ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือ ERW(EnergyReturnWheel)  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
อะไรคือ ERW(EnergyReturnWheel)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:24:30 »
ผมไปเจอ คลิป มา ทำเอา งง ไปแปบๆ เลย 
 http://www.youtube.com/user/EnergyReturnWheel
้นี่
อยากรู้ รายละเอียดอะครับ  แปบ ว่า  คุณภาพ แตกต่างกับปัจจุบัน อื่นๆ

เพราะ แม่ผมเค้า เครียดมากเลย เรื่องยาง กลัว มันจะระเบิด เวลาขับ ไกลๆ เกิน สอง ชม บอกให้เข้าปั้ม พัก ยางตลอด ถ้ามีไอ้นี่มาผมคงขับยาวๆอย่างสบาย ใจมาก

ออฟไลน์ iiuuiisj

Re: อะไรคือ ERW(EnergyReturnWheel)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:31:09 »

รถทหาร

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: อะไรคือ ERW(EnergyReturnWheel)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:00:55 »
ยางแบบนี้ ขับลุยน้ำ/ทราย/โคลน มันจะไม่ต้านกำลังแย่เหรอครับ เพราะมันน่าจะเข้าไปอยุ่ในช่องว่าง ต้านการหมุน

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:05:27 »
ผมไปเจอ คลิป มา ทำเอา งง ไปแปบๆ เลย  
 http://www.youtube.com/user/EnergyReturnWheel
้นี่
อยากรู้ รายละเอียดอะครับ  แปบ ว่า  คุณภาพ แตกต่างกับปัจจุบัน อื่นๆ

เพราะ แม่ผมเค้า เครียดมากเลย เรื่องยาง กลัว มันจะระเบิด เวลาขับ ไกลๆ เกิน สอง ชม บอกให้เข้าปั้ม พัก ยางตลอด ถ้ามีไอ้นี่มาผมคงขับยาวๆอย่างสบาย ใจมาก

ERW นี่น่าจะเป็น innovation ใหม่จากเมืองนอกครับ ไม่มีลมยาง เกี่ยวข้อง แต่ใช้หลักเหล็กสปริงคุณภาพสูงและหน้ายางพร้อมแผ่นซับเสียงและแรงกระแทกอีกชั้น (ตามที่ youtube ว่า)

เมืองไทยอาจจะยังไม่มีข้อมูลเลยด้วยซ้ำ และการเอาเจ้านี่เข้ามาใช้ หมายถึงคุณต้องเอาล้อมาทั้งหมด รวมไปถึงกะทะล้อ และจะไม่มีคนถ่วงล้อเหมือนปกติได้ (ต้องถ่วงทีละจุด เหมือนล้อจักรยาน) ถนนเมืองไทยก็เรียบดี(ประชด) ลงหลุมทีล้อคงดุ้งไปเลยครับ

เรื่องการขับรถทางไกล ถ้าอยากให้รู้สึกปลอดภัย ในเมืองไทยตอนนี้คงมีแต่ลมยางไนโตรเจนครับ ที่ทำให้คนรู้สึกมั่นใจมากขึ้น
ดูแลสภาพยางก่อนขับรถทางไกล ตรวจเช็คลมยาง รอยรั่วซึม ระวังการตกหลุมบนถนนเมืองไทย เท่านี้ก็ปลอดภัยได้เยอะแล้วครับ

ผมเองขับรถทางไกลบ่อย ห้าหกชั่วโมงติดต่อกันก็ไม่มีปัญหาอะไรกับยาง จะมีปัญหากับคนขับมากกว่า (ง่วง เหนื่อย เบื่อ)
จอดรถพักคน ก็ได้พักรถพักยางเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:07:06 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:06:30 »
ยางแบบนี้ ขับลุยน้ำ/ทราย/โคลน มันจะไม่ต้านกำลังแย่เหรอครับ เพราะมันน่าจะเข้าไปอยุ่ในช่องว่าง ต้านการหมุน
เห็นด้วยครับ แถมทำให้ล้อแกว่งได้อีกต่างหาก หากมีดินซักก้อนติดอยู่ในรังผึ้ง ล้อก็ไม่ได้ศูนย์แล้ว
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:15:27 »
ตอนเบรกรถเด้งไปเด้งมาด้วยแฮะ

ออฟไลน์ Taezaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 19:11:27 »
 ผมเคยฟังรายการรถยนต์เขาบอกว่า ถ้าเราเติมลมยางอ่อนเกินไปคือไม่ตรงตามเสป็คยาง อาจจะทำให้ยางระเบิดง่ายขึ้นในการขับระยะทางไกลๆ เพราะถ้ายางอ่อนเกินไปจะเกิดการเด้งไปเด้งมาจนยางเกิดความร้อนและทำให้ลมภายในยางร้อนตามไปด้วย และเมื่อลมในยางร้อนมากก็จะขยายตัวมากเกินบวกกับยางร้อนๆผลก็คือยางอาจจะระเบิดได้ ดังนั้นควรตรวจเช็คลมยางอย่างสม่ำเสมอครับ แต่ลมยางปกติและสภาพดีว่งต่อเนื่องได้ไกลแค่ไหนผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 20:19:05 »
ผมว่าพวกโจรวางเรือใบและร้านปะยางรวมถึงเด็กเติมลมตามปั๊มคงตกงานกันถ้วนหน้าครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 02:30:38 »
เห็นด้วยครับ แถมทำให้ล้อแกว่งได้อีกต่างหาก หากมีดินซักก้อนติดอยู่ในรังผึ้ง ล้อก็ไม่ได้ศูนย์แล้ว
ถ้าผลิตจริงอาจจะต้องหุ้มด้านนอกและในยางเหมืองยางมีลมหนะครับ
H.