ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความรู้สึกสำหรับคนที่ได้ลอง x1 มาแล้วหน่อยครับ  (อ่าน 5048 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
เมื่อวานัดเซลล์ไปลอง x1 มาครับ เนื่องจากผมไม่ค่อยมีเวลาก็นัดกันหลายรอบเลยกว่าจะว่างตรงกัน
ก็บังเอิญว่าไม่ได้บอกว่าอยากลองตัวดีเซล พอไปถึงตัวดีเซลไม่อยู่เลยได้ลองแต่ตัวเบนซิน

พอลองแล้วผมรู้สึกว่ามันคล้ายๆรถญี่ปุ่นที่ช่วงล่างออกแนวแน่นๆ รู้สึกเหมือนกำลังขับรถคันเล็กๆ ที่น้ำหนักตัวไม่เยอะ เหมือนมันดูไม่ค่อยหนักแน่นแบบที่คิดว่ามันน่าจะเป็น
แล้วช่วงล่างมันก็ค่อนข้างกระด้าง แต่ก็รู้สึกได้ว่ามันมีความนิ่งอยู่พอสมควรครับ ทีนี้ก็เลยไม่แน่ใจว่าความรู้สึกผมมันถูกต้องหรือเปล่า
คือไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อน เคยแต่ลองขับสั้นๆ ใจก็คิดว่ามันต้องนุ่มหนึบน่ะครับ (เคยลองขับ volvo xc60 แล้วคิดว่าความนุ่มประมาณนั้นคือแบบที่ชอบครับ)

น้องเซลล์บอกว่าอาจจะเติมลมยางมาแข็งไป แล้วอีกอย่างตัวเบนซิน 136 แรงม้านี่ผมขับค่อนข้างไกลพอสมควรก็ยังไม่ชินกับคันเร่งและเบรคมันเลย คือขับแล้วมีกระยึกกระยักตลอด
แต่หลังจากลอง x1 แล้วเซลล์ชวนให้ลอง 320d GT กับ 320i อีก 2 คัน ผมก็เลยลองแค่ระยะสั้นๆ เพราะเกรงใจน้องเค้า ปรากฎว่าผมกลับขับสองคันนี้ได้ smooth กว่าทั้งการเร่งและเบรค ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำไมครับ

ทีนี้แฟนผมใจไปทาง x1 อยู่แล้วข้อเสียอะไรเธอก็ไม่สนใจอยู่แล้วครับ จริงๆ ก่อนจะลองขับผมก็คิดว่า x1 จะตรงกับการใช้งานของที่บ้านมากกว่า 320 อยู่แล้ว
แต่พอลองขับแล้วผมกลับรู้สึกว่า 320 ขับได้ดั่งใจกว่า ช่วงล่างนุ่มกว่า และเก็บเสียงดีกว่า

ถ้าผมไปลอง x1 อีกครั้งแต่ลองตัวดีเซลแทน คิดว่าความรู้สึกมันจะดีกว่าเบนซินมั้ยครับ โดยเฉพาะเรื่องฟิลลิ่งของคันเร่งและเบรค
เพราะผมคิดว่าเครื่องเบนซินน่าจะไม่แรงพอแน่ๆ เมื่อวานลองบนโทลล์เวย์ช่วงจาก 100-170 ผมเหยียบคันเร่งคิดว่าน่าจะสัก 80% กว่าจะถึง 160 นี่ก็นานเหมือนกันครับ แต่ถ้าช่วง 60-120 ก็พอไหวอยู่
จริงๆ ผมคิดว่าจะไปเร่งแซงพวกวีออสนีน่าจะยังมีเหนื่อยเลย เอาดีเซลไว้ก่อนน่าจะดีกว่าครับ

คิดว่าจะตัดสินใจช่วงเดือน ธันวาโน่นเลยครับ ตอนนี้เท่าที่ได้เงื่อนไขมาก็แค่ส่วนลด 7 หมื่นพร้อมประกัน และบัตรเติมน้ำมัน 15,000 ครับ คิดว่าเดี๋ยวคงมีเงื่อนไขดีกว่านี้
แต่ถ้าเป็นรถทดลองขับได้ส่วนลด3 แสน+ ไมล์ไม่เกิน 5 พันครับแต่สีไม่ถูกใจเท่าไหร่ และก็ไม่ได้รีบด้วยครับ (ใจยังเสียดายคันเก่าอยู่ครับพอจะขายๆ ก็เปลี่ยนใจทุกที)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
เคยลองดีเซลสมัยประกอบนอกเข้ามาใหม่ๆ
เร่งพอใช้ ไม่ได้แรงมาก ขับเฟิรมๆ ไม่นุ่ม ไม่โยกเลย จะกระด้างเวลาลงหลุมครับ  เสียงซีรี 3 เก็บดีกว่าอยู่แล้วครับ ผมไม่ชอบแป้นเบรคที่ตั้งชันเหมือนมินิ ใน x1 ด้วย

ถ้าราคาตอนนี้ ถ้าไม่ได้ใช้เบาะหลังขนของ ไป ซีรีย 3 คุ้มกว่าครับ เครื่องแรงกว่า นุ่มกว่า แต่เสียตรงใกล้ตกรุ่นละ

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
เคยเทสตัวก่อนนี้
ไม่ประทับใจ  หนีแว้นซไม่ออกหรอกครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ควรลองtestให้ครบทุกรุ่นก่อนแล้วค่อยตัดสินใจครับ ยิ่งถ้าเคยเป็นลูกค้าเก่า บางศูนย์ให้รถไป test ที่บ้านหลายวันเลยนะครับ   

X1 18i  1499cc 136 แรงม้า  2299000  0-100 9.7
X1 18d 1995cc 150 แรงม้า  2499000  0-100 9.2
ทั้ง2รุ่นถ้าแรงไม่พอก็เอาไป reflash ecu อัตราเร่งน่าจะดีกว่าเดิมเกิน 1 วินาที

ปกติอัตราเร่ง bmw จะบวกประมาณ 1 วินาทีจาก spec โรงงาน
18i   0-100 9.7+1 = 10.7
18d  0-100 9.2+1 = 10.2
Vios  0-100 = 11.62
ที่บอกว่าตัวเบนซินเร่งแซง vios เหนื่อยนี่ไม่ใช่แน่ๆครับ คุณไม่กดคันเร่งเต็ม 100% ล่ะครับ จะได้รู้สมรรถนะของรถที่แท้จริง ซื้อรถมาใช้ทั้งทีลองให้เต็มที่ครับ ส่วนเรื่องราคาและส่วนลดอื่นๆ ตอนนี้รถเพิ่งเปิดตัว ส่วนลดและของแถมยังไม่เยอะครับ ถ้ารอได้น่าจะประหยัดไปได้หลายหมื่นครับ ผมแนะนำให้คุณโทรไปที่แต่ละศูนย์และขอเบอร์เซลล์เก็บไว้ แล้วคอยโทรเช็คครับ ที่ไหนให้ข้อเสนอส่วนลดที่ดีที่สุด ก็ซื้อที่นั่นครับ

ออฟไลน์ SM.

รอลองดีเซลก่อนครับ ค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ Pegasus7700

เห็นด้วยว่า เร่งแซงพวกb car ขาซิ่ง ไม่ค่อยออก

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ checkmate

ผมลองตัว 18d มาแล้วครับ สุดทางด่วนรอบนึง สรุปเลยคือ กำลังเครื่องธรรมดา ไม่ได้ขี้เหล่ แต่ไม่ได้ดีเด่ อะไร

เบาะรองนั่งเล็กเหมือน countryman นั่งไม่สบายแถมแข็ง  การเก็บเสียงเป็นสิ่งที่ผมตกใจมากที่สุด เสียงยางเข้าห้องโดยสารดังมาก

ถ้าเทียบ X1 กับ 320i ผมไป 320i ครับ สบายกว่า แม้จะได้พื้นที่ใช้สอยน้อยลง

ออฟไลน์ iamnobody

จริงๆแล้วผมเคยขับตัว 18d มาตอนที่เป็น cbu มาใหม่ๆ ครับ แต่พอดีตอนที่ไปลองเห็นว่าอุปกรณ์มันน้อยมาก
ก็เลยไม่ได้สนใจครับ แล้วเซลล์ก็ให้วนเข้าซอยข้างโชว์รูม ขับได้ไม่เกิน 50 กม/ชม. เลยจับความรู้สึกอะไรไม่ได้
แต่เหมือนว่าช่วงล่างจะนุ่มกว่าคันที่ลองเมื่อวันก่อน (อันนี้ผมอาจจำผิดก็ได้ครับ)

เดี๋ยวก็คงจะไปลองอีกทีก่อนค่อยตัดสินใจครับ คราวนี้จะพกที่วัดลมยางไปด้วย ;D ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องรถตัวนี้ด้อยกว่าเด่นกว่าในแง่การใช้งาน อันนี้เข้าใจได้ครับ เพื่อนๆพี่ๆ ก็แนะนำตามหลักการกัน เอาไปเป็นข้อมูลเยอะๆ ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

แต่ ... ซื้อรถให้ ผบ. นี่เป็นอะไรที่ไม่ง่ายนะครับ ยิ่งผมเห็นประโยคนี้แล้ว อดเป็นห่วงไม่ได้ครับ

ทีนี้แฟนผมใจไปทาง x1 อยู่แล้วข้อเสียอะไรเธอก็ไม่สนใจอยู่แล้วครับ จริงๆ ก่อนจะลองขับผมก็คิดว่า x1 จะตรงกับการใช้งานของที่บ้านมากกว่า 320 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

จริงๆแล้วผมเคยขับตัว 18d มาตอนที่เป็น cbu มาใหม่ๆ ครับ แต่พอดีตอนที่ไปลองเห็นว่าอุปกรณ์มันน้อยมาก
ก็เลยไม่ได้สนใจครับ แล้วเซลล์ก็ให้วนเข้าซอยข้างโชว์รูม ขับได้ไม่เกิน 50 กม/ชม. เลยจับความรู้สึกอะไรไม่ได้
แต่เหมือนว่าช่วงล่างจะนุ่มกว่าคันที่ลองเมื่อวันก่อน (อันนี้ผมอาจจำผิดก็ได้ครับ)

เดี๋ยวก็คงจะไปลองอีกทีก่อนค่อยตัดสินใจครับ คราวนี้จะพกที่วัดลมยางไปด้วย ;D ;D

อย่าไปเกรงใจครับ โทรไปคุยและนัดล่วงหน้าเลยบอกไปว่าขอลองรถเต็มๆนานๆ วิ่งให้ครบทุกรูปแบบการใช้งานที่คุณต้องการ ทางด่วน รถติด ทางขรุขระ etc.

ปล. ผมว่าคุณจบที่ 18d แน่ๆ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
จากประสบการณ์ 528i ผมว่าช่วงแรกๆ ที่ขับ รู้สึกมันแข็งและกระด้างไปหน่อย  ต่อขับไปสัก
สามสี่เดือน มันนุ่มลงมากๆ  นึกว่าลมยางอ่อน เข้าศูนย์ไปเช็ค  มันก็ไม่อ่อน  ถ้าไมล์ยังไม่ถึง
1000-2000 กม. ผมว่ามันยังใหม่เกินยังไม่เข้าที่เข้าทาง

ยังไม่เคยขับ  X1  แต่ 320d GT Sport เอาไปเลย 5 ดาว  มันขับโครตดีเลย  ดีกว่าซี่รี่ส์ 5 ด้วย
320i ก็ดีมากครับ แต่ยังสู้ GT ไม่ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

มาเก็บข้อมูลครับ แสดงว่า ถ้าหลังจากนี้ไป3-5ปี ถ้าเล่นมือ2 เล่น 320d หรือ 320i ดีกว่าเล่นX1 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

อยากรู้หน่อยครับ
ตัว GT กับ X รูปแแบการใช้งานมันต่างกันมากมั้ยครับ
พอดีไม่ค่อยจะติดตามรถแนวนี้
ยิ่งพวก 3GT X3 X4 ฟีลลิ่งมันจะยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ vicc

• Newbie
  • *
เคยไปลอง X1 ตัวเบนซิล ตอนเปิดตัวใหม่ๆ ลองแล้วไม่ประทับใจเอาซะเลย เบาะเล็ก ช่วงล่างกระด้าง เสียงภายนอกเข้ามาในห้องโดยสารเยอะ โดยเฉพาะตอนใช้ความเร็ว ถ้าปิดตาแล้วนั่งหรือขับ คิดว่ากำลังขับรถกะบะอยู่ซะอีก ทำให้ตัดสินใจได้ทันทีว่า เอา F30 ดีกว่า