ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่น Golf GTI แต่กังวลเรื่อง 0 ครับ  (อ่าน 5726 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
อยากเล่น Golf GTI แต่กังวลเรื่อง 0 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:44:01 »
ขอคำแนะนำ ด้วยครับ กังวล เรื่อง 0 บริการนะครับ รถนำเข้าทั้งคัน เรื่องอะไหล่จะรอนานไหม แล้วแพงมากไหมครับ
กะใช้เป็นรถคันแรกนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: อยากเล่น Golf GTI แต่กังวลเรื่อง 0 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:24:42 »
รถคันแรก และรถคันเดียว ไม่แนะนำครับ นอกจากว่าที่บ้านมีรถสำรองเผื่อฉุกเฉิน แต่ถ้าใจรักจริงๆก็จัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: อยากเล่น Golf GTI แต่กังวลเรื่อง 0 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 13:16:32 »
ศูนย์นี่ปัญหาใหญ่ เพราะฉนั้น มองรถ รุ่นอื่นเลยครับ หรือ ลอง 86 ของ โตโยต้า ก็พอได้นะครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 13:40:35 »
รถคันแรกห้าม

มีรถอื่นใช้ตอนซ่อม... ซื้อเลยครับๆ รถดี แต่เมืองไทยซ่อมยาก

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:11:50 »
พวกเพื่อนๆผมที่ใช้กันก็ไม่กังวลอะไรเท่าไหร่นะครับ เพราะเค้าก็ไม่เข้าศูนย์กันเท่าไหร่ ส่วนมากก็ทำข้างนอกกัน ศูนย์เอาใว้สั่งอะไหล่หรือถ้าช้าก็สั่งเอง แป๊ปๆก็ได้แล้วครับ เล่น Volks ต้องทำใจเรื่องความสะดวกครับ เพราะบางทีเผลอๆอาจจะซ่อมรถเป็นเลยก็ได้ เพราะต้องเรียนรู้ ทำความเข้าใจ ศึกษาเรื่อยๆ ซักพักจะเริ่มคุยกับช่างได้ ซ่อมเองได้ สรุปใจรักซื้อได้ครับ ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:12:56 »
อันที่จริงไม่น่ากลัวขนาดนั้นนะครับ แต่ต้องทำการบ้านเรื่องที่ซ่อมเยอะหน่อย Golf ผมว่าไม่น่ากลัวครับ

ที่เห็นแล้วคิดว่าน่ากลัวคือ Evoque / XJF ตอนนี้เห็นเริ่มเยอะ เทคโนโลยีมันอัดแน่นเต็มคันกลัวว่าถ้ารวนขึ้นมาเข้าศูนย์ก็เอาไม่อยู่

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:29:44 »
รถคันแรกผมว่าดูรถยุ่นดีกว่านะ กลัวเวลามันพัง ไปไม่เป็นเลย
H.

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:33:44 »
รักกันจริง ก็ ซื้อได้ครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:51:28 »
รถใหม่ มันจะพังง่ายขนาดนั้นเลยหรอ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 16:03:05 »
รถน่ะ ไม่ค่อยจะเสียหรอกครับ ส่วนศูนย์บริการก็อย่างที่หลายๆคนบอก อู่นอกจบๆมีเยอะ อย่าไปกลัวครับ รถยี่ห้อนี้เอาจริงๆทนมากๆเลยนะครับ รถตู้บ้านผม เพิ่งขายไป 11 ปีก็ซ่อมทั่วไปมีแพงบ้างก็ตามอายุการใช้งานครับ คนส่วนใหญ่ก็ยังติดภาพลักษณ์ ของยนตรกิจอยู่ แต่ในเมื่อมีอู่นอกดีๆจะกลัวทำไมครับ วอลโว่ก็เป็นอีกยี่ห้อที่คนชอบบ่น แต่คนพูดบางคนก็ไม่เคยสัมผัส ค่าอะไหล่แพง อย่าลืมนะครับว่าของบางชิ้นต้องสั่งจากทางยุโรป ราคากับระยะเวลาการรอก็นานหน่อยกับแพงเป็นปรกติเพราะค่าเงิน แถมบางคน ของที่ถึงเวลาเปลี่ยนกลับไม่เปลี่ยนเพราะยังใช้ได้แต่พอเวลาเสียมันลามไปเสียที่ส่วนอื่นด้วย ก็ว่าค่าซ่อมแพงผมว่าอย่างนี้ก็ไม่ค่อยยุติธรรม สักเท่าไหร่ ผมเองก็มีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีกับยนตรกิจมาเหมือนกัน ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ผม จะหามือสองสภาพสวยๆมาใช้แล้วซ่อมอู่นอกเอาครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 16:15:30 »
ใจเย็นๆ  :)  โฟล์คมันก็คือรถตลาดที่ยุโรปโน่นเหมือนบ้านเราที่ต้องโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้น มันไม่เสียง่ายๆเหมือนคำคาครหาสมัยรุ่นพ่อเราหรอกหรอก ที่ต้องกังวลก็คือในกรณีที่มันสุดวิสัยเสียในส่วนที่แปลกๆเช่นระบบไฟฟ้าอะไรนั่นต่างหากที่ช่างศูนย์แก้ไขไม่ได้เพราะช่วงศูนย์เปลี่ยนอะไหล่เป็นอย่างเดียวซึ่งรถญี่ปุ่นบ้านๆก็เป็นเหมือนกัน ซึ่งก็จะเป็นที่จะต้องออกไปพึ่งช่างอู่นอกที่เป็นงานมากกว่ามีความรู้มากกว่า ถ้าใช้ในระยะ5ปีโดยที่ไม่โชคร้ายถึงขนาดต้องไปพึ่งอู่นอกทั้งที่รถยังอยู่ในระยะประกัน GTI ในฐานะรถคันแรกก็ไม่น่ากลัวอะไรมากมาย ราคาขนาดนี้ในรถญี่ปุ่นนั้นหายากครับที่จะตอบสนองได้ทำได้อย่าง GTI ถ้าไม่ใช่ระดับซูบารุหรืออีโวลูชั่น ลองตัดสินใจดู  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 19:00:30 »
 8) ที่บอกว่าเป็นรถคันแรกนี่คือ ไม่เคยซื้อรถเลย แต่เคยใช้รถมาแล้วเป็นของคนอื่น

หรือพึ่งขับเป็นต้องการรถใช้ครับ ก่อนอื่นต้องถามตัวเองว่าสนุกกับการขับรถไม๊

หรือว่าคิดว่ารถมีไว้ใช้งานไปถึงจุดหมายเท่านั้น ถ้าเป็นอย่างหลังอยากให้มอง

รถตลาดดีกว่าครับ แต่ถ้ามีความสนุกในการขับขี่ก็อย่ากังวลเรื่่องศูนย์เลยครับ

ถ้าไม่เจอ Defect จริงๆ ก็แทบจะไม่ได้เข้าศูนย์อยู่แล้ว ระยะการเข้า Service ทุก

15,000 กม. ก็เกือบปีนะครับ และหลังจาก ฟรีบำรุงรักษา ก็มีอู่นอกให้บริการเยอะ

ลองค้นหาดูเวปได้

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:21:40 »
เบสท์ไดรฟ์ของHLM สุดยอดอยู่แล้ว ได้รถที่ขับดีมาก ใช้น้ำมันสมเหตุสมผล ตกแต่งภายในดูดีมีสกุล เครื่องเสียงชั้นเลิศ ส่วนข้อด้อยก็ราคาขายต่อน่าจะตกเยอะกว่ารถตลาด(แหงๆ) 0บริการน้อย(ขายน้อยก็ไม่ขยาย0.ก็ถูกต้อง555)  ยิ้มรับกับข้อดี ยอมรับข้อด้อย ลองมองอีกมุม ว่า0บริการนัอยก็จริง.แต่รถก็น้อยด้วย คือเข้า0ไม่ต้องรอคิวซ่อมนาน(แต่อาจรออะไหล่นานน 5555) :P :P

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 21:11:51 »
ศูนย์ดีๆยังมีอยู่ครับ ใช้ไปเถอะครับ ไม่พังง่ายๆหรอกรุ่นนี้ ถ้าไม่กะทืบคันเร่งบ่อยๆจริง

ออฟไลน์ gurigo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 00:17:10 »
แนะนำให้ไปลองขับครับแล้วใช้ความรู้สึกตัดสินครับ ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:02:28 »
ถ้าคุณอยู่ใน กทม ไม่ต้องห่วงครับ

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 22:24:55 »
อู่นอกที่เซอร์วิสเครื่องบล็อคนี้ได้มีไหมครับ