ผู้เขียน หัวข้อ: // ความคืบหน้า กรณี Lancer EX แปะป้ายประจานกลางสยามฯ เมื่อวานนี้ //  (อ่าน 17038 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ว่าจะไม่ยุ่ง แต่ก็..นะ จนได้...

ได้สอบถามตามเช็คกับทาง Mitsubishi Motors Thailand สำนักงานใหญ่ให้แล้ว
ขณะที่รถคันนี้ จอดกลางสยามฯ เมื่อวานนี้ พวกเขา กำลังประชุมกันอยู่ในเรื่องนี้กันอยุ่แล้วละครับ
พวกเขารู้เรื่องนี้ก่อนเราแน่นอน เพราะกว่าจะมาถึงตรงนี้ ก็ผ่านขั้นตอนมาหลายอย่างแล้ว

เนื่องจาก เราเอง ก็กลัวจะโดนฟ้องร้องเหมือนกัน เพราะดูท่าทางเจ้าของรถคันนี้ ก็ไม่น่าจะธรรมดาสักเท่าไหร่นัก

ข้อสรุปในเบื้องต้นของเรื่องนี้ เท่าที่ผมพอจะบอกได้ในตอนนี้คือ..

"Mitisubishi Motors Thailand กับทางดีลเลอร์ที่ขายรถคันนี้ให้ลูกค้า คือ ไทยธาดาฯ ที่อยุธยา
กำลังอยู่ในระหว่างขั้นตอนการ เจรจากับ "ทนาย ของเจ้าของรถรายนี้" เพื่อให้ทุกอย่างจบลง
เป็นไปตามความประสงค์ของลูกค้า..."

(จริงๆแล้ว บทสรุปของเรื่องนี้ ก็ใกล้จะมาถึงแล้วครับ จากที่เดากันมา
ถ้าคุณคิดว่า เคสนี้ควรจบอย่างไรถึงจะดี และสวยที่สุด และเร็วที่สุด
หรือลูกค้าประสงค์อะไรเอาไว้อยู่ คาดได้เลยว่า ผลก็น่าจะออกมา
เป็นแบบนั้นละครับ แต่ ผมคงพูดอะไร ไม่ได้มากในตอนนี้ เพราะ
เป็นเรื่องของ คู่กรณีต้องเคลียร์กันเอง)

เพียงแต่ ต้องคุยผ่านคนกลาง คือทนาย ของเจ้าของรถ เท่านั้นเอง...

เคสนี้ยังไม่จบ ยังไม่ปิด แต่ต้องรอดูต่อไปว่า ทีนี้ ทางลูกค้า จะว่าอย่างไรบ้าง?

ขอย้ำอีกครั้งว่า เคสนี้ ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้น ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย
แค่ยกหูโทรเช็คเฉยๆ ว่าไปถึงไหนแล้ว ด้วยความอยากรู้ส่วนตัว แค่นั้น

เรียนมาเพื่อรับทราบ และยุติการปล่อยรูปลงในเว็บของผมได้เสียทีนะครับ คุณ nMaster

------------------------------
ข้างล่างนี้ ไม่เกี่ยวกับเรื่องข้างบนแล้ว แต่ขอเขียนไว้สักหน่อยนึงดีกว่า

อยากจะฝากนิดนึงสำหรับใครที่คิดว่าจะร้องเรียนแบบนี้ เพื่อหวังจะให้เกิดการรับผิดชอบถึงขั้นซื้อรถคืน
โดยคิดหวังว่า จะเล่นง่ายๆ ทางลัดๆ มาเล่นเล่ห์เล่นกล ทั้งที่รถ ไม่ได้ผิดปกติอะไรเลยทั้งสิ้น นั้น
ขอบอกว่า อย่าแม้แต่จะคิด เพราะถ้าว่ากันตามหลักแล้ว หากมีการพิสูจน์ได้ว่า ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร
บริษัทรถยนต์ ก็มีสิทธิ์ฟ้องร้อง ดำเนินคดีคุณกลับได้ แต่บริษัทรถยนต์ในไทย มักไม่ค่อยฟ้องร้อง เพราะเขายังเห็นว่า
คุณเป็นลูกค้าอยู่ แต่ถ้าเป็นเมืองนอก เคสแบบนี้ บริษัทรถในเมืองนอกเขาฟ้องร้องคุณได้แน่ๆครับ
อย่าคิดว่าไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 13:42:15 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

คนก็คือคนวันยันค่ำครับ ต้องการสิ่งที่ดีๆ แต่กรณีนี้ มันอยู่ที่คนไม่ศึกษาหาข้อมูลสินค้าแต่อยากได้สิ่งที่ดีกับตนเอง แต่สินค้าที่ดีอันนั้นไม่ตอบโจทย์สิ่งที่ต้องการ

อุ้ย อย่ามาฟ้องผมนะ แค่พูดลอยๆ :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 14:10:19 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตเอาไปโพสต์ในคลับนะค่ะ

ปล. เข้าใจว่าต้องจบแบบนี้ แต่...ไม่อยากให้จบแบบนี้เลยจริงๆคะ

ออฟไลน์ johnlee

เหอๆ เหมือนเขาโทษทุกๆอย่างรอบตัว ยกเว้นตัวเอง

ผมไม่ได้ว่าใครนะ อย่างฟ้องผม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

civicferio

• บุคคลทั่วไป
เอ่อ นั่นไม่ใ่ชเว็บบอร์ดนั้นนะคะ ที่ขายไอโฟน 5นั่น??

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ถามพี่จิมมี่นิดนึงครับ อยากรู้เป็นกรณีศึกษา

คือผมคิดว่า รถเราเราซื้อมาแล้ว เราก็น่าจะทำอะไรกั[มันก็ได้

สมมติว่า ผมซื้อรถมาหนึ่งคัน แล้วมันห่วย แล้วผมติดสติ๊กเกอร์รอบคันได้ใจความว่า

"รถคันนี้ห่วยมาก เสียดายตังค์สุดๆ ซื้อรถมือหนึ่งเหมือนได้รถมือสิบ" แต่อาจจะใช้คำแรงกว่านี้ แต่ไม่ได้กล่าวถึงบริษัทเลย เพราะหมายถึงรถคันดังกล่าวเท่านั้น

บริษัทจะมีสิทธิ์ฟ้องร้องไหมครับ ในเมื่อเราไม่ได้ว่าบริษัท แต่เราว่ารถตัวเอง หมายถึงรถคันเดียว

เพราะผมคิดว่า เรามีสิทธิ์
1. ติดสติ๊กเกอร์รถตัวเอง
2. วิจารณ์รถตัวเองอย่างตรงไปตรงมา

ดังนั้นการทำสองอย่างพร้อมกันผมไม่คิดว่าผิดกฏหมายอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 18:22:28 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มันก็จะไม่ต่างอะไรกับเคสที่เกิดขึ้นนี่ละครับผม

แต่ เพื่อให้มั่นใจ ในสิ่งที่ถูกกต้อง
ขอรบกวน ทนาย หรือนักกฎหมายประจำบอร์ด ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 16:12:40 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
ถามพี่จิมมี่นิดนึงครับ อยากรู้เป็นกรณีศึกษา

คือผมคิดว่า รถเราเราซื้อมาแล้ว เราก็น่าจะทำอะไรกันมันก็ได้

สมมติว่า ผมซื้อรถมาหนึ่งคัน แล้วมันห่วย แล้วผมติดสติ๊กเกอร์รอบคันได้ใจความว่า

"รถคันนี้ห่วยมาก เสียได้ตังค์สุดๆ ซื้อรถมือหนึ่งเหมือนได้รถมือสิบ" แต่อาจจะใช้คำแรงกว่านี้ แต่ไม่ได้กล่าวถึงบริษัทเลย เพราะหมายถึงรถคันดังกล่าวเท่านั้น

บริษัทจะมีสิทธิ์ฟ้องร้องไหมครับ ในเมื่อเราไม่ได้ว่าบริษัท แต่เราว่ารถตัวเอง หมายถึงรถคันเดียว

คุณมีสิทธิ์ แต่สิทธิ์ของคุณทำให้คนอื่นได้รับความเสียหายรึเดือดร้อนครับ
การทำแบบนั้นมันก็เหมือนกับการจูงใจให้บุคคลอื่นๆเชื่อได้ว่ารถคนนั้น แบรนด์นั้นห่วยจริงๆ ถึงจะเป็นรถของคุณก็ตาม บริษัทรถถ้าเค้าจะฟ้องก็สามารถฟ้องได้ เพียงแต่เค้าอาจจะใช้วิธีประณีประนอมเพราะชื่อเสียงสำคัญกว่าการชนะคดีความ
ถ้าไม่ดีจริงต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า ไม่ดีตรงไหน อย่างไร ผิดพลาดในขั้นตอนการผลิตรึไม่ ไม่ใช่ผิดพลาดเพราะทัศนคติของผู้ซื้อแล้วเหมารวมว่าแบรนด์นั้นไม่ดีทั้งหมด
หลักกฎหมายสำคัญก็คือ เจตนาของผู้กระทำ
ปล.ความเห็นทั้งหมดมาจากที่อ่านมา แต่ไม่ได้เอาไปใช้ในชีวิตจริงน่ะครับ :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 16:56:27 โดย Spunky »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

คือผมคิดว่า รถเราเราซื้อมาแล้ว เราก็น่าจะทำอะไรกันมันก็ได้

"รถคันนี้ห่วยมาก เสียได้ตังค์สุดๆ ซื้อรถมือหนึ่งเหมือนได้รถมือสิบ" แต่อาจจะใช้คำแรงกว่านี้ แต่ไม่ได้กล่าวถึงบริษัทเลย เพราะหมายถึงรถคันดังกล่าวเท่านั้น

2. วิจารณ์รถตัวเองอย่างตรงไปตรงมา

ดังนั้นการทำสองอย่างพร้อมกันผมไม่คิดว่าผิดกฏหมายอ่ะครับ

เอ น่าคิดเหมือนกันครับ ถ้าจะฟ้องร้องหมิ่นประมาท แล้วโจทก์คือใครละ เพราะไม่ได้มีการกล่าวพาดพิงถึงบริษัทนี่ครับ

แล้วอย่างที่คุณ Spunky กล่าวไว้ ผมสงสัยว่า งั้นถ้าเราเอาป้ายมาปิดรุ่น ยี่ห้อรถเอาไว้ บริษัทรถยนต์ก็เอาผิดไม่ได้สิครับ เพราะไม่มีการประจานตัวบริษัท

เอ หรือว่าตัว design หรืองานวิศวกรรม จะถือเป็นการสื่อถึงตัวบริษัทได้หนอ? (คำถามเดียวกับคุณ gankstardra ด้านล่าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 17:44:46 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ gankstardra

• **

เออ น่าคิดเหมือนกันครับ ถ้าจะฟ้องร้องหมิ่นประมาท แล้วโจทก์คือใครละ เพราะไม่ได้มีการกล่าวพาดพิงถึงบริษัทนี่ครับ

แล้วอย่างที่คุณ Spunky กล่าวไว้ ผมสงสัยว่า งั้นถ้าเราเอาป้ายมาปิดรุ่น ยี่ห้อรถเอาไว้ บริษัทรถยนต์ก็เอาผิดไม่ได้สิครับ เพราะไม่มีการประจานตัวบริษัท

เอ หรือว่าตัว design หรืองานวิศวกรรม จะถือเป็นการสื่อถึงตัวบริษัทได้หว่า?

** จากรูป เป็นรูปประกอบ ไม่มีที่เกี่ยวข้องและส่วนเสียหายตามกระทู้ใดๆ ทั้งสิ้น  

ขอเสริมต่อด้วยครับ

จากรูปข้างบนนะครับ ถ้าเราทำแบบนี้แทน แล้วเราทำการติดสติ้กเกอร์ด่าทอรถเสียๆ หายๆ เราจะโดนฟ้องกลับใหมครับ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 17:18:44 โดย gankstardra »

• Newbie
  • *

เอ หรือว่าตัว design หรืองานวิศวกรรม จะถือเป็นการสื่อถึงตัวบริษัทได้หว่า?
[/quote]

งั้นผมถามกลับกันว่า ถ้าคุณเป็นคนมีหน้ามีตา แล้วมีคนเอาเรื่องไม่ดีของคุณไปพูดทั้งๆที่มันเป็นเรื่องจริงด้วย เพียงแต่ไม่เอ่ยชื่อ แต่การสื่อสารออกมา ทำให้คนทั่วไปรู้และเข้าใจได้ทันทีว่าเป็นคุณ คุณว่าคุณฟ้องเค้าได้มั้ยหล่ะครับ?

บ้านเมืองที่มันวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะมีศรีธนนชัยที่คอยหาช่องโหว่ของกฎหมายมาสร้างความชอบธรรมให้กับตัวเอง และพรรคพวกไงครับ โดยไม่คิดถึงหลักสำคัญของกฎหมายว่าเค้ามีไว้เพื่ออะไร

การที่เราจะใช้สิทธิ์ของตัวเอง ก็อย่าลืมว่าสิทธิ์นั้นจะต้องไม่ไปกระทบรึสร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่นด้วย การที่คนๆนึง จะเอาบรรทัดฐานของตัวเองมาเป็นตัวกำหนดเงื่อนไขรึข้อเรียกร้อง อันนี้มันถูกต้องรึไม่ คิดกลับกัน ถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทรถ คุณจะจัดการกับเรื่องนี้ยังไง

ความแตกต่างของประเทศที่เจริญแล้ว กับ ประเทศที่ด้อยรึกำลังพัฒนาคือ ทัศนคติและวิธีคิดของประชาการในประเทศ

ประเทศที่เจริญแล้ว จะรู้ได้โดยสัญชาติญาณว่า การอยู่ในสังคมคนหมู่มากอะไรควรอะไรไม่ควร
ประเทศกำลังรึด้อยพัฒนา ไม่รู้ว่าอะไรควรไม่ควร รู้แต่ว่าสิทธิ์ของฉัน ฉันจะทำอะไรก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 17:58:51 โดย Spunky »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

สำหรับเมืองไทย มีอะไรที่พอดีบ้าง

ปากก็ร่ำเรียกสิทธิคุ้มครองผู้บริโภค

แต่ตัวผู้บริโภคกลับไม่รู้จักหน้าที่ของตนเองให้ดีเสียก่อนที่จะไปว่าเขา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เพลง: สิทธิของตู

มันก็สิทธิของตู ที่จะฟ้องใครๆ ต่อใคร
ต้องได้ บอกแล้วไง ไม่เป็นไรเดี๋ยวตูเอาคืน

ก็คนอย่างตู เท่าไรมันก็ไม่พอ.....
แล้วคนอย่างตู ก็ยอมแพ้เอ็งไม่ได้

ก็ตูจ่ายเงิน เงินฉัน ก็อยากจะได้จากเอ็งทั้งตัว
ฟ้องกันไปส่งๆ คงไม่พอ

ฉันขอประจาน!!

ร้องทำนองเพลง สิทธิ์ของเธอ โดย อัสนี วสันต์ โชติกุล

นั่งคิดเมื่อกี้นี้ ผมว่าคนสมัยนี้มันก็แบบนี้จริงๆ นั่นแหละนะ เอาแต่คิดว่า จะทำยังไงถึงจะได้เยอะที่สุด ได้มากที่สุด ได้ดีกว่าใครๆ แต่ไม่ได้ดูสังคม สิ่งแวดล้อมเลย

ผมว่าคนไทยคนจะสอบตกวิชาสังคมหมดนะครับ "สิทธิ ย่อมตามมาด้วยหน้าที่ และความรับผิดชอบ"

ไม่มีสิทธิ ที่ได้มาฟรีๆ อยู่แล้ว

ปล. ถึงคุณ Spunky ครับ

ที่ผมกับคุณ gankstardra ถาม ผมว่าไม่ได้จะไปเป็นศรีธนนชัยอะไรหรอกครับ แค่อยากรู้ในลักษณะประดับความรู้เสียมากกว่า อย่าคิดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 18:22:42 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ gankstardra

• **
อ่าว กำ ที่ผมถามไปไม่ได้มีวัตถุประสงค์ร้ายครับ

ผมแค่อยากทราบในเชิงกฎหมายครับ ส่วนในเชิงเรื่องศีลธรรมขอเก็บเอาไว้ก่อน

แค่สงสัยบ่ะดายเน้อ บ่าใจ้มีอะไรแอบแฝงเลยแม้แต่นิดหนาอ้าย

อ้างถึง

งั้นผมถามกลับกันว่า ถ้าคุณเป็นคนมีหน้ามีตา แล้วมีคนเอาเรื่องไม่ดีของคุณไปพูดทั้งๆที่มันเป็นเรื่องจริงด้วย เพียงแต่ไม่เอ่ยชื่อ แต่การสื่อสารออกมา ทำให้คนทั่วไปรู้และเข้าใจได้ทันทีว่าเป็นคุณ คุณว่าคุณฟ้องเค้าได้มั้ยหล่ะครับ?

บ้านเมืองที่มันวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะมีศรีธนนชัยที่คอยหาช่องโหว่ของกฎหมายมาสร้างความชอบธรรมให้กับตัวเอง และพรรคพวกไงครับ โดยไม่คิดถึงหลักสำคัญของกฎหมายว่าเค้ามีไว้เพื่ออะไร

การที่เราจะใช้สิทธิ์ของตัวเอง ก็อย่าลืมว่าสิทธิ์นั้นจะต้องไม่ไปกระทบรึสร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่นด้วย การที่คนๆนึง จะเอาบรรทัดฐานของตัวเองมาเป็นตัวกำหนดเงื่อนไขรึข้อเรียกร้อง อันนี้มันถูกต้องรึไม่ คิดกลับกัน ถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทรถ คุณจะจัดการกับเรื่องนี้ยังไง

ความแตกต่างของประเทศที่เจริญแล้ว กับ ประเทศที่ด้อยรึกำลังพัฒนาคือ ทัศนคติและวิธีคิดของประชาการในประเทศ

ประเทศที่เจริญแล้ว จะรู้ได้โดยสัญชาติญาณว่า การอยู่ในสังคมคนหมู่มากอะไรควรอะไรไม่ควร
ประเทศกำลังรึด้อยพัฒนา ไม่รู้ว่าอะไรควรไม่ควร รู้แต่ว่าสิทธิ์ของฉัน ฉันจะทำอะไรก็ได้

มันต่างกันนะครับ อย่าลืมว่าเราเป็น"เจ้าของ"รถ แล้วเราก็พูดถึงรถ"ของตัวเอง" คือถ้าแปะสติ๊กเกอร์ว่า "รถที่ยี่ห้อเป็นรูปดาวสามแฉก มีชื่อรุ่นเหมือนยี่ห้อปากกา ห่วยทุกคัน" อย่างนี้มันน่าจะโดนฟ้องอยู่แล้ว แต่อันนี้มันไม่ใช่นะครับ การเปรียบเทียบแบบคุณมันเหมือนเอากระดาษกับปากกามาแล้วบอกว่า "กระดาษผมเขียนลื่นกว่าปากกาคุณอีก" ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 18:37:31 โดย T!gerrazze »

ขอโทษครับ จะแก้ไขแต่ดันไปกดอ้างอิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 18:37:01 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
ต้องขอโทษด้วยน่ะครับคุณ gankstardra และ คุณ yimyont การเขียนของผมอาจจะดูเหมือนแรงไปต้องขอโทษด้วยครับ แต่ในระหว่างพิมพ์ก็นั่งยิ้มไปด้วยไม่มีอะไรครับ ผมว่าถ้าได้พูดกันแบบเห็นหน้าอาจจะทำให้ไม่เข้าใจผิดแบบนี้ ต้องขอโทษจริงๆครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Nuttie

เรื่องนี้ดูๆแล้วเหมือนชื้อเรือเอามาวิ่งบนถนน ชื้อเสื้อผ้าคนจนมาใส่ให้ดูมีราคา

ต้องการสิ่งหนึ่ง แต่ดันเลือกพลาด ไปคบกับอีกสิ่งหนึ่ง

สรุปต้องโทษผู้ผลิตเรือที่ทำให้มันวิ่งบนบกไม่ได้ใช่ไหมเนี่ย  ;D

ยังไงก็ขอให้จบแบบแฮปปี้แล้วกัน แอบสงสารทางมิซซู  :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาเพลงมาสด้าม ถอด ม.ม้า ออก เป็น ซู ซู้ ซู

ออฟไลน์ devilwingzx

คือผมคิดว่า รถเราเราซื้อมาแล้ว เราก็น่าจะทำอะไรกั[มันก็ได้

"รถคันนี้ห่วยมาก เสียดายตังค์สุดๆ ซื้อรถมือหนึ่งเหมือนได้รถมือสิบ" แต่อาจจะใช้คำแรงกว่านี้ แต่ไม่ได้กล่าวถึงบริษัทเลย เพราะหมายถึงรถคันดังกล่าวเท่านั้น

ตอบทีละประเด็นนะครับ
   1.  ประเด็นเรื่องเจ้าของรถ  เรามีสิทธิในการใช้รถที่เราซื้อมาเต็ม 100 เปอเซ็นต์ครับ  คุณจะเอารถไปทำอะไรก็ได้แล้วแต่คุณ  ติดสติ๊กเกอร์ตัวอักษร  รูป  แต่งรถ  อะไรหลายๆอย่างที่กฎหมายไม่ได้ห้ามไว้  เราสามารถทำได้หมดครับ
   2.  ประเด็นเรื่องการติดสติ๊กเกอร์วิจารณ์รถตัวเอง  ประเด็นนี้เป็นประเด็นปัญหาที่มีความคาบเกี่ยวของความถูกผิดครับ  คือหากเราจะติดสติ๊กเกอร์วิจารณ์รถตัวเองก็สามารถกระทำได้ครับ  แต่กระทำได้เท่าที่ไม่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่บุคคลอื่น  เช่น  ติดคำว่า  รถคันนี้เสียงดังผิดปกติทั้งๆที่รถคันอื่นไม่เป็น แล้วยังแก้ไขไม่ได้  ไม่เชื่อลองฟังดู  กับติดคำว่า  บริษัท....เฮงซวย  ซื้อรถมาตั้งหลายแสน  พอมีปัญหากลับไม่รับผิดชอบอะไรเลย  ใครคิดจะซื้อรถอย่าซื้อคันนี้  เป็นต้น  ซึ่งคำวิจารณ์แต่ละอย่างมันมีขอบเขตของมัน 
    -  กรณี 1 หากสมมุติว่านะครับคดีดังกล่าวถูกฟ้องร้องเป็นคดีขึ้นสู่ศาลแล้ว  ศาลได้นำเอาประเด็นต่างๆมาวิเคราะห์ด้วยเหตุ  และผล  หากรถคันดังกล่าวปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นปกติกับรถทุกคันเพียงแต่ตอนคุณซื้อคุณไม่รู้ว่ารถเสียงดัง  แต่หลังจากซื้อแล้วก็ทำให้ผู้ขายเสื่อมเสียประโยชน์ซึ่งเกิดจากการกระทำของเจ้าของรถศาลอาจจะตัดสินให้เจ้าของรถเป็นฝ่ายผิดก็ได้
    -  กรณี 2 มีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้นเกี่ยวกับประเด็นดังกล่าว  ถึงแม้ว่าปัญหาที่เกิดนั้นไม่ใช่ปัญหาปกติที่รถทั่วไปจะเป็นกัน  คือเกิดจากความผิดในขั้นตอนใดขั้นตอนหนึ่งของบริษัทผลิตรถยนต์  เจ้าของรถก็ไม่สามารถที่จะติดสติ๊กเกอร์กล่าวหาผู้อื่นให้เสื่อมเสียชื่อเสียงได้  เพราะประเด็นปัญหาไม่ได้เกิดจากการใช้สิทธิในตัวรถ  แต่เป็นการใช้สิทธิพาดพิงบุคคลอื่นให้เกิดความเสียหาย  เช่นนี้ถ้าบริษัทดังกล่าวเอาจริงขึ้นมา  ก็สามารถที่จะฟ้องร้องกันได้ครับ  ส่วนผลจะเป็นอย่างไรผมบอกไม่ได้เดี๋ยวขอเวลาศึกษาซัก1-2วัน
     * * * ถ้างั้นเราไม่สามารถทำอะไรได้เลยเหรอ
              ตอบ  มีครับ  คุณสามารถที่จะฟ้องร้องบริษัทรถยนต์ได้ครับ  โดยผ่านขั้นตอนของกฎหมาย  หากเราพิสูจน์ได้ว่ารถคันดังกล่าวเกิดจากความบกพร่องของบริษัทจริงเราก็สามารถเรียกค่าเสียหายในทางแพ่งได้ครับ  ส่วนในเรื่องสัญญาในตอนออกรถยนต์ที่เราเซ็นต์ไปโดยไม่รู้  ปัจจุบันมีกฎหมายว่าด้วยสัญญาสำเร็จรูป  และข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรมไว้ครับ  หากเราสามารถพิสูจน์ได้เราก็สามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้ครับ

ขอสรุปนะครับ  การที่เราจะติดสติ๊กเกอร์ใดใดบนรถของเรานั้นสามารถทำได้ครับ  แต่ถ้าคำดังกล่าวทำให้บุคคลอื่นได้รับความเสียหาย  ก็จะเป็นความผิดอีกฐานหนึ่งครับ  อย่าลืมว่าเค้าไม่ได้ฟ้องรถของคุณนะครับ  เค้าฟ้องคำพูดที่ติดอยู่ในรถนั่นละครับ  ยังไงก็รอผู้มีความรู้โดยละเอียดมาแจ้งอีกที คร่าวๆที่ผมรู้ก็ประมาณนี้  หากอยากรู้จริง ขอเวลา 1-2 วันจะถามคนรอบข้างให้ครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
   กฏหมายทั้งหมดทั้งปวง ไม่ว่าจะในประเทศเจริญแล้ว หรือกำลังพัฒนา
มันถูกบัญญัติขึ้นมา เพื่อรักษา "ความยุติธรรม" เท่านั้นเองครับ
เพราะในสังคมหากขาดคำว่า ยุติธรรม ไป สังคมนั้นปั่นป่วนและไม่อาจประกอบเป็นรัฐได้แน่นอนครับ

แต่นั่นมันแค่หลักการครับ พอมองในสังคมจริงๆ ในสถานการณ์ไหน จะเรื่องเล็กเรื่องใหญ่
คนเราเอา "ข้อกฏหมาย" มาตัดสินปัญหาแทน "ความยุติธรรม" เสมอครับ
และเมื่อใช้ข้อกฏหมาย มันย่อมไม่มีฝ่ายใดได้ประโยชน์อยู่แล้วครับ เพราะกฏหมายมันเป็นตัวอักษรในหน้ากระดาษ
มันมีไว้เพื่อบอกสิ่งที่ทำได้ และทำไม่ได้ แต่มันไม่ได้มีไว้ให้ใครใช้เอาชนะใครครับ

กรณีติดสติ๊กเกอร์ ประจานรถตนเองนั้น มองได้หลายแง่มากๆครับ หลายท่านก็ได้เขียนบอกไปแล้ว
เจ้าของรถอาจถือสิทธิความเป็นเจ้าของ จัดการตกแต่งรถยนต์ของตน เพื่อสนองความสุข อันนี้ไม่ผิดกฏหมายครับ
หรือถ้าอยากจะให้มันผิด ก็ย่อมได้ครับ จะเอากฏหมายแบบคลาสสิก อย่างการฟ้องหมิ่นประมาท
หรือจะเอาแบบ ซอฟท์ๆ ฟ้องว่าดัดแปลงสภาพรถ อย่างไหนก็ย่อมได้ทั้งนั้นครับ

แต่ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่า "ทำไปแล้วได้อะไรขึ้นมาครับ ทุกคนมีสิทธิเสรีภาพภายใต้ระบอบประชาธิไตยทั้งนั้นครับ
และก็อยู่ภายใต้กฏหมายฉบับเดียวกันด้วย
แล้วจะเอา "สิทธิ" และ "ข้อกฏหมาย" มาทำร้ายกันเองไปเพื่ออะไรครับ  :)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าพูดกันตามจริงแล้ว เรื่องแบบนี้มันสะท้อนวิธีคิดของผู้คนจำนวนไม่น้อยในสังคมไทยนะครับว่ารู้จักแต่คำว่า "สิทธิ์" แต่ไม่รู้จักคำว่า "หน้าที่และความรับผิดชอบ" ครับ

เคสนี้ คงต้องนั่งดูกันว่าจะจบลงแบบไหนเท่านั้นละครับ ถ้าถึงขนาดให้ "ทนาย" มาคุยขนาดนี้ คงไม่จบง่ายๆแน่ 
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ขอบอกตรงๆ อาจแรงไปหน่อยน่ะ วันนี้ผมเจอคันจริง  ....  ประจารได้ทุเรศมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 00:52:00 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ LaTeX

รอดูคำตอบของมิตซู

คิดเล่นๆไว้แบบนี้ครับ

มิตซูยอม คือซื้อรถคืน= ลูกค้าทั่วไปอาจไม่ได้มองว่ามิตซู จริงใจในการแก้ปัญหาก็ได้ เหมือนเคสทุบรถแล้วซื้อคืน คือมีการประจานก่อนแล้วถึงยอมคู่กรณี ทั้งยังเป็นการยืนยันคุณภาพของตัวรถเองว่ามีปัญหาจริง ทั้งที่จริงๆมีการใช้คำพูดรุนแรงเกินจริงไปเยอะ
มิตซุสู้ อาจซื้อคืนหรือไม่ซื้อแล้วแต่ผล= มิตซูได้เสนอข้อมูลทางเทคนิคตัวเลขต่างๆ คนทั่วไปอาจไม่มองตรงจุดนี้ กลับไปมองว่า มิตซูโบ้ยปัญหา ไม่รับผิดชอบ

คิดดูแล้วมิตซูซวยมากๆที่ได้ไม่ว่ากรณีใดเลยแหะ  พยายามมองในมุมคนทั่วไปที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับรถรุ่นนี้อยู่
เรื่องนี้กระแสอาจแรงยิ่งกว่าโฆษณาอนันดาก็ได้  คนอาจจำLancer EXได้เพราะเคสนี้รึเปล่า

สุดท้ายนี้ สมมุติว่า ผมซื้อไอแพดมาหวังเล่นเนต เล่นเกมส์ให้สมประสงค์ แต่กลับพบว่า ไอแพดนั้นเปิดแฟลซไม่ได้ ไม่มีusb ถอดแบตไม่ได้  เลยผิดหวังมาก ผมเอาไอแพดแปะสติกเกอร์ด่าใหญ่ๆ ใส่ห้อยคอเดินรอบสยาม ได้มั้ย

เดาว่าคนคงด่าผม มากกว่าจะเห็นว่าสินค้ามันห่วย  ตัวแปรที่ต่างกันคงเป็นความรู้จักในสินค้านั้นๆมากกว่า

ออฟไลน์ joufo

ในฐานะที่ผมเองก็คุ้นเคยกับฝ่ายลูกค้าสมัพันธ์ของมิตซูฯ ผมก็เป็นกำลังใจให้ครับ
ฟังแล้วก็เหนื่อยแทน

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ถ้าเค้าไม่เหลือทนจริงๆๆเค้าคงไม่ทำมั้ง ให้นึกว่าเป็นตัวเรา ญาติพี่น้องเรามั้งสิ จะนั่งบื้ออยู่เฉยๆๆเหรอ ที่มิตชูทำนะช้าไปลดขั้นตอนลงหน่อยทำให้ไวสิ แฟร์ๆกันมั้งนะครับผมเห้นหลายคนเข้าขางมิตชูมากไม่มีความเป็นกลางเลย ถ้ามันมีปัญหาจริงก็แก้ให้เค้าเสียสิหรือเค้าจะให้ซื้อคืนก็ซื้อคืนซะก็หมดเรือ่งอย่างมากก็ขาดทุนไม่มาก ให้เค้ามาออกสื่อต่างๆๆความเสียหายมันมากยิ่งกว่าซื้อรถคืนอีก กว่าจะเรียกศัรธาคืนได้มันคุ้มกันไหม และคนที่จะตั้งใจซื้อมิตชูคนอื่นๆๆพลอยลังเลไปด้วย ผมว่าเสียมากกว่าได้นะครับ พูดด้วยความเป็นกลาง สังคมไทยมันเป็ฯสังคมอุปถัม เอื้อเผื้อกัน จะให้เหมือนเมืองนอกเมื่องนามันก็เกินไป บริษัทน่าจะคำนึงถึงจุดนี้บ้าง เพราะประเทศเราเป็นประเทศกำลังพัฒนา ถ้าผิดแล้วยอมรับผิดสังคมให้อภัยอยู่แล้ว ถ้าคนซื้อรถคิดจะแบล็กเม บริษัทมิตชูนะ ผมว่าวิธีนี้โง่มาก ถ้ามิตชูมั่นใจก็ออกสื่อพร้อมกันเลย ถ้าคนซื้อ มั่นใจชวนไป ช่อง3 พบสรยุทธ์เลย เคียร์ให้เห้นๆๆเลย เอาข้อมูลมากางให้ดูกันเลยหลักฐานมันก็มีนิครับ ผิดก็ว่าไปตามผิดถูกก็ว่าไปตามถูก มิตชูจะได้ชี้แจงแถมถ้าชี้แจงเคียร์ได้เป็นการส่งเสริมภาพลักษณ์บริษัทให้ผู้บริโภคมีความมั่นใจนะครับ ฝากไว้แค่นี้ (ผมพูดอย่างเป็นกลาง)

ออฟไลน์ udis

ถ้าเค้าไม่เหลือทนจริงๆๆเค้าคงไม่ทำมั้ง ให้นึกว่าเป็นตัวเรา ญาติพี่น้องเรามั้งสิ จะนั่งบื้ออยู่เฉยๆๆเหรอ ที่มิตชูทำนะช้าไปลดขั้นตอนลงหน่อยทำให้ไวสิ แฟร์ๆกันมั้งนะครับผมเห้นหลายคนเข้าขางมิตชูมากไม่มีความเป็นกลางเลย ถ้ามันมีปัญหาจริงก็แก้ให้เค้าเสียสิหรือเค้าจะให้ซื้อคืนก็ซื้อคืนซะก็หมดเรือ่งอย่างมากก็ขาดทุนไม่มาก ให้เค้ามาออกสื่อต่างๆๆความเสียหายมันมากยิ่งกว่าซื้อรถคืนอีก กว่าจะเรียกศัรธาคืนได้มันคุ้มกันไหม และคนที่จะตั้งใจซื้อมิตชูคนอื่นๆๆพลอยลังเลไปด้วย ผมว่าเสียมากกว่าได้นะครับ พูดด้วยความเป็นกลาง สังคมไทยมันเป็ฯสังคมอุปถัม เอื้อเผื้อกัน จะให้เหมือนเมืองนอกเมื่องนามันก็เกินไป บริษัทน่าจะคำนึงถึงจุดนี้บ้าง เพราะประเทศเราเป็นประเทศกำลังพัฒนา ถ้าผิดแล้วยอมรับผิดสังคมให้อภัยอยู่แล้ว ถ้าคนซื้อรถคิดจะแบล็กเม บริษัทมิตชูนะ ผมว่าวิธีนี้โง่มาก ถ้ามิตชูมั่นใจก็ออกสื่อพร้อมกันเลย ถ้าคนซื้อ มั่นใจชวนไป ช่อง3 พบสรยุทธ์เลย เคียร์ให้เห้นๆๆเลย เอาข้อมูลมากางให้ดูกันเลยหลักฐานมันก็มีนิครับ ผิดก็ว่าไปตามผิดถูกก็ว่าไปตามถูก มิตชูจะได้ชี้แจงแถมถ้าชี้แจงเคียร์ได้เป็นการส่งเสริมภาพลักษณ์บริษัทให้ผู้บริโภคมีความมั่นใจนะครับ ฝากไว้แค่นี้ (ผมพูดอย่างเป็นกลาง)

เท่าที่อ่าน คิดเป็นจำนวนแล้ว คนเข้าข้างมิซูน้อยกว่าครับ ลองนับดูครับ
(แต่ผมพูดอย่างไม่เป็นกลางครับ 555+)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมกลับคิดว่า เราไม่ได้เข้าข้างมิตซูฯ กันเลย แต่เรามองอย่างเป็นกลางต่างหาก

มันก็เห็นอยู่ล่ะครับ คุณ qx2222
ว่าตัวรถนั้น ค่อนข้างจะแน่ชัดว่าไม่ได้มีปัญหาผิดปกติ
เพราะปัญหาที่เขียนยืดยาวซะรอบคันนั้น สรุปได้เพียงสองเรื่อง
เรื่องแรก คือเสียงดังจากยาง ซึ่งรีวิวก็เขียนไว้ชัดเจนว่าเป็นข้อด้อยของรุ่นนี้
เรื่องหลัง คือเสียงดังเวลา Kick-Down แต่เนื่องจากรถมันใช้เกียร์ CVT
ถ้าคิกดาวน์แล้วไม่ยกคันเร่ง รอบมันก็ตีอยู่อย่างนั้น ลองคิดดูครับว่ามีรถคันไหนบ้าง
ที่เมื่อเข็มวัดรอบชี้ 4-5 พันรอบ แล้วยังเงียบสนิทจนไม่ได้ยินเสียงเครื่องกระหึ่มเลย

เจ้าของรถก็ยอมรับอยู่แล้วว่า ซื้อโดยที่ไม่ได้ทดลองขับ
ดังนั้น ในเมื่อคุณเดินเข้าไปซื้อของที่คุณไม่ชอบมาใช้เอง แล้วจะมาโวยวายให้ใครรับผิดชอบได้ล่ะครับ

เคสนี้ มันไม่ได้เหมือนรถมี Defect ซ่อมไม่จบ หรือมีปัญหาด้านความปลอดภัย
แล้วบริษัทรถต้องแสดงความรับผิดชอบด้วยการชดใช้ค่าเสียหาย หรือซื้อคืนนะครับ
ถึงกระนั้นก็ตาม เคสเหล่านั้นยังใช้เวลานานกว่านี้ทั้งนั้น เพราะต้องตรวจสอบปัญหา
ประชุมหารือแนวทางการแก้ไขที่ลูกค้ารับได้ และได้รับการอนุมัติจากบริษัทใหญ่
เคสนี้ ออกรถมาเพียง 1 เดือนนิดนิดเท่านั้น ผมมองว่าบริษัทรถก็ไม่ได้ช้าอะไรเลยนะ

ออฟไลน์ joufo

ท่านอื่นยังไงผมไม่รู้นะครับ

แต่ผมเจอมากับตัวผมเองแล้วก็เลยพูดได้