ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าระหว่าง 𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 และ 𝐇𝐨𝐧𝐝𝐚 ใครมี 𝐐𝐮𝐚𝐥𝐢𝐭𝐲 ตัวรถมากกว่า  (อ่าน 3667 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
คุณภาพสี คุณภาพงานประกอบ คุณภาพพื้นฐานของรถ โตโยต้าชนะขาด

แต่ฟังก์ชั่น ออพชั่น งานดีไซน์บางรุ่น และการใช้งาน ฮอนด้าชนะ แต่บางรุ่นเช่นกัน

G9 VS ACV50 คุณภาพตัวรถ โตโยต้าชนะขาด G9 ได้แค่สวย กับขับคล่องตัว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
จากคนใช้ Honda มา 5 คัน และเคยมี Toyota อยู่ที่บ้าน กล้าตอบได้เลยว่า

วัสดุและงานประกอบต่างๆ นั้น Toyota ทำได้ดีกว่าจริงครับ แต่ Honda ก็ไม่ได้ถึงแย่ถึงขั้นรับไม่ได้นะ และก็ไม่ต่างกันแบบฟ้ากับเหว

แต่สิ่งที่ทำให้เลือก Honda มาตลอดคือ  งาน Design และสิ่งที่เรามองเห็นได้ด้วยตา / ergonomic และความสะดวกในการใช้งาน ผมว่าจุดนั้น Honda ทำได้ดีกว่า ทำให้เวลาเอาไปดูรถคันจริง หลายคนจะชอบ Honda มากกว่า

พอเราใช้ทั้งอารมณ์ ความรู้สึก และเหตุผลในการตัดสินใจเลือกรถคันนึงที่เหมาะกับเราจริงๆ ความชอบ มันมักจะมาก่อนเสมอครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ขอลอกหัวข้อนะครับ แยกใว้ชัดดี
1. คุณภาพเครื่องยนต์ => อันนี้คงเสมอกัน
2. คุณภาพตัวถัง => อันน้ก็ให้เสมอกัน แต่ Toyota เหนือกว่านิดหน่อย ในแง่ของสนิม คุยกับอู่ซ่อมก็บอกว่า Toyota ดีมากๆ รถเก่าๆไม่ค่อยมีสนิม
3. คุณภาพวัสดุภายใน => เหมือน To จะดีกว่านิดหน่อย แต่ถ้าเรื่องความสวย ช่องเก็บของ Ho ชนะขาดลอย
4. ความง่ายในการซ่อมบำรุงเอง => คิดว่าพอๆกัน ปกติไม่ค่อยทำอะไรเอง
5. ความง่ายในการถอดประกอบชิ้นส่วนภายในเอง => พอๆกัน ร้านถอดเครื่องเสียง ทำงานง่ายพอๆกัน
6. Usability & Ergonomic => Ho ชนะขาดลอย เชื่อไหม City กว้างกว่า Altis ตัวปัจจุบันทั้งคู่ และถ้า segment เดียวกัน ไม่ต้องสืบ
เพิ่มหัวข้ออีกหน่อย
7.งานประกอบตัวถัง => ใครก็ว่า Ho ไม่ค่อยเรียบร้อย แต่ๆ ประตูท้ายเบี้ยว รอยต่อ ขอบกระจก ประตูหน้า หลัง ไม่เท่ากัน To ก็ทำห่วยใด้เหมือนกัน อันนี้ให้เสมอ
8.งานสี => คนชอบว่า Ho แต่สีกระเทาะง่าย สีเหลือบ ไม่เรียบร้อย To ก็ทำใด้ อันนี้ให้เสมอกัน

สรุป รถสองยี่ห้อนี้ ใช้งาน 10-15 ปี ผมให้เท่ากันเลือกตามชอบเลย แต่ Ho ต้องระวังหน่อย รถออกตัวไหม่ๆ ต้องยอมรับว่าความรัดกุมเรื่องคุณภาพด้อยกว่านิดนึง ซึงแลกมาด้วยควมสวยนั่นเอง

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ถ้า 2 ตัวนี้ ระบบเกียร์เครื่องยนต์ honda ชนะ
คุณภาพตัวรถ toyota ชนะ
เลือกที่ขนาดตัวรถและการใช้สอย และที่สำคัญสุดคือราคาครับ ช่วงนี้โปรน่าจะดีมากๆ
ลองเทียบดูแล้วซื้อได้เลย