ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องหลอดไฟรถจักรยานยนต์น่ะครับ  (อ่าน 5872 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอถามเรื่องรถจักรยานยนต์น่ะครับ :)

ผมใช้Honda dream ก้นมนครับ     อยากถามเกี่ยวกับเรื่องหลอดไฟหน้าครับ

1.คือไฟหน้าใช้หลอดอะไรดี  ยี่ห้ออะไรดีครับ  ที่สามารถใส่ได้  สว่างกว่าของเดิมอ่ะครับ
ช่วยแนะทีครับ  หลอดไฟเดิมstanleyมันไม่ค่อยสว่างซักเท่าไหร่อ่ะครับ   ยิ่งอยู่บนถนนที่มีไฟก็โดนข่มหมด
ถนนต้องมืดมากๆถึงจะเห็นไฟเด่นชัดอ่ะครับ :o    ขับตอนมืดชอบไปตกหลุมเล็กบ่อยอ่ะครับ
ช่วยแนะนำให้ทีครับ  ขอที่สว่างชัดเจนและไม่ผิดกฏหมายครับ :D

2.จากข้อ1สามารถหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ (อยู่เชียงใหม่)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าน่ะครับ ;)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องหลอดไฟรถจักรยานยนต์น่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:34:41 »
คนในเวป CBR เค้าเชียร์ยี่ห้อ "ออสแรม" กันนะครับ  ;D

แต่ระวังเรื่องค่าวัตด้วยนะ วัตมาก=สว่างมาก แต่จะทำให้ร้อนขึ้น บางทีถึงขั้นโคมไฟหน้าละลายได้
ลองหาที่วัตมากกว่าเดิมซักหน่อยก็น่าจะโอนะ  ต้องถอดเอาไปเทียบขั้วที่ร้านขายหลอดไฟเลยครับ
แบทตารีก็มีผลนะ ลองหาแบทยี่ห้อ FB ที่แอมป์มากว่าเดิมสัก 1 แอปม์มาใส่จะดีขึ้นครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ครีมนะครับ น้องที่รู้จักก็ไม่บ่นเรื่องไฟหน้านะ  ;)

เรื่องจะให้ไฟหน้าดรีมสว่างเด่นบนถนนใหญ่เป็นเรื่องยากครับ เพราะเป็นรถเล็กระบบไฟจึงไม่สว่างมาก
ถ้าเป็นรถใหญ่พวก CBR NINJA เค้าจะใช้ขั้วไฟและหลอดไฟหน้าของรถยนตร์จึงสว่างกว่ารถเล็กครับ

ออฟไลน์ cvmatic

• **
Re: ขอถามเรื่องหลอดไฟรถจักรยานยนต์น่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 18:07:55 »
คนในเวป CBR เค้าเชียร์ยี่ห้อ "ออสแรม" กันนะครับ  ;D

แต่ระวังเรื่องค่าวัตด้วยนะ วัตมาก=สว่างมาก แต่จะทำให้ร้อนขึ้น บางทีถึงขั้นโคมไฟหน้าละลายได้
ลองหาที่วัตมากกว่าเดิมซักหน่อยก็น่าจะโอนะ  ต้องถอดเอาไปเทียบขั้วที่ร้านขายหลอดไฟเลยครับ
แบทตารีก็มีผลนะ ลองหาแบทยี่ห้อ FB ที่แอมป์มากว่าเดิมสัก 1 แอปม์มาใส่จะดีขึ้นครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ครีมนะครับ น้องที่รู้จักก็ไม่บ่นเรื่องไฟหน้านะ  ;)

เรื่องจะให้ไฟหน้าดรีมสว่างเด่นบนถนนใหญ่เป็นเรื่องยากครับ เพราะเป็นรถเล็กระบบไฟจึงไม่สว่างมาก
ถ้าเป็นรถใหญ่พวก CBR NINJA เค้าจะใช้ขั้วไฟและหลอดไฟหน้าของรถยนตร์จึงสว่างกว่ารถเล็กครับ

ไม่ถึงกับเอาเด่นบนถนนครับ  แค่อยากให้สว่างชัดเจนกว่าเดิมก็พอ (เพราะชอบไปลงตามหลุมบ่อเล็กๆบ่อย มันมองไม่ค่อยเห็น)
แล้วถ้าเปรียบเทียบ พวกรถครอบครับรุ่นใหม่สว่างกว่าอยู่ดี :)

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 14:18:17 »
ต้องเปลี่ยนgenerator ของมันด้วยถึงจะมีไฟพอสำหรับหลอดไฟวัตสูง ไม่ใช่อยู่ที่หลอดอย่างเดียว