ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดหรือที่ไม่ติดสติกเกอร์  (อ่าน 6339 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
ผิดหรือที่ไม่ติดสติกเกอร์
« เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:07:14 »
นานๆจะมา แสดงความคิดเห็นซักที เรื่องมีอยู่ว่า

วันนี้ตอนเช้ามืด ได้ขับรถกระบะแค็บออกมาจากบ้าน พอออกมาได้สักประมาณ  500 เมตร ได้ยินเสียงอะไรสักอย่างดังที่กระบะหลังเลยจอดข้างทางแล้วดู ปรากฎว่า

ล้อหลังซ้าย แบนไปครึ่งล้อเห็นจะได้ เห็นน็อตตัวใหญ่เบ้งเสียบคายางอยู่ตัวนึง  ได้เรื่องแต่เช้า เลยจัดการเปลี่ยนยางอะไหล่ เสร็จแล้วว่าต้องรีบไปให้ทางร้านที่เคย

เปลี่ยนยางเมื่อกลางปีที่แล้วช่วยดูยางที่แบนว่าสามารถใช้งานต่อได้หรือไม่  เพราะมันแบนมากกลัวว่ามีปัญหากับหน้ายาง   พอไปถึงร้านก็ให้ช่างรีบตรวจเช็ค ช่าง

แจ้งว่าแค่สติมยางก็พอครับ แก้มยางไม่เป็นอะไร ผมก็เลยใช้สิทธิ์คูปองที่ทางร้านเคยให้ไว้ในการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ สลับยาง ลดให้ 10% เมื่อครั้งที่ไปเปลี่ยนล้อ 4

ล้อ  แจ้งทางร้านไปว่าจะใช้คูปองนี้ได้ไหม ปรากฎว่าทางเจ้าของร้านตอบกลับมาว่า คุณไม่ได้ติดสติกเกอร์ของทางร้านที่กระจกรถ  ทางเราไม่สามารถให้สิทธิ์ส่วน

ลดตามคูปองได้  ทางผมก็แย้งไปว่าสติกเกอร์อยู่ที่รถแต่ไม่ได้ติด เพราะติดแล้วมันเหนียวมากๆ แต่ผมเอาสติกเกอร์มาครับ  แต่ทางร้านก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าคุณไม่

ได้ติดสติกเกอร์ทางร้านเรา เราไม่ให้ส่วนลด    ผมก็เลยตัดปัญหายอมจ่ายทั้งหมด และคิดว่าคงไม่กลับไปใช้บริการอีกต่อไป ผมผิดมากด้วยหรือกับเรื่องแบบนี้

note: ร้านนี้ร้านใหญ่ที่สุดในต่างจังหวัด(จังหวัดหนึ่ง)ก็ว่าได้

ท่านอื่นๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับกับเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
Re: ผิดหรือที่ไม่ติดสติกเกอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:19:10 »
มองอีกมุมครับ ...
เหตุผลหนึ่งของการติด sticker ร้าน คือคุณก็จะเป็นสื่อโคตรสะนาให้ร้านไปด้วย
ส่วนลดหรอประโยชน์อื่นๆที่คุณจะได้รับ ก็คือค่าโฆษณาที่ทางร้านจ่ายให้คุณ
พอคุณไม่ติด sticker นี้ เฮียเจ้าของร้านก็คิดว่าคุณไม่ได้ช่วมโฆษณาร้านเขา เขาก็เลยไม่จ่ายค่าโฆษณาร้านให้คุณอ่ะครับ
แต่ ... ทั้งนี้ทั้งนั้น มีเงื่อนไข อะไรที่เป็นลายลักษณ์อักษรเกี่ยวกับการติด sticker นี้ก็ส่วนลดหรือเปล่าครับ?
ถ้ามีและไม่ได้บอกไว้ว่าต้องติดถึงจะได้ส่วนลด
ก็เอาไปโวย หรือ เอาไปประจานเลยครับ ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:28:58 »
ไปตั้งศูนย์ ใส่ลมไนโตรเจน ที่ร้าน โกศล หัวหิน ร้านเค้าจะมีสติ๊กเกอร์อยู่ 2 แบบ แบบแรกสีขาว เป็นตัวหนังสือชื่อร้าน เห็นชัด แบบที่สองเป็นแผ่นเล็กๆ ถ้ามีสติ๊กเกอร์อันเล็กนี้ ต่อไปมาเช็คลมยางในโตรเจน หรือยางรั่ว ปะให้ฟรี พอเอารถเข้าไป ผมบอกพนักงานเลย เดี๋ยวพอจะเสร็จ ไม่ต้องแปะสติ๊กเกอร์นะ เอามาให้ผม เดี๋ยวแปะเอง สติ๊กเกอร์อันใหญ่ ตัวหนังสือสีขาว ผมทิ้งถังขยะไปเลย แปะอันเล็กที่มุมด้านหน้าพอ ใบปัดน้ำฝนปัดไม่ถึง ใหญ่ประมาณ 2 หัวนิ้วโป้ง สีดำๆเขียวๆ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:30:15 »
ไม่จริงใจ เป็นผมรู้ว่าลูกค้าเดิมไม่คิดเล็กคิดน้อยขนาดนี้ครับ แค่มีสติกเกอร์ร้านเก็บไว้ผมก็โอเคแล้ว ซื้อใจไว้ให้ลูกค้าแนะนำเพื่อนต่อครับ

:-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:42:23 »
ก็ให้ถือว่าไม่เคยเห็นว่ามีส่วนลดล่ะกัน  เพราะถ้าเป็นผม ผมก็ไม่ติด ถ้าราคาเท่าๆกันผมก็ไปร้านอื่น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:57:47 »
ร้านต่างๆ ที่เราเอารถไปทำ ชอบแปะโมษณาของร้านตัวเอง

เป็นผม ผมก็ลอกออกครับ ถ้าจะลดราคาก็ลดมาเลย

มีอยู่ร้านนึงในเชียงใหม่ ตอนเอารถไปทำเครื่องเสียง บอกว่าให้มาเจาะงานเพิ่ม เพราะไม่ได้เจาะแผ่นหลัง

เสียงเบสไม่ออก ติดฟรี แต่พอไปติด จะเก็บค่าครอบลำโพง 2000 พัน

ฝันไปเหอะ

คงได้เงินเราแค่ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 13:58:21 »
นานๆจะมา แสดงความคิดเห็นซักที เรื่องมีอยู่ว่า

วันนี้ตอนเช้ามืด ได้ขับรถกระบะแค็บออกมาจากบ้าน พอออกมาได้สักประมาณ  500 เมตร ได้ยินเสียงอะไรสักอย่างดังที่กระบะหลังเลยจอดข้างทางแล้วดู ปรากฎว่า

ล้อหลังซ้าย แบนไปครึ่งล้อเห็นจะได้ เห็นน็อตตัวใหญ่เบ้งเสียบคายางอยู่ตัวนึง  ได้เรื่องแต่เช้า เลยจัดการเปลี่ยนยางอะไหล่ เสร็จแล้วว่าต้องรีบไปให้ทางร้านที่เคย

เปลี่ยนยางเมื่อกลางปีที่แล้วช่วยดูยางที่แบนว่าสามารถใช้งานต่อได้หรือไม่  เพราะมันแบนมากกลัวว่ามีปัญหากับหน้ายาง   พอไปถึงร้านก็ให้ช่างรีบตรวจเช็ค ช่าง

แจ้งว่าแค่สติมยางก็พอครับ แก้มยางไม่เป็นอะไร ผมก็เลยใช้สิทธิ์คูปองที่ทางร้านเคยให้ไว้ในการตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ สลับยาง ลดให้ 10% เมื่อครั้งที่ไปเปลี่ยนล้อ 4

ล้อ  แจ้งทางร้านไปว่าจะใช้คูปองนี้ได้ไหม ปรากฎว่าทางเจ้าของร้านตอบกลับมาว่า คุณไม่ได้ติดสติกเกอร์ของทางร้านที่กระจกรถ  ทางเราไม่สามารถให้สิทธิ์ส่วน

ลดตามคูปองได้  ทางผมก็แย้งไปว่าสติกเกอร์อยู่ที่รถแต่ไม่ได้ติด เพราะติดแล้วมันเหนียวมากๆ แต่ผมเอาสติกเกอร์มาครับ  แต่ทางร้านก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าคุณไม่

ได้ติดสติกเกอร์ทางร้านเรา เราไม่ให้ส่วนลด    ผมก็เลยตัดปัญหายอมจ่ายทั้งหมด และคิดว่าคงไม่กลับไปใช้บริการอีกต่อไป ผมผิดมากด้วยหรือกับเรื่องแบบนี้

note: ร้านนี้ร้านใหญ่ที่สุดในต่างจังหวัด(จังหวัดหนึ่ง)ก็ว่าได้

ท่านอื่นๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับกับเรื่องแบบนี้

อย่าไปที่นั่นอีกครับ สิทธิส่วนบุคคล บางร้านติดสติ๊กเกอร์ตั้งแต่รถจอดเลยไม่ได้ถามว่าต้องการรึป่าว ไม่เคารพสิทธิของลูกค้าเอาซะเลย

ไม่ทราบว่าร้านอยู่ กำแพงเพชรรึป่าวครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:00:59 »
ยังดีที่ทางร้านไม่บังคับติดที่ตูด ต้องเปิดให้ดูตอนใช้บริการว่าติดแล้ว...  :P
เป็นการตลาดที่ดึงลูกค้า หรือไล่ลูกค้าล่ะเนี่ย  เหมือนกับ Macdonald เลย บังคับติดสติกเกอร์ที่มุมขวาด้วย คนขับยิ่งไม่ค่อยชอบแปะมุมนี้กันอยู่

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:25:00 »
ที่ผมเจอบางร้านเค้าจะแปะด้านในประตูนะครับ คือเปิดประตูออกมาถึงจะเจอสติกเกอร์ ผมว่าก็โอเคนะครับ

ส่วนร้านที่ท่านเจอมาเป็นผมก็คงไม่เข้าไปใช้บริการอีกแล้วล่ะครับ เพราะผมคิดว่าถ้าเค้าซื้อใจลูกค้าซักหน่อย

ก็คงได้ใจลูกค้าไปได้อีกมากโขเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 15:18:43 »
หยิบออกมาแปะต่อหน้า แล้วลอกทิ้งต่อหน้าเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 16:22:24 »
อย่าว่าแต่ร้านเครื่องเสียงเลย.....

รถกระบะ ดี.... ของพ่อผมก็มีสติกเกอร์ศูนย์แปะอยู่ที่ฝาท้ายเหมือนกัน
ถ้ามีสติกเกอร์ศูนย์ใหนเอาเข้าศูนย์นั้นจะได้รับสิทธิลด 10%
แต่เวลาเอาไปเช็คระยะจะคิดเงินเต็ม แต่เจอผมตอกกลับไปว่ามีสติกเกอร์ต้องลด 10% สิ
ก็เลยได้ลดราคา
 ;D

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 16:39:51 »
ยังดีที่ทางร้านไม่บังคับติดที่ตูด ต้องเปิดให้ดูตอนใช้บริการว่าติดแล้ว...  :P
เป็นการตลาดที่ดึงลูกค้า หรือไล่ลูกค้าล่ะเนี่ย  เหมือนกับ Macdonald เลย บังคับติดสติกเกอร์ที่มุมขวาด้วย คนขับยิ่งไม่ค่อยชอบแปะมุมนี้กันอยู่

ของ McDonald's  ไม่ต้องติดเลยแค่ยกโชว์ให้ดูว่ามีก็ใช้ได้แล้วครับ ทำเป็นประจำ

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 16:56:27 »
มองในมุมกลับกัน ป้ายพรบไม่ติดไว้ในรถ ตำรวจไม่จับ....

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 17:09:39 »
ตอนเข้าติดเพื่อเอาส่วนลด
ทำเสร็จค่อยเอาสติ๊กเกอร์ออก

เรื่องสติ๊กเกอร์เล็กๆ
ร้านไม่น่าทำเป็นเรื่องใหญ่เลย
น่าจะซีเรียสเรื่องเซอร์ิวิสให้ลูกค้าดีๆมากกว่า

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 22:24:19 »

ผมเคยด่ากราดมาแล้วเรื่องร้านค้าแอบติดสติ๊กเกอร์ที่รถ

มีปากทำไมไม่ขอกันก่อน

แต่นี่ท่านเจอเล่นแง่แบบนี้

ละโมโหแทนเลย -*-

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 08:06:23 »
ไอ้here  แค่คนเคยมาใช้บริการร้านก้อต้องนับไว้แล้วว่านี่คือลูกค้า ต้องดูแลอย่างดี ต้องserviceให้ นี่แค่ไม่แป๊ะสติกเกอร์ ถึงกับไม่ยอมให้บริการ

สันดารแย่มากไอ้ร้านนี้ เลิกใช้ไปเลยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 08:35:21 »
ไม่ผิด ร้านผิด แฉตรงๆไปเลยครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 11:32:09 »
มันอยู่ที่ตอนให้สติ๊กเกอมีเงื่อนไขอะไรบ้างครับ ถ้าทางร้านระบุว่าจะได้ส่วนลดก็ต่อเมื่อติดสติ้กเกอ นั้นก็หมายความว่าคุณจะต้องติดถึงจะได้ส่วนลด แต่ถ้าทางร้านไม่ได้ระบุ ก็เป็นสิทธิ์ของคุณที่ควรจะได้ส่วนลด แต่ถ้าทางเจ้าของร้านต้องการรักษาลูกค้าก็ควรจะให้คุณ มันมองได้หลายมุมครับ

ออฟไลน์ fameta

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:23:02 »
ไม่รู้เงื่อนไขตกลงกันใว้อย่างไร ? ถ้าเราผิดเงื่อนไขข้อตกลงก็ต้องยอมรับหรือขอความเมตตาจากเขา
ถ้าไม่มีเงื่อนไขว่าต้องติดสติกเกอร์ที่เขาให้มาร้านก็ไร้จรรยาบรรณ บอกชื่อร้านออนแอร์ไปเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:39:32 »
ผมจะไมเข้าร้านนี้อีกต่อไปเลยครับ ถ้ารู้นะว่าร้านอยู่ตรงไหน

ส่วนมากผมไปร้านประเภท เจ้าของร้าน พูดขวานผ่าซากมากกว่า มันตรงดี ซ่อมถูกใจดี
ไม่ต้องโฆษณา แต่ทำดีผมชอบแบบนี้ครับ
ร้านแบบนี้หายากโคตรๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้