ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบเป็นอุบัติเหตุเกี่ยวกับไฟหน้าและไฟท้ายมาหลายรอบแล้วครับ  (อ่าน 6276 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    ด้วยความที่เป็นคนสายตาสั้น แต่น้อย (75-50) เวลาขับกลางคืนจึงไม่ค่อยชอบใส่แว่นเพราะมองเห็น แต่ไม่ชัดเจน นอกจากจะขับทางไกล ขับยาวๆถึงจะใส่ ผมสังเกตุมาหลายครั้งแล้วว่ารถกระบะเก่าๆ อย่าง Isuzu KB หรือ Hilux และรุ่นอื่นๆที่มีอายุรถเกินกว่า 15 ปี ขับตอนกลางคืนไฟท้ายจะมองแทบไม่เห็นเลย เพราะทั้งโคมเล็ก โคมหมอง หลอดไฟใช้มานาน รวมๆแล้วไม่น่าจะอยู่ในสภาวะที่ควรใช้เลยครับ ซึ่งต่างกับรถสมัยใหม่ ดวงเล็ก clear lens แต่สว่างโคตร (เฉพาะไฟท้ายนะ)  คือมันอันตรายนะครับ ทั้งไฟหรี่ ไฟเบรคด้วย ผมเกือบไปหลายทีแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของรถจะทราบหรือเปล่าว่ามันไม่สว่าง เพราะเห็นแต่ด้านหน้า
    ส่วนไฟหน้าไม่อยาก SAID เจอ Xenon ทุกวัน สาดใส่จนเบลอ กระบะรุ่นธรรมดาไม่ยกสูงบางคันไม่รู้จะตั้งไฟให้สูงไปถึงไหน เจอมอเตอร์ไซต์ติด Xenon แล้วมาเปิดแว็บตอนจะเลี้ยวใส่ตานี่แทบบอดเลย ระวังกันด้วยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับด้วยความระมัดระวัง อย่างเดียวครับ

กลางคืนเดือนมืดๆ ต้องเพิ่มความระวังขึ้นอีก

รถเก่าบางที ไฟท้ายขวาขาด แต่เจ้าของไม่รู้

ตอนจะแซงโคตรอันตราย เพราะนึกว่ามันเป็นรถมอไซค์

เกือบเสยบั้นท้ายขวา

ออฟไลน์ patzahut

ผมว่าอันนี้น่ากลัวกว่าครับ  มอเตอร์ไซไฟท้ายขาด  วิ่งผ่านเค้าไปแล้วเสียวแทน หลอดละไม่กี่บาดอาจหมายถึงชีวิตได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเก่าหลอดขาดกลางคืนน่ากลัวมากๆครับ

โดยเฉพาะพวกรถสีโทนเข้มๆพวกสีดำเงี้ย โหอันตรายจริงๆ

แล้วพวกมอไซค์ หรือ พวก Xenon ไม่มีลูกแก้วเนี่ย

แทบจะไม่เคยเจอคันไหนเลยที่ปรับไฟให้สาดลงพื้น มันแยงตาแสบตามากๆ

โดยเฉพาะ รถท่านพี่ๆที่สูงๆทั้งหลายยิ่งแล้วกัน

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
ผมเท่า จขกทเลยครับ 50-100 ผมว่าผมมองชัดดี
ตอนกลางคืนก็พอได้
แต่อยากฝากเรื่องฟิลม์ไว้ด้วยครับบางทีรถเราติดฟิลม์หน้าเข้ม 60-80 กลางคืนอย่าว่าแต่รถกระบะไฟท้ายหรี่เลยแค่เจอคนข้ามถนนหรือหมาก็เสยไม่รู้ตัวได้ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
มอไซด์ผมเจอไฟหน้าเปิดเป็นแฟรชด้วยครับ บางครั้งเปิดกระพริบๆโคตรแสบตา กลางคืนพวกไฟท้านหลอดเสียอันตรายมากๆครับ ผมรู้เลยว่าถ้าเจอพวกขับโหดๆ พวกซุปเปอคาร์ขับมายังไงก็ไม่รอด200+ทั้งนั้น ยื่งดึกๆ

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
ระวังรถสิบล้อ รถบรรทุกส่งของกันด้วยนะครับ รถคันเบ้อเร่อ
ไฟท้ายนิดเดียว แถมขุ่นและเต็มไปด้วยฝุ่นโคลนอีก

ออฟไลน์ prai

เข้าใจอารมณ์เลยครับ ผมเคยตามหลังรถที่ไฟเบรกขาดทั้งหมดตอนช่วงโพล้เพล้ มันเป็นอะไรที่อารมณ์เสียและแย่มากๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โพล้เพล้นี่เป็นช่วงที่อันตรายมากครับ เพราะเป็นช่วงกำลังจะมืดบางคันก็เปิดไฟบางคันก็ยังไม่เปิดเพราะสายตากำลังค่อยๆปรับระดับกับความสว่างที่ลดน้อยลงเลยทำให้ลืมเปิดไฟ ต่อให้เปิดไฟก็ไม่ชัดนักเพราะยังไม่มืดพอ แต่ช่วงมืดมาเช้านี่ไปเป็นไรครับเพราะเปิดมาก่อนหน้าอยู่แล้วมีแต่ลืมปิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

บางคนเค้าก็ปล่อยให้ขาดไปอย่างนั้นแหละครับไม่ใช่ไม่รู้  ผมเคยถามลุงที่ขับกระบะ Datsun แถวบ้านเวลากลางคืนไฟท้ายแกไม่ติด
ถามว่า "ทำไมไม่เปลี่ยนหลอดไฟท้ายครับลุง"   ลุงแกก็ตอบว่า "ขี้เกียจเปลี่ยน  ไม่ได้ขับเข้าไปในเมืองนานแล้ว  เลยไม่ได้แวะซื้อหลอดไฟ"

ที่น่ากลัวกว่าคือบางคันวิ่งขวา ขับเร็วด้วย  แต่ไม่เปิดไฟเลย      พวกนี้ตำรวจญาติผมบอกว่าเป็นพวกขนยาบ้า  ต้องระวังไว้นะครับ

ออฟไลน์ adis

ก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกันครับ บางคนใช้รถก็ไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของตัวเองและคนอื่นเอาเลย
ผมถึงหลีกเลี่ยงเดินทางไกลในเวลากลางคืนครับ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ไม่เอาเลย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
รถที่ไม่ผ่านการตรวจสภาพ ไม่น่าจะปล่อยให้มาวิ่งบนถนนได้จะดีมาก
ไม่ใช่แค่ไฟหน้าไฟท้ายไปเลี้ยวติดอย่างกะหิ่งห้อยก็ให้ผ่านละ
อันตรายมากๆ เวลาขับรถกลางคืน
และอย่างที่ความเห็นบนๆบอก มอเตอรไซต์ไฟท้ายขาด
อันตรายมากครับ ผมเคยแต๊บไฟสูงใส่เพราะมองไม่เห็น กลับหันหน้ามาด่าอีก
รึว่าไม่รู้ว่ารถตัวเองไฟท้ายขาดก็ไม่รู้

ออฟไลน์ banch

ยกไฟสูงบ่อยๆ

;D

ออฟไลน์ YenChar

อย่าให้ข้างหน้าโล่งๆเป็นพอครับ
หารถซักคันนำหน้าเรา เราก็ขับตามห่างๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่าให้ข้างหน้าโล่งๆเป็นพอครับ
หารถซักคันนำหน้าเรา เราก็ขับตามห่างๆ

เป๊ะเลยครับ ผมก็ชอบขับตามคันหน้าอย่างห่างๆแบบห่วงๆ ถ้าเค้าเปลี่ยนเลนกระทันหันหรือเบรคอะไรก็ตามสงสัยไว้ก่อนเลยจะได้เตรียมรับมือถูก ที่สำคัญดูได้ด้วยว่าทางข้างหน้าเป็นไงสังเกตุจากการเด้งกระดอนของรถจะได้หลบหลุมหรือชะลอทัน ถ้ารอบๆไม่มีใครเลยรู้สึกเหงาแบบแปลกๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

ระวังรถสิบล้อ รถบรรทุกส่งของกันด้วยนะครับ รถคันเบ้อเร่อ
ไฟท้ายนิดเดียว แถมขุ่นและเต็มไปด้วยฝุ่นโคลนอีก

อันนี้ผมก็เจอประจำ  ต้องระวังจริงๆ

ออฟไลน์ Headman

ด้วยความที่เป็นคนสายตาสั้น แต่น้อย (75-50) เวลาขับกลางคืนจึงไม่ค่อยชอบใส่แว่นเพราะมองเห็น แต่ไม่ชัดเจน นอกจากจะขับทางไกล ขับยาวๆถึงจะใส่ ผมสังเกตุมาหลายครั้งแล้วว่ารถกระบะเก่าๆ อย่าง Isuzu KB หรือ Hilux และรุ่นอื่นๆที่มีอายุรถเกินกว่า 15 ปี ขับตอนกลางคืนไฟท้ายจะมองแทบไม่เห็นเลย เพราะทั้งโคมเล็ก โคมหมอง หลอดไฟใช้มานาน รวมๆแล้วไม่น่าจะอยู่ในสภาวะที่ควรใช้เลยครับ ซึ่งต่างกับรถสมัยใหม่ ดวงเล็ก clear lens แต่สว่างโคตร (เฉพาะไฟท้ายนะ)  คือมันอันตรายนะครับ ทั้งไฟหรี่ ไฟเบรคด้วย ผมเกือบไปหลายทีแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของรถจะทราบหรือเปล่าว่ามันไม่สว่าง เพราะเห็นแต่ด้านหน้า
    ส่วนไฟหน้าไม่อยาก SAID เจอ Xenon ทุกวัน สาดใส่จนเบลอ กระบะรุ่นธรรมดาไม่ยกสูงบางคันไม่รู้จะตั้งไฟให้สูงไปถึงไหน เจอมอเตอร์ไซต์ติด Xenon แล้วมาเปิดแว็บตอนจะเลี้ยวใส่ตานี่แทบบอดเลย ระวังกันด้วยนะครับ

ตายล่ะ KB เข้าตัวผมเลยนะเนี่ย 555555 แต่ ของผมมันสดใหม่เหมือน F10 เลยนะ แถมมี LED สีขาวที่ป้ายทะเบียนด้วย
(หลอดส่องป้ายมันขาด เลยลง LED เลย) เรื่องไฟหลัง ยอมรับนะครับ ว่ามันสว่างเทียบรถใหม่ๆ ไม่ค่อยได้หรอกครับ แต่

ถ้าคนขับดูแลดี มันถอดออกมาล้างได้ง่ายมากๆ เลยนะครับ....น๊อต 6 ตัวเอง ซื้อใหม่ก็คู่ล่ะไม่เท่าไหร่เอง ของเทียม คู่ล่ะ 500 ของแท้คู่ล่ะ 1200 ใส่แล้ว เหมือนกันเลย ใส่แล้ว สว่าใช้ได้เลยนะครับ สว่างมากๆ แบบที่มันเคยเป็น :)

ถ้าเป็นไฟหน้า ผมรถเก่า ใส่แค่ รีเล ก็พอแล้วครับ ไฟมันจะออกเหลืองๆ ส้มๆ ไม่สเดใส่ใครแน่นอน.....ไฟหน้า สว่างพอประมาณ แต่ ผมมีไฟส่องต่ำ แบบแสงกระจายออกเต็มถนนอีกหนึ่งดวงอ่ะครับ ไว้เปิดเวลาเดินทางไกล....อันนี้ สว่างเหมือนว๊นอน ระดับที่ว่ามอเห็นตะปูกันเลยทีเดียว แต่ก็ ไม่แย่งตาชาวบ้านเหมือนกัน เพราะมันสาดลงพื้นซะมากกว่าน่ะครับ

ไฟเลี้ยว ของรถเก่ามันจะแยกอยู่ มันอยู่ต่ำกว่าโคมไฟ อย่างของผมมันจะอยู่ที่ข้างล่างกันชน ยอมรับครับ บางที่มันมองผ่านๆ อาจจะไม่เห็นครับ (กลางวัน) แต่ถ้ากลางคืนชัดแน่นอน แถมยังมีที่กันชนหน้าด้านข้างอีก 2 ข้าง เยอะครับ เห็นแน่นอนครับ

จะมีที่น่ากลัวก็คือไฟถอยครับ.....บ้างครั้ง เข้าเกียร์ถอยแล้วถอย แต่ดันลืมเปิดไฟถอย เพราะว่ามันไม่มีสวิตที่เกียร์นะครับ ต้องเปิดเอง ปิดเอง ตรงนี้ก็ต้องยอมรับครับ ว่ามีกันบ้าง อิอิ

ความเห็นโดนรวม รถเก่า ถ้าดูแล ผมว่า ยังดีกว่ารถใหม่ที่ไฟเบรคเสียอีกนะครับ :)

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่าอันนี้น่ากลัวกว่าครับ  มอเตอร์ไซไฟท้ายขาด  วิ่งผ่านเค้าไปแล้วเสียวแทน หลอดละไม่กี่บาดอาจหมายถึงชีวิตได้

ไฟหน้าขาดก็น่ากลัวครับ เลี้ยวตอนมืดๆ เกือบชนทุกที - -
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 0%

พวกมอไซด์ ซีนอน กด กระพริบ นี่น่าโดน sb910 เปิด 1:1 อัดเข้าหน้าจริงๆ เวลาขับสวนมา

อีกพวกคือ เปิดไฟสูงค้างไว้ตลอด ขับเหมือนไม่มีไร สาดไปทั่วถนน จะบ้าตาย