ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือความแตกต่างน้ำมันแต่ละยี่ห้อ  (อ่าน 2814 ครั้ง)

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
มีอะไรติดอยู่ในใจน่ะครับ คือเติม E20 ของปั้ม esso แล้วอัตราสิ้นเปลืองนั้นมากกว่าเจ้าอื่น ไม่ใช่ e20เท่านั้น E10 91 ก็เปลืองกว่าเช่นเดียวกัน  เปลืองที่สุดที่เคยเติมมาแล้ว  ก็เลยเกิดข้อสงสัยครับ ค่าความร้อนของน้ำมันแต่ละเจ้าไม่เท่ากันเหรอครับ เข้าใจว่า admixtureที่เติมไปนั้นแตกต่างกันออกไป  ประเด็นต่อไปคือรถยนต์อ่านค่าน้ำมันอย่างไร อ่านจากค่าความร้อนหรือ octane เพื่อคำนวณองศาจุดระเบิด

ปล. ทำไมรถผมนั้นสวนกระแสจัง คนอื่นเติม esso แล้วประหยัดกว่าเติม ptt ของผมกลับเปลืองกว่าซะงั้น ส่วนปั้มที่เติมแล้วประหยัดสุดคือ petronas แต่ก็อืดกว่าเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: อะไรคือความแตกต่างน้ำมันแต่ละยี่ห้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 19:06:16 »
แล้วแต่รถคุณ ชอบน้ำมันอันไหนมั้งครับ (ตอบแบบไร้เหตุผลสุดๆ)

แต่รถบ้านผม ทุกคัน เติม Shell ประหยัดที่สุดครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Re: อะไรคือความแตกต่างน้ำมันแต่ละยี่ห้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 19:36:18 »
ความแตกต่างที่สำคัญ คือ Additive package และ doping ratio (อัตราการเติม Additive ต่อน้ำมันหนึ่งลิตร)  แม้แต่ยี่ห้อเดียวกัน เช่น Shell ยังมี Fuel Save กับ V-Power ซึ่งมีคุณสมบัติสำคัญที่ต่างกัน
ประสพการณ์ส่วนตัว V-power diesel จะแรงและประหยัดกว่า (km/ltr.) Fuel Save

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 21:01:08 »
ผมเคยอ่านงานวิจัยของต่างประเทศจากเปเปอร์วิชาการระดับนานาชาติที่วิเคราะห์น้ำมันหลายๆ ยี่ห้อของอเมริกา โดยใช้เครื่อง GC-MS (Gas chromatograpphy hyphenated mass spectrometry)
งานวิจัยแบบนี้ของเมืองไทยไม่ค่อยพบครับ

พบว่าสารที่พบในน้ำมันแต่ละยี่ห้อมีจำนวนไม่เท่ากัน แต่เจอประมาณ 40 กว่าชนิด
และพบในปริมาณที่ไม่เท่ากันเลย

ดังนั้น หากจะหาข้อสรุปแบบเป้ะๆ แบบเจ้าของกระทู้ถามนั้น ยากแน่นอนครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 21:05:22 »
ผมขับได้หมดครับ หาความต่างไม่เจอ แต่ที่แน่ๆ คงมีบ้างครับ :D

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 15:36:20 »
เคยเติม Esso อยู่ไม่กี่ครั้ง แต่ได้ระยะทางต่อถังมากกว่าบางจากแบบเห็นได้ชัดเลยครับ