม่มีเครื่องกรองดีเซล (DPF).สามารถใช้ได้ถึง 40,000 กม. ตามมาตรฐานยุโรป

ตัวนี้ราคาแรงไหมครับ

ออฟไลน์ boum99

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่องliqui moly 5w30 top tec 4605 ลื่นเหยียบติดเท้า ใช้ได้กับทั้งเครื่องยนต์เบนซิน และดีเซลที่มีหรือ ไม่มีเครื่องกรองดีเซล (DPF).สามารถใช้ได้ถึง 40,000 กม. ตามมาตรฐานยุโรป

ตัวนี้ราคาแรงไหมครับ

฿2,200.00 ครับ​ รถผมเบนซิล  ลากมา15000ก่าล่ะ​ยังลื่นปรี๊ด​ ลื่นปรี้ด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2018, 19:33:52 โดย boum99 »

ออฟไลน์ coolcarrera

10000-15000 พอไหว
แต่ถ้าจะลากจริงๆ แค่ 20000 ก็พอครับ และต้องดูด้วยว่ามี recommend ให้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องในระหว่างรอบด้วยหรือเปล่าเช่น ทุก 10000 กม เปลี่ยนกรอง เป็นต้น

ส่วนถ้าเป็นผม จากช้อยส์นี้ขอจิ้ม Hx8 แล้วเปลี่ยนทุก 10000 ครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ABUSEz

ถ้าอยากได้น้ำมันเครื่องที่ออกแบบสำหรับ ranger โดยเฉพาะ ให้หาตัวที่ผ่านมาตรฐาน WSS-M2C913D ครับ เป็นมาตรฐานสำหรับ ranger โดยเฉพาะ แต่ถ้าหากแค่ต้องการน้ำมันประสิทธิภาพสูงทั่วไป ก็สังเคราะห์แท้ 5W-30 ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมใช้ ptt เบอร์ 30 ตัว top. มาหลายรอบละครับตั้งแต่หมดประกัน ทุกอย่างยังปกติ ไม่มีอะไรเสียเลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าสังเคราะห์100% ยี่ห้อไหนก็ได้ แต่ดูเกรดสเปคใกล้กับ Ranger  ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 30
ตามยี่ห้อที่ว่ามา ผมเลือก Shell Helix HX8 Diesel
หรือ  Castrol EDGE Pick Up SAE5W-30  ก็ได้ครับ

เกรดน้ำมันเครื่องดีเซล เกรดเบอร์ 30 ยี่ห้อใหม่ๆเพิ่งออกจำหน่าย
- Bangchak FURIO Diesel SAE 5W-30
- Delo Sports Fully Synthetic SAE5W-30

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์