ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าระหว่าง 𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 และ 𝐇𝐨𝐧𝐝𝐚 ใครมี 𝐐𝐮𝐚𝐥𝐢𝐭𝐲 ตัวรถมากกว่า  (อ่าน 3868 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากสอบถาม สมช. 𝐇𝐞𝐚𝐝𝐥𝐢𝐠𝐡𝐭𝐦𝐚𝐠 2 เรื่อง 𝐐𝐮𝐚𝐥𝐢𝐭𝐲  ตัวรถ และ การเลือกรถ

- อยากถาม สมช.ครับว่าส่วนตัวคิดว่า 𝐐𝐮𝐚𝐥𝐢𝐭𝐲 ของตัวรถยนต์ไม่นับเรื่องการขับขี่ สมช. คิดว่าระหว่าง 𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 กับ 𝐇𝐨𝐧𝐝𝐚 ใครสูงกว่ากันครับ

- ถ้าจะเลือกซื้อรถยนต์ให้แม่บ้านไว้รับส่งลูก และ ทำธุระวันหยุด ส-อ. สมช. คิดว่าระหว่าง 2 คันนี้
  𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 𝐂𝐨𝐫𝐨𝐥𝐥𝐚 𝐂𝐫𝐨𝐬𝐬 𝐇𝐄𝐕 𝐏𝐫𝐞𝐦𝐢𝐮𝐦 กับ 𝐇𝐑-𝐕 𝐞:𝐇𝐄𝐕 𝐄𝐋 สมช.จะเลือกซื้อคันไหนให้แม่บ้านเพราะเหตุใดครับ

ออฟไลน์ Symphonic

อยากสอบถาม สมช. 𝐇𝐞𝐚𝐝𝐥𝐢𝐠𝐡𝐭𝐦𝐚𝐠 2 เรื่อง 𝐐𝐮𝐚𝐥𝐢𝐭𝐲  ตัวรถ และ การเลือกรถ

- อยากถาม สมช.ครับว่าส่วนตัวคิดว่า 𝐐𝐮𝐚𝐥𝐢𝐭𝐲 ของตัวรถยนต์ไม่นับเรื่องการขับขี่ สมช. คิดว่าระหว่าง 𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 กับ 𝐇𝐨𝐧𝐝𝐚 ใครสูงกว่ากันครับ

- ถ้าจะเลือกซื้อรถยนต์ให้แม่บ้านไว้รับส่งลูก และ ทำธุระวันหยุด ส-อ. สมช. คิดว่าระหว่าง 2 คันนี้
  𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 𝐂𝐨𝐫𝐨𝐥𝐥𝐚 𝐂𝐫𝐨𝐬𝐬 𝐇𝐄𝐕 𝐏𝐫𝐞𝐦𝐢𝐮𝐦 กับ 𝐇𝐑-𝐕 𝐞:𝐇𝐄𝐕 𝐄𝐋 สมช.จะเลือกซื้อคันไหนให้แม่บ้านเพราะเหตุใดครับ

ก่อนอื่น ขออนุญาตสอบถามกลับเกี่ยวกับนิยามคำว่า Quality ในทางทัศนคติของคุณพี่ก่อนครับ
ถ้าผมจะยกตัวอย่างเชนวัสดุแผงหน้าปัด

1. แผงหน้าปัดเป็นพลาสติกแข็ง ขึ้นรูปเป็นชิ้นใหญ่ มีจุดประกอบน้อย ทำให้ใช้งานนานไปแล้วยังคงแน่นอยู่ไม่มีเสียงดัง
    แต่เพราะเป็นชิ้นส่วนใหญ่ จำนวนชิ้นน้อย ทำให้ดีไซน์ดูเรียบ ๆ ไม่มีลูกเล่น ดูไม่แพรวหราว

2. แผงหน้าปัดเป็นพลาสติกแข็ง แต่แบ่งเป็นชิ้นส่วนประกอบย่อยหลายชิ้นประกอบเข้าด้วยกัน มีชิ้นที่พ่นสี
    ชุบโครม  ประกอบเข้าด้วยกันแล้วดูมีมิติ น่ามอง แต่เนื่องจากชิ้นส่วนประกอบเยอะ ใช้งานนานไปเกิดเสียงดังกอบแกบ
    ชิ้นส่วนพ่นสี และชุบโครมมีอาการสีลอกร่อน

พี่ให้คุณค่าของ แบบที่ 1 หรือ 2 มากกว่ากันครับ

ปล. ลืมบอกไป Corolla Cross สร้างบน Platform เดียวกับ Altis
แต่ HRV สร้างบน Plarform City นะครับ, รถ SUV ของ Honda ที่สร้างบน
Platform ของ C Segment คือ CRV ครับ
ความหนักแน่นมั่นคงจะต่างกันอีกสเต็ปนึงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2024, 11:33:18 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
1. คุณภาพเครื่องยนต์ ชนะคู่
2. คุณภาพตัวถัง Toyota
3. คุณภาพวัสดุภายใน Toyota
4. ความง่ายในการซ่อมบำรุงเอง Honda
5. ความง่ายในการถอดประกอบชิ้นส่วนภายในเอง Honda
6. Usability & Ergonomic Honda
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ youngbear

:-X :-X :-X.....Toyota ครับ safety structable
ส่วนอีกแบรนด์ สวยแต่รูป จูบไม่หอม และค่อนข้างรักอู่มากกว่า :-X

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
เอาแบบหยาบๆ เลยนะ  ช่วงนี้อยากหารถเข้าบ้านเพิ่ม ไปดูทั้งเต๊นมือสอง  ทั้งศูนย์ 
-ไปลองดู Camry ahv 51  มา  ไมล์ 9 หมื่น   เนี้ยบกริบ ไปเทส มาแล้ว ทั้งขับช้า ขับเร็วซัดๆ เสียงปิดประตู ตับๆๆ แน่น นิ่งไม่มีกระพือ  งานรอยต่อ ไม่มีกระเดิดช่อง Gab ตัวถังเนี้ยบ     แต่ไม่ชอบคือคอนโซลภายในการออกแบบปุ่ม การใช้งาน  ไม่ User Friendly เท่าไรเลย 

- ในวันเดียวกันไปศูนย์ฮอนด้า พระราม 7   ไปดูตัว CRV Gen ใหม่นี่หละ    ช่อง Gab เยื้อง ไม่แนบ เสียงปิดประตูคนขับด้านขวา แปลกๆ กระพือ ต้องตั้งประตูใหม่แน่ๆ  ลักษณะเหมือน ตอนปิดแล้ว  ด้านล่างมันแนบกว่าด้านบน  ทำให้ตอนกระแทกปิดด้านบนจะสั่นๆ ซึ่ง เป็น ฝั่งขวา คนขับ ฝั่งซ้าย ตอนหลัง   บานอื่นไม่เป็น 

คันAccord G11 ประตูฝั่งคนนั่งก็เป็น  บานอื่นไม่เป็น   แต่ชอบภายในฮอนด้านะ ออกแบบดูใช้งานง่ายดี   
ไปลองเทสไดรฟ์มา  HRV  มีเสียงกุกๆกักๆ จากคอนโซลหน้า  จากเบาะแถวสองอีกด้วย เออ เอาดิ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้า Quality คือ ความทนทาน คุณภาพงานสี งานประกอบ .. Toyota กินขาดอยู่แล้วล่ะ

แต่ผมไม่เคยเลือก Toyota เลย เพราะผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนั้น ผมพอใจกับฟังค์ชั่นการใช้งาน ที่ง่าย สะดวก ช่องเก็บของเยอะ แบบ HONDA มากกว่าครับ และที่ใช้มาหลายรุ่น มันก็ไม่ได้เปราะ หรือ รวนจนศูนย์แก้ไม่จบ ก็อยู่ในระดับกลางๆ แค่นี้ผมพอใจละ

เคยใช้รถบางค่าย

- ช่องวางแก้ว อยู่ตรงศอก ถ้าใส่หลอดยาว เลี้ยวรถศอกกระแทก / วางแก้วกาแฟเย็น 2 แก้วพร้อมกันไม่ได้
- หาที่วางโทรศัพท์มือถือไม่ได้
- ก้านไฟเลี้ยว ห่างนิ้วผมเกินไป
- ปัดน้ำฝน จังหวะตั้งหน่วง มันไม่ได้ตามที่ต้องการ ในขณะที่ฮอนด้า พอตั้งหน่วงน้อยสุด ถ้าขับเร็ว มันเปลี่ยนเป็นปัดตลอด

หรือ บางรุ่น .. ที่ segment เดียวกับ รถที่ผมใช้ ..
- นั่งแล้ว หัวเกือบติดเพดาน หน้าใกล้กระจกหน้า อยู่เกือบบนสุดของกระจกหน้า ขับแล้วอึดอัด
- เข่าติดคอนโซลกลาง
- เบาะนั่งไม่สบายเท่า
- เบาะหลังแคบมาก
- เสียงปิดประตู / เสียงเซนทรัลล็อค / เสียงดึงเบรคมือ .. อารมณ์เหมือนรถกระป๋องอ่ะ

ไม่รู้สิ ผมสนใจกับเรื่องพวกนี้มากกว่า เพราะผมต้องใช้ชีวิตอยู่ในรถมากกว่าครับ

.............

แล้วแต่ มุมมองนะครับ แค่แชร์มุมมองในความเห็นผมแหละ

ออฟไลน์ Sympho

-Toyota altis 2011

ใช้มา 31x,xxx กม. ติดแก๊สด้วย

ซ่อมบำรุงเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ ไม่เคยมีปัญหาจุกจิกใดๆ คุณภาพตัวถัง งานประกอบ ไม่มีอะไรที่เป็นปัญหา ไม่มีเสียงรบกวน

-Honda Jazz 2013

ใช้มา 14x,xxx กม.

เสียงแก๊กๆ ที่ประตู , แอร์ไม่ค่อยเย็น , พลาสติกในรถเป็นรอยง่ายมาก

-Honda HRV 2022

ใช้มา 5x,xxx กม.

คอพวงมาลัยดัง , โช๊คซึม , เบาะขาด , คอนโซลดัง

แต่การใช้ชีวิตในรถ ความสะดวกต่างๆ Honda ทำได้ดีกว่า Toyota 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเอางานประกอบ คุณภาพวัสดุ
ผมมีทั้งสองยี่ห้อ Toyota ดีกว่า Honda พอสมควรครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ apinui

ไม่เคยเป็นลูกค้าเค้าทั้ง 2 ยี่ห้อนะ แต่จับรถทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เยอะมาก ทั้งเก่าใหม่

เอาความรู้สึกผม คุณภาพงานประกอบ ตั้งแต่รุ่นบน ยันรุ่นแพง ผมยังไม่เคยเห็นฮอนด้ารุ่นไหนสู้ โตโยต้าได้สักคัน โตโยต้า งานประกอบเปะ แน่น รภรุ่นเดียวกัน จอดข้างกันมาดู คุณภาพจะเหมือนกันหมด ช่องไฟ แก็บต่างๆ

ส่วนฮอนด้า ลองเอามาจอดเรียงกัน 5 คันแล้วมาดู ไม่เหมือนกันสักคัน ช่องไฟ แก๊บต่างๆ ห่างบ้างชิดบ้าง ไม่มีความเท่ากันเลย

และก็ถ้ารถเก่า ลองเอา yaris 2008 กับ jazz 2008 อายุปีเท่ากัน มาจอดคู่กัน พลาสติก yaris ดูเสื่อมดูโทรมน้อยกว่า ชิ้นพลาสติก สีพลาสติกยังคงเดิม และแน่นหนา ต่างจาก jazz จะมีเสียง สีพลาสติกจะเปลี่ยนไปจากเดิม พลาสติดจะเงา ไม่ออกดำด้านๆแบบรถใหม่ แต่โตโยต้า ดำด้านยังไงก็ด้านอย่างงั้น 

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ภาพรวมของแบรน
การเลือกใช้วัสดุผมว่าไม่ต่างกันมาก ตามรุ่นรถ
เรื่องความทนทาน ของอะไหล่ toyota
คุณภาพงานประกอบ toyota
Usability & Ergonomic Honda // ขออณุญาติ copy มาครับ
เคยใช้ jazz/hrv/crv ตอนรถมันมีความตึงตัง ก๊อกแก๊กๆ อยู่เรื่อยๆ รวมถึงการเก็บเสียงที่แย่กว่า เจ้าอื่น
แต่พอเป็น toyota ไม่ค่อยเจออะไรแบบนี้ครับ

𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 𝐂𝐨𝐫𝐨𝐥𝐥𝐚 𝐂𝐫𝐨𝐬𝐬 𝐇𝐄𝐕 𝐏𝐫𝐞𝐦𝐢𝐮𝐦 กับ 𝐇𝐑-𝐕 𝐞:𝐇𝐄𝐕 𝐄𝐋
เอาจริงๆเลือกที่ชอบ หรือเอาสะดวกได้เลย ไม่ได้มีอะไรที่ต่างกันจนมีนัย

คหสต ถ้าผิดขออภัยนะครับ
ผมเข้าใจว่า e-hev ของ honda ถ้าใช้ความเร็วสูงๆ อัตราสิ้นเปลืองจะตกลง ประมาณนึง แต่ถ้าวิ่งในเมืองจะประหยัดกว่า toyota
ถ้ามองในเรื่องของ ระบบ hybrid ส่วนตัวผมยังมั่นใจ Toyota มากกว่าครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เพื่อนผมซื้อ Jazz 201x มาได้ 5 เดือน คอนโซลเริ่มดังก๊อกแก๊ก (ใหม่ๆไม่ดัง) ตอนหลัง Jazz ไปอยู่กับเจ้าของใหม่ และซื้อ Yaris Ativ 202x มาจอดที่เดียวกับ Jazz ตอนนี้เกือบจะ 2 ปีแล้ว ยังแน่นไม่มีเสียงดังก๊อกแก๊กอะไรครับ

ร้านทำเครื่องเสียง อู่ซ่อมรถ ร้านประดับยนต์ เท่าที่ผมรู้จัก บอกตรงกันว่าโตโยต้าจะรื้ออะไร จะซ่อมทำอะไร จะง่ายที่สุด และประหยัดเวลาทำที่สุดครับ ฮอนด้าก็ไม่ได้ยุ่งยากมากแบบรถยุโรป แบบซูบารุ แต่ถ้าเทียบกัน โตโยต้าก็ยังง่ายกว่าฮอนด้าครับ

เผื่อข้อมูลจะเป็นประโยชน์ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
Honda ทำรถน่าใช้
Toyota ทำรถใช้งาน

ออฟไลน์ boost

ผมใช้อยู่ทั้งสองยี่ห้อ TOYOTA คุณภาพงานประกอบวัสดุรถผมเป็นcamryรุ่นเก่าแล้วทำได้ดีมากๆ แม้รุ่นใหม่ที่ผมเคยขับเคยนั่งก็ดีมาก แต่ HONDA ผมใช้เป็น civic ที่มีสีบอบบางมากๆชับตามรถยางใหญ่ๆได้เจอสีรองพื่้นโผล่ออกมาทักทายเพิ่มตลอด เสียงจากนอกรถก็ดังขับเร็วๆแล้วฟังเพลงเบาๆไม่ได้เลย  จะให้เทียบกันก็ไม่แฟร์นะครับรถมันต่าง CLASS ต่างยุคสมัย

แต่จากช้อยส์สองรุ่นนี้ ผมไป COROLLA CROSS ทันทีเลยครับ ด้วยคุณภาพและอุปกรณ์optionที่ครบไม่กั๊กอะไรแล้วจากTOYOTAปัจจุบัน
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Buffy

เคยใช้ทั้ง toyota และ honda

คุณภาพวัสดุผมว่า toyota ทำดีกว่า

แต่ให้ซื้อเลือก Honda 

คุณภาพ toyota ดีกว่า แต่ Honda ไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้น

ชอบ design ของ Honda มากกว่า

ออฟไลน์ Bizky

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้ To 2 คัน H 2 คัน ฮอนจุกจิกกว่าโตครับ เช่นหลอดไฟคอนโซลดับ แผงหน้าจอแอร์/วิทยุเสื่อม พลาสติกดังก็อบแก็บ ส่วนโตไม่เป็นอะไรเลย และ ช่วงล่างซ่อมบำรุงรักษาระยะไวกว่าโตครับ ทั้งที่โตวิ่งเยอะกว่า แต่เครื่องเกียร์ทั้ง 2 ยี่ห้อถือว่าทนทานทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

จากที่ใช้ป้ายแดงมาทั้งสองค่าย

ค่าย H - เสียงก๊อกแกีกๆ  มาอย่างไว  และศุนย์ก็แก้ไขอะไรให้ไม่ได้  และพวกชิ้นส่วนพลาสติกที่เป็นโครเมี่ยม พอปีที่ 5 ก็เริ่มลอกละ
ค่าย T - ปีที่ 3 ผมเจอเคส เสียงกุก ๆ เวลาเจอรอยต่อถนนบางแบบ  แต่เอาไปศูนย์ก็แก้ไขให้  หลังจากนั้นก็ไม่มีปํญหาอะไรอีกละคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bravo

การเลือกซื้อรถของผม นอกจากใช้เหตุผลแล้ว ก็ยังใช้อารมณ์ในการเลือกด้วยครับ

𝐓𝐨𝐲𝐨𝐭𝐚 𝐂𝐨𝐫𝐨𝐥𝐥𝐚 𝐂𝐫𝐨𝐬𝐬 𝐇𝐄𝐕  กับ 𝐇𝐑-𝐕 𝐞:𝐇𝐄𝐕 ถ้าไม่ลงลึกว่าพื้นฐานรถคนละ Segment แล้วล่ะก็  คนทั่วไปก็คิดว่ามันเป็นคู่เทียบกันโดยตรง
แต่บางคนก็อาจจะแย้งเรื่อง CC ของเครื่องยนต์ที่ต่างกันอีกข้อนึง

ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ TOYOTA มาแล้ว 2 คัน แต่ไม่เคยใช้ HONDA

ด้วยรูปลักษณ์ภายนอก/ภายใน ของ 𝐇𝐑-𝐕 𝐞:𝐇𝐄𝐕 RS ผมเลือก HONDA แบบไม่ลังเลเลย

แต่...ผมก็เตรียมใจกับปัญหาประจำรุ่น พวงมาลัยมีเสียงดัง ไว้แล้วครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NoName__???

งานประกอบ Honda ไทย ห่วยกว่า T. เยอะ แถมยังลดวัสดุเก็บเสียง ความปลอดภัย แต่ก็ยังมีสาวกอวยอยู่ดีบอกรถสวย ฟังชั่นครบ เพราะแบบนี้แหล่ะ มันถึงเอาเปรียบคนไทยได้้มาเรื่อยๆ
อ้อ แต่ถ้ารุ่นขายคนอื่นประเทศอื่น ดันงานประกอบหรือคุณภาพดีกว่าขายคนไทยนะ สำหรับค่าย H  ดูรุ่น Jazz น้ำท่วมได้ ตัวผลิตญี่ปุ่น งานประกอบ การเก็บเสียง คุณภาพดีกว่า รุ่นขายคนไทยเยอะ แต่ที่รุ่นนั้นได้มาขายก็เพราะน้ำท่วมประเทศไทย คนไทยหลายคนเลยได้ตาสว่างขึ้น แต่ก็ยังมีกองอวยแบบไม่ลืมหูลืมตาอยู่ดี  ::)

ออฟไลน์ SM.

กระทู้แบบนี้ จะหาข้อสรุปยังไงล่ะครับ คุยกันยาว  8) 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Auto

เรื่องนี้ฟันธงได้ไม่ยากเลย  ขนาดผู้บริโภคยังมองว่า TOYOTA  คุณภาพดีกว่า  วัสดุดีกว่า        ถ้าเป็นคนที่อยู่ในแวดวงการประกอบรถยนต์ QC ที่ผลิตชิ้นส่วนให้ 2 แบรนด์นี้ก็ฟันธงได้ TOYOTA  เหนือกว่าในแง่คุณภาพ

ออฟไลน์ Fragile

เอา Quality ล้วนๆ ก็ Toyota ครับ
แต่ถ้ามาดูราคาขายต่อ เทียบรุ่นที่โมเดลปีเดียวกัน
ส่วนใหญ่ Honda ขายได้ราคาดีกว่า งงไหมครับ 555

ออฟไลน์ KTN88

กระทู้แบบนี้ จะหาข้อสรุปยังไงล่ะครับ คุยกันยาว  8) 8) 8) 8) 8) 8)
อ่านความเห็นบนๆมาก็แทบจะสรุปได้แล้วนะครับ ความเห็นค่อนข้างจะเอกฉันท์เลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
สั้นๆนะครับ คันต่อไป ไม่เอาฮอนด้าแล้ว 5555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kiwiwi

เคยมีโอกาสได้ใช้ Honda Odyssey ตัวประตูสไล้ด์ JDM อยู่ 4 ปี(ป้ายแดง)​ แล้วก็ขายมาใช้ Vellfire มือ 2 รวมอายุที่อยู่กับผม 11 ปี
แล้วก็ใช้รถบ้านๆของฮอนด้าอีก 2 คัน Jazz 1 Freed 1

คันที่กำลังจะถอยใหม่เป็น Toyota Innova Zenix ที่ใครๆก็บอกว่าภายในห่วยสิ้นดี

แค่อยากจะบอกว่า Innova Zenix เก็บเสียงดีกว่า Odyssey​ JDM
จะโดนสาวก Honda ยำมั๊ยนั่น 555

ออฟไลน์ FyGI

Quality ในมุมมองผมคือ ความแน่นหนาในการประกอบ คุณภาพวัสดุรองลงมา

เคยใช้ H มา 2 คัน แล้วเปลี่ยนมาเป็น T 2 คัน

ไม่พูดเยอะละกัน แนะนำ Corolla Cross ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

เอา Quality ล้วนๆ ก็ Toyota ครับ
แต่ถ้ามาดูราคาขายต่อ เทียบรุ่นที่โมเดลปีเดียวกัน
ส่วนใหญ่ Honda ขายได้ราคาดีกว่า งงไหมครับ 555
ไม่งงครับ
รถมือสอง H ส่วนมากคนซื้อคือวัยรุ่นไปทำต่อ ไม่ได้ขับเดิมๆ ก็จะไม่สนใจสภาพเท่าไหร่ ถูกใจก็เอาเลยไม่ค่อยต่อรองครับ

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่งงครับ
รถมือสอง H ส่วนมากคนซื้อคือวัยรุ่นไปทำต่อ ไม่ได้ขับเดิมๆ ก็จะไม่สนใจสภาพเท่าไหร่ ถูกใจก็เอาเลยไม่ค่อยต่อรองครับ

VTEC kicked in Yo!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
คุณภาพ Toyota ดีกว่า ออฟชั่น เยอะ กว่า

การดีไซค์ภาคนอก honda จะดูเป็นรถเก๋ง สวยกว่า

ถ้าให้เลือก 2 แบรนด์นี้  ได้ทั้ง 2

ที่เหลือ ดูที่ความชอบหน้าตารถ  ถ้าชอบอนไหนก็เอาอันนั้น
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
แนะนำ toyota ครับ  ระบบ hybrid ดีสุดแล้ว  ทน ไม่จุกจิก   honda ยุคนี้เหมือนคุณภาพจะแย่ลงนิดหน่อยครับ 

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ขอตอบแบบบ้านๆ ไม่คิดไรมากนะครับ
แว๊บแรกที่อ่านคำถามจบ คำตอบของผมคือ
โตต้าคุณภาพดีกว่าฮอนด้าครับ