ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องอัตราสิ้นเปลืองของCivic FB กับน้ำมันถังแรก  (อ่าน 6781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ตอนออกมาจากโชว์รูมใหม่ๆเติมโซฮอล91เต็มถัง จำไม่ได้ว่าหน้าจอขึ้นโชว์ว่าขับได้ระยะเท่าไหร่เพราะยังใช้ไม่ค่อยเป็น แต่เต็มถังแน่ๆเพราะกว่าขีดแรกก็ลดก็ตั้งนาน
แต่ตอนน้ำมันใกล้หมด เหลืออยู่2ขีดหน้าจอแจ้งว่าวิ่งได้อีก50km ก็น่าเหลือน้ำมันราวๆ4-5ลิตรได้แต่ระยะไมล์เพิ่งขับได้400kmเองครับ ดูๆแล้วหมดนั่นก็น่าจะไม่เกิน410
ผมต่อด้วยE85 500บาทได้มาราวๆครึ่งถังระบบแจ้งวิ่งได้300km อันนี้เผลอเหยียบหมดไปแล้วไม่นึกว่าเหยียบๆแล้วมันลดเร็วเกินE85เนี่ย
วันนี้ก็เติมE85เต็มถังระบบแจ้งราวๆ600 สมเหตุสมผลกับตอนเติมครึ่งถัง

เลยสงสัยว่าถังแรกทำไมมันไปได้410เองครับ 91มันน่าจะลดยากกว่าE85ด้วยซ้ำทั้งจากที่อ่านๆมาและความรู้สึกเวลาเหยียบ

และตอนใช้91 จอโชว์ 11.4km/L  E85รีเซ็ตใหม่แล้วได้10.2km/Lเองแต่ระยะที่ได้ดันกับครึ่งถังก็ราวๆ300kmได้อยู่

เดี๋ยวผมจะรอดูถังปัจจุบันว่าจะวิ่งได้เท่าไหร่ reset trip Bเอาไว้แล้ว

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
รถใหม่มันกินเยอะกว่าปกติอยู่แล้วครับ ไม่ต้องตกใจ ให้เกียร์มันเรียนรู้พฤติกรรมของเท้าคุนก่อน มันน่าจะเปลี่ยนเกียร์ได้ดีกว่า อย่างผมเท้าหนักเกียร์มันเปลี่ยนรอบสูงตลอดเลย พี่ผมมาขับบ่นว่าทำไมรถมันพุ่งจัง 5555

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมเคยวิ่งจนไฟเตือนขึ้นและขีดหมด ไปประมาณ10-20กิโล   พอเติมกลับได้แค่50ลิตรเอง (สเปคบอกในถังมี55ลิตร)

ปัญหานี้ผมก็เคยนะเติมE20 แต่Rangeโชว์น้อยกว่าเติมE85อีก  รถผมคงติดE85ไปแล้วหละ ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ตอนนี้มันทำให้ผมติดโรคขับประหยัดน้ำมันชิงแชมป์โลกมากๆเลย ถ้าวันไหนมีคนจ่ายให้เต็มถังค่อยซิ่ง

ออฟไลน์ 6162002

หน้าจอมันเผื่อเยอะเหมือนกันนะครับ สองขีด เอาจริงๆผมว่าได้ถึงร้อย (ถ้ากล้านะ)

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ถึงแรกจะกิน จุ กว่าครับ ของผมตอนนี้ค่าเฉลี่ยวิ่งได้ 10.5 กิโลลิตรครับ ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ช่วงรันอินจะกินน้ำมันมากครับ

ลองวิ่งสัก 3-4 ถัง จะประหยัดขึ้น

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ผมเห็นว่า ที่ตัวเลขต่างกันเป็นเพราะ

400 km เป็นตัวเลขที่วิ่งได้จริง ส่วน 600 km (หรือ 300 km ตอนครึ่งถัง) เป็นตัวเลขประมาณการของโปรแกรมครับ

ผมใช้ FD 1.8 ในเมืองได้ราว 350 km เป็นปกติครับ จขกท ได้ 400 km นี่ก็เทพแล้ว ... ถ้าวิ่งต่างจังหวัดจะได้ราว 500 km เป็นปกติครับ ตัวเลข 600 ที่ประมาณไว้ ผมว่าเป็นไปได้ครับ (ถ้าขับไม่เกิน 90 km/h ครับ)