ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถที่สามารถใส่จักรยานในเก๋งได้โดยไม่ต้องถอดล้อหน่อยครับ  (อ่าน 9430 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
น้าผมกำลังหารถยนต์ไว้ใช้ไปเที่ยวดอย แล้วแกชอบปั่นจักรยานด้วย
โจทย์คือรถคันนี้สามารถใส่จักรยานได้โดยไม่ต้องถอดล้อ ใส่เข้าไปในเก๋งเลยนะครับ
ไม่เอารถกระบะ เพราะบางทีต้องจอดรถทิ้งไว้
เวลาออกไปเที่ยวก็จะมีจักรยาน 1-2 คัน คนนั่งอีก 2-3 คน พร้อมกระเป๋า
จักรยานเสือภูเขา Frame Size 17.5 ล้อ 29 นิ้ว
งบมือสอง 3-5 แสนบาท หรือป้ายแดง 6-7 แสนบาท
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
mobilio ครับ

ใส่ของสบายๆ  :)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
mobilio ครับ

ใส่ของสบายๆ  :)

ผมว่าจักรยาน 1-2 คัน ไม่ถอดล้อหน้า กับผู้โดยสารอีก 2-3 คน มันจะไม่ได้นะครับ

ถ้าไม่ถอดล้อ ผมว่าไม่พ้นรถตู้ครับ ถูกหน่อยแต่เก่าก็หัวจรวดครับ แจ่มเลย

ออฟไลน์ yod artstu

ถอดล้อหน้าเถอะครับ ใส่เข้าออกง่ายมาก แล้วจะเลือกรถได้อีกหลายคันเลย
งบมือ 1 ได้ Mobilio รุ่นล่างสุด ไม่มีเบาะหลังให้เกะกะ เอาจักรยานไปวัดเลย

ส่วนตัวใช้ Freed ใส่ได้แค่ หมอบขนาด 50 เสียบกลางคันเดียว จักรยานพับล้อ 20 อีก 2
ลถ้าไม่ถอดเบาะแล้วงบแค่นั้น และไป 3-4 คนก็รถตู้เท่านั้นครับ

StepWGN ก็เกินงบ มือ2 อยู่ที่ ล้านต้นๆ
: )

JONNY

• บุคคลทั่วไป
EVE ไม่รู้ใส่ได้ถึง2คันหรือเปล่า
อีกคัน PJS พับได้ราบเรียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 13:30:01 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
Stepwgn ครับ ถ้าตามโจทย์นี้เลยนะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่น่าจะมีครับ ถ้าจักรยาน ใหญ่ขนาดนี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ H.

โจทย์แบบนี้ รู้สึกว่าใกลเคียงสุดคง H1 ถอดเบาะตั้งแต่แถว 2 ออกละครับ ซึ่งก็ไม่ตอบโจทย์ผู้โดยสาร 2 คนขึ้นไปอีก

http://wheelswrite.com/2012/02/24/hyundai-h1-multicab-2-5-vgti-6-seater-diesel-5-spd-automatic-van-review/
H.

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าต้องการเข้ารถทั้งหมดรถตู้สถานเดียวครับไม่มีรถคันไหนทำได้  รึไม่ก็พวก SUV ใหญ่ๆมากๆไปเลย 

ยิ่งล้อ 29 ด้วยแล้ว 2-3 คันด้วย  นี่ต่อให้กระบะยังยากเลยครับ

รึถ้าไว้ข้างนอกได้บ้าง PPV เลยครับ หลับตาจิ้ม ใส่รถคันนึง 

อีกสองคันใส่ rack thule 591  บนหลังคาไม่ถอดล้อ  สองคัน

ไม่มีไอ้บ้าที่มายกรถท่านไปหรอกครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ diow_1991

ขอบคุณครับ
ผมไปบอกข้อมูลกับน้าผมแล้ว ตกลงแกยอมที่ถอดล้อ จะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้น
ตอนนี้แกคงจะไปดู Mobilio ก่อน แล้วค่อยมาคิดอีกที

ออฟไลน์ Turin

เอางบ 2-3 แสนไปซื้อ Bike Friday ได้ 3 คันพอดีๆ รถใช้คันเดิม

ไม่ได้กวนนะครับ ผมขี่จักรยานและเอาจักรยานเข้าไว้ในรถแบบที่คุณต้องการเด๊ะ แต่เอาเข้าจริงๆขับทางไกลเอาจักรยานไว้ในรถ เกิดมีอุบัติเหตุขึ้นมา โดนจักรยานปลิวมากระแทกนี่น่าจะเจ็บหนักนะครับ ดีไม่ดีอาจมีคอหักได้

นี่ก้อว่าจะหาเรื่องงอกรถพับ แหะๆ

ออฟไลน์ tidno1

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นหมอบหรือล้อ 26 นิ้วยังพอมีตัวเลือกเยอะครับ
ถ้าล้อ 29 นี่เห็นด้วยกับหลายคนก่อนหน้าเลยว่าต้องรถตู้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ w212cdi

รถเก๋งคงไม่มีรุ่นไหนใส่ได้ครับ

น่าจะดูรถตู้ เหมาะกว่า

ออฟไลน์ JeansZ

รถ ใส่​จักรยาน ล้อ 29 2 คัน โดย​ใส่​ไว้​ในเก๋ง นั่ง​ได้ 2 คน​ขึ้นไป พร้อมสัมภาระ

ผม​ก็​คิด​เหมือนท่าน​อื่นๆ เลย​ครับ รถตู้สถานเดียว และยังต้องเอามาถอดเบาะด้วย แต่​ที่​เหมาะ​สุด​คือ Hiace ตัวตู้​ทึบ ข้างหลัง​ใส่จักรยาน สัมภาระ​และอุปกรณ์แคมปิ้งได้​สบาย ถือว่า​เหมาะกับ​กิจกรรม camping มาก​ทีเดียว

รถกระบะ ติด​หลังคา​ท้ายก็ได้​ครับ แต่​จาก​ขนาด​ล้อ​ของ​จักรยาน คง​ต้อง​เป็นตัวแค็ป แต่แนะนำให้ลอง​ไปดู​รถ​ดัดแปลงของ Carry boy ก่อน​ครับมีให้เลือกหลายแบบ ผม​เคย​เห็น​ใน​งาน​มอเตอร์เอ็กซ์โปปีก่อน เขาเอา Vigo ตัว​ตอน​เดียวเครื่อง 3.0 มา​ดัดแปลงเป็นรถแนว Camping SUV ดู​ลงตัวมากๆ ครับ ไร้รอยต่อ นั่ง​ได้ 6 คน​เลย​ครับ (เบาะ​หน้าแบบกระบะ​ตอน​เดียว นั่ง​ได้ 3 คน เบาะหลังที่ติดเพิ่มได้อีก 3 คน) ด้านหลังใส่​จักรยานและ​ของ camping ได้สบายครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2