ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังให้ดี taxi ล้ออาจหลุดระหว่างขับ  (อ่าน 4107 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ระวังให้ดี taxi ล้ออาจหลุดระหว่างขับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 06:55:59 »
เมื่อวานตอนกลับบ้านขับแซงรถ taxi หน้าหมูคันนึงไปแบบชิวๆ แฟนผมเรียกให้ดูล้อหลังขวาของเขา ผมเห็นยังตกใจเลยครับ ล้อมันเหมือนไม่มีดุมกลาง เหวี่ยงวงล้อจนเหมือนจะหลุด ล้ออื่นสามัคคีกันดีแต่ล้อนี้เป๋ไปเป็มา ไม่ใช่ล้อแบะหรือปรับแคมเบอร์ให้หุบนะครับ มันเหมือนเมาเลยมากกว่า อย่างนี้ล้อมีโกาสหลุดได้ไหมครบ ฝั่งนั้นไม่มีโอกาสสังเกตุแน่ถ้าเป็นคนเรียกหรือคนนั่ง น่ากลัวจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: ระวังให้ดี taxi ล้ออาจหลุดระหว่างขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:19:35 »
ผมเคยเห็นครับเป็น Taxi เช่นกัน น่ากลัวมาก คิดในใจ อย่าหลุดมาตอนมีผู้โดยสารเป็นพอ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
Re: ระวังให้ดี taxi ล้ออาจหลุดระหว่างขับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:22:38 »
ประมาณ2-3ปีก่อน เคยขับรถสายมอเตอร์เวย์ช่วงกลางวัน ขับที่ความเร็ว110กิโลเมตรต่อชั่วโมงอยู่เลนขวา

ผมสังเกตุเห็นรถตู้โดยสารที่เขียนไว้ชัดเจนที่ท้ายรถว่าบรรทุกผู้โดยสาร14คน

อยู่เยื้องไปด้านหน้าซ้ายของรถผม ห่างประมาณ10-15เมตร ก็ขับไปเรื่อยๆ

สักพักเริ่มสังเกตุเห็นว่าล้อด้านหลังขวาของรถตู้มันหมุนเป๋แปลกๆ ปัดไปมา

ไม่กี่วินาทีมันเริ่มหลุดเป็นส่วนๆ คนขับน่าจะพยายามชะลอ ความเร็ว ผมก็เริ่มเบรกและออกห่าง แต่ยังดูอยู่

สุดท้ายล้อหลุดออกทั้งอันเลยแต่โชคดีไม่มีอะไรรุนแรงเพราะขับไม่เร็ว และรถบนถนนไม่มากและยังมีเวลาให้ชะลอความเร็วพอสมควรครับ

ยังคิดอยู่ว่า พวกบริษัทคิวรถสาธารณะ เขาไม่มีการตรวจเช็คสภาพอะไรเลยหรือ ::) หลอนไปเลย ต่อหน้าต่อตา :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:25:57 »
ปี 1989

ถนนพุทธมณฑล สาย 2

ตอนนั้น ครอบครัวผมใช้ Sunny B11 (ตอนนี้ขายทิ้งไปนานแล้ว)

กลับจากพิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้ง ขับอยู่บนถนน ขาเข้ากรุงฯ นั่นละ

รถสิบล้ออยู่ฝั่งซ้าย เรากำลังจะแซงขึ้นไป

จู่ๆ ล้อหลังซ้ายของรถบรรทุก หลุดออกมา ผมบอกคุณพ่อให้ดูไว้
พอจึงหวะหลุดออกมา คุณพ่อตัดสินใจเหยียบเบรก

ผลก็คือ ล้อหลังสุดฝั่งซ้ายรถสิบล้อ หลุดออกมา และพุ่งมาทางขวา
เข้ามาชนและเฉี่ยวที่หน้ารถของผมอย่างจัง....

ถ้าเราไม่เบรก ล้อจะพุ่งเข้าชนบานประตูหลังฝั่งคุณแม่นั่งอยู่
แล้วคุณแม่ผมจะเป็นอย่างไร?

รอตำรวจ รอประกัน ที่ชาตินึงกว่าจะมาถึง ด่าไปหลายยก

ที่แน่ๆ ต้องเสียเวลา แทนที่จะได้กลับบ้านเร็วๆ ต้องมาล่าช้า
เพราะความสะเพร่า ไร้ซึ่งความรับผิดชอบ ของทั้งคนขับ และเจ้าของสิบล้อ ที่แสนจะระยำมากๆ

เหตุเกิด บ่าย 4 กว่าจะออกจากโรงพัก ล่อเข้าไป 2 ทุ่มเกือบ 3 ทุ่ม...

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 13:10:59 »
ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะ นอกจากเรื่องล้อหลุดแล้ว
ลองดูดอกยางTaxi  ซิครับ ผมเห็นหลายคัน
เลยไม่รู้จะโล้นไปถึงไหน  ยังไม่เปลี่ยนกันอีก
นึกถึงผู้โดยสาร ยางเกิดแตกขึ้นมาซวยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 13:46:35 »
ครั้งสุดท้ายที่ผมนั่งรถทัวร์

เวลาประมาณ 6 ปีที่แล้ว

รถทัวร์ 2 ชั้น ผมนั่งบนขวา หน้าสุด กับแฟน คนเต็มคัน

เป็นเส้นทางลงใต้ เลยเพชรบุรีลงไปไม่มาก

ที่ความเร็วประมาณ 100-110 ด้านหน้ามี 10 ล้อ ไม่ได้บรรทุกของ

ขับอยู่ซ้ายและหักออกขวากระทันหัน เพื่อที่จะ "กลับรถ"

ไม่ทราวว่าเพราะอะไร มันก็พลิกคว่ำต่อหน้าผม แล้วก็หมุนม้วนไปตามถนน

ภาพที่เห็นคือ ชิ้นส่วนรถกระจายเต็มถนน ทั้งเพลาเอย เกียร์เอย ล้อเอย แล้วก็ชิ้นเล็กๆอีกไม่รู้อะไรต่ออะไร

แต่ที่ชัดสุด ผมว่าน่าจะเพราาทั้งอัน หลุดออกมากลิ้งอยู่กลางถนน

คนขับรถทัวร์ที่ผมนั่ง ยังไงก็เบรกไม่ทัน แต่เค้าหักหลบทุกอย่างได้แบบนิดเดียวจริงๆ

เหมือนเวลาดูหนังแล้ว มีรถใหญ่พลิกหมุนให้ดู แต่อันนี้ไม่ใช่แค่หมุน แต่กระจายแทบทุกชิ้น

แถมนั่งหน้าสุด ได้เห็นแทบทุกอย่าง

แค่ประมาณไม่ถึง5วินาที จากตอนที่มันพลิก หักหลบ รอด

และไม่ได้นั่งรถทัวร์อีกเลย นับจากนั้นมา

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 14:08:34 »
น๊อตหลุดรึเปล่า?

อาจจะเหมือน CIVIC FD ที่เคยเป็นประเด็นคันนั้น ที่เข้าศูนย์เช็คระยะแล้วช่างลืมขันให้แน่น

ล้อหลังแซงล้อหน้าตรง Local Road ดอนเมือง   จานเบรคกระจุยเลย

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:12:19 »
     เคยใช้ Benz Jumbo W161 เมื่อสัก 20 กว่าปีมาแล้ว เด็กที่บ้านขันน๊อตล้อไม่แน่น พ่อผมขับ Jumbo ผมขับ 120 Y ตาม  ช่วงต่างระดับฉิมพลีมุ่งหน้านครชัยศรี ล้อหลังซ้าย Jumbo หลุด วิ่งแซงล้อหน้า ต้องหยุดรถช่วยกันวิ่งตามไปเก็บมาใส่คืน จานเบรคครูดกับถนนจนสึกไปหน่วยหนึ่ง พอวิ่งต่อไปได้ !!!!!!  น่ากลัวมาก

ควรเช็คน็อตล้อกันไว้บ้างนะครับ โดยเฉพาะก่อนเดินทางไกล

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:17:31 »
ไม่รู้นอกประเด็นมั้ย เคยโดนตะปูตำล้อรถยางแบนเลยขับไปกะเติมลมที่ปั๊มแล้ววิ่งไปปะยาง แต่ที่เติมลมที่ปั๊มดันเสีย ยางอะหลั่ยก็ไม่มี เลยถามเด็กปั๊ม น้องเขาบอกว่าหน้าปั๊มมีร้านรับปะยองรถพ่วงรถ 10 ล้ออยู่ เลยเอาเข้าไปทำครับ ประเด็นไม่อยู่ที่รถผม แต่อยู่ที่กำลังรอปะยางอยู่ครับมีการสนทนากันระหว่างพี่คนขับรถพ่วงกับเจ้าของร้าน คือพี่แกนำรถพ่วงมาสลับยางหน้ากับยางหลัง โดยจากการดูสภาพเยินทั้งคู่ เจ้าของร้านเลยบอกว่าจะสลับทำไม มันสภาพไกล้เคียงกันนะ พี่คนขับรถพ่วงตอบว่าเอาล้อที่ดูดีกว่าไว้ข้างหน้า ล้อแย่กว่าไว้หลังถ้ามันระเบิดก็ยังพอน่าจะรอดได้ ผมฟังแล้วเหวอเลย เพราะก็เข้าใจเจ้าของรถว่าคงไม่สามารถจะเปลี่ยนล้อได้ตามกำลังเงินของพี่เขา แต่ต้องเสียงกับชีวิตนี่มันก็ไม่น่าจะคุ้มนะ ผมฟังแล้วก็จ่ายค่าปะยางแล้วก็กลับบ้านไป และระวังตัวเวลาขับตามหรือแซงรถใหญ่ ๆ มากขึ้น ไม่จำเป็นไม่อยากเข้าใกล้จริง ๆ