ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับนํ้ามัน Euro5  (อ่าน 5077 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ถามเกี่ยวกับนํ้ามัน Euro5
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:52:18 »
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9560000015244

ชูลส์บอกว่า… “เป็นจังหวะที่พอดี เพราะโครงสร้างภาษีใหม่จะออกมาในช่วงที่เราเปลี่ยนไปใช้มาตรฐานไอเสียระดับยูโร5 และเมอร์เซเดส-เบนซ์จะโฟกัสไปยังเทคโนโลยีไฮบริดเป็นหลัก ซึ่งเป็นกลุ่มที่ประโยชน์สูงสุดจากโครงสร้างภาษีใหม่ และเราได้ส่งสัญญาณไปยังบริษัทแม่แล้ว แม้ปัจจุบันจะมีเพียงโมเดลเดียว แต่อนาคตจะมีรถไฮบริดรุ่นใหม่ๆ ออกมาสู่ตลาดแน่นอน”

นํ้ามันบ้านเราไม่มี Euro5 แต่ Benz จะเอาเครื่อง Euro5 เข้ามาทําตลาดตามแผนรัฐ   แปลว่าเครื่องปัจุบัน ที่เป็น Euro5 ซึ่งgrey นําเข้ามาก็ใช้กับ นํ้ามัน Euro4 ได้?

แต่มองอีกแบบรัฐกําลังจะออกนํ้ามัน Euro5 แต่อีกกี่ปีละ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:07:51 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ถามเกี่ยวกับนํ้ามัน Euro5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:18:55 »
Euro 5จะมาแล้วหรอครับ มีผลต่อความสะอาดใช่มั้ยครับ มีผลกับอัตตราเร่งมั้ยครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:44:07 »
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9560000015244

ชูลส์บอกว่า… “เป็นจังหวะที่พอดี เพราะโครงสร้างภาษีใหม่จะออกมาในช่วงที่เราเปลี่ยนไปใช้มาตรฐานไอเสียระดับยูโร5 และเมอร์เซเดส-เบนซ์จะโฟกัสไปยังเทคโนโลยีไฮบริดเป็นหลัก ซึ่งเป็นกลุ่มที่ประโยชน์สูงสุดจากโครงสร้างภาษีใหม่ และเราได้ส่งสัญญาณไปยังบริษัทแม่แล้ว แม้ปัจจุบันจะมีเพียงโมเดลเดียว แต่อนาคตจะมีรถไฮบริดรุ่นใหม่ๆ ออกมาสู่ตลาดแน่นอน”

นํ้ามันบ้านเราไม่มี Euro5 แต่ Benz จะเอาเครื่อง Euro5 เข้ามาทําตลาดตามแผนรัฐ   แปลว่าเครื่องปัจุบัน ที่เป็น Euro5 ซึ่งgrey นําเข้ามาก็ใช้กับ นํ้ามัน Euro5 ได้?

แต่มองอีกแบบรัฐกําลังจะออกนํ้ามัน Euro5 แต่อีกกี่ปีละ?

อ่านแล้วงง ที่เขียนว่า แปลว่า..... ก็รถเกรย์ มัน Euro 5 อยู่แล้ว มันก็ต้องใช้กับน้ำมัน Euro 5 ได้ แล้วใส่ ? หมายความว่าไงครับ สงสัยตรงไหน

แล้วคำว่ามองอีกแบบ ...  คืออะไรครับ เค้าก็บอกตรงๆ แล้วว่าจะเปลี่ยนให้เป็น Euro 5 แล้วมันมองอีกแบบตรงไหน ?

ผมอ่านแล้วผมงง ว่า สงสัยตรงไหนหรือครับ  แล้วไหน คือคำถาม ?
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:07:12 »

นํ้ามันบ้านเราไม่มี Euro5 แต่ Benz จะเอาเครื่อง Euro5 เข้ามาทําตลาดตามแผนรัฐ   แปลว่าเครื่องปัจุบัน ที่เป็น Euro5 ซึ่งgrey นําเข้ามาก็ใช้กับ นํ้ามัน Euro5 ได้?

อ่านแล้วงง ที่เขียนว่า แปลว่า..... ก็รถเกรย์ มัน Euro 5 อยู่แล้ว มันก็ต้องใช้กับน้ำมัน Euro 5 ได้ แล้วใส่ ? หมายความว่าไงครับ สงสัยตรงไหน

แล้วคำว่ามองอีกแบบ ...  คืออะไรครับ เค้าก็บอกตรงๆ แล้วว่าจะเปลี่ยนให้เป็น Euro 5 แล้วมันมองอีกแบบตรงไหน ?

ผมอ่านแล้วผมงง ว่า สงสัยตรงไหนหรือครับ  แล้วไหน คือคำถาม ?

ขอโทษครับพิมพ์ ผิดครับ แปลว่าเครื่องปัจุบัน ที่เป็น Euro5 ซึ่งgrey นําเข้ามาก็ใช้กับ นํ้ามัน Euro4 ได้ใช่ไหมครับ?

อีกกี่ปีถึงจะมีนํ้ามัน Euro5 ใช้ครับ? เพราะข่าวแค่บอกว่าจะมีกฎหมายให้เครื่องเป็น Euro5แต่ไม่ได้บอกว่านํ้ามันจะเป็น Euro5ตามไปด้วย

ผมเลยตีความไปเองว่าอีกไม่นานคงมีกฎหมายให้นํ้ามันเป็น Euro5มั้งครับเพื่อที่จะได้รองรับเครื่องที่เป็น Euro5

ความหมายแรก กฎหมายให้ใช้เครื่อง Euro5 แต่นํ้ามัน Euro4 = Benz Greyใช้นํ้ามัน Euro4ได้

ความหมายที่2  กฎหมายให้ใช้เครื่อง Euro5 นํ้ามันคงต้องเป็น Euro5 ก่อน Benz จึงผลิตเครื่อง Euro5 = Benz grey ไม่ควรใช้ Euro4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:14:22 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 15:32:24 »
ตอบข้อ 1 . เครื่องต้องการน้ำมันสะอาดกว่า ( Euro 5 ) ใส่น้ำมัน สะอาดน้อยกว่า (แต่ไม่สกปรก Euro 4 ) ได้อยู่แล้วครับ

แต่ มีแค่ไหน ไม่รู้ครับ แต่ไม่ได้ทำให้เครื่องพังในทันที ใช้กันได้หลายปีครับ

ส่วน Benz ไทย ก็ยังมีรุ่นนำเข้านะครับ ซึ่งตรงนี้ผมไม่ทราบว่า เค้าสั่งสเปกพิเศษสำหรับเมืองไทยหรือเปล่า (โดยส่วนตัวคิดว่าไ่ม่ครับ เหมือนเกรย์แหละ แค่เอามา บลัฟกันเฉยๆ)

แต่ถ้ารุ่นประกอบใน อันนี้ทำมาสำหรับ Euro 4  ล่ะครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา

ข้อสอง ไม่ทราบครับ อีกนานแค่ไหนก็ช่างมันเถอะ มาก็มา เมื่อก่อนมันก็เคยมีั้ทั้ง Euro 1 - 2 มาแล้ว ไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงแบบปฏิวัติวงการอะไรครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:14:32 »
"มาตรฐานยูโร" ใช้เรียกได้ทั้ง
1) มาตรฐานของรถยนต์
และ 2) มาตรฐานของน้ำมันเชื้อเพลิง

กรณีนี้ Benz ผ่านข้อ 1) ระดับยูโร 5 (สำหรับเครื่องยนต์) แล้ว...

แต่ ปัจจุบันปี 2556 สำหรับไทย มีน้ำมันแค่ข้อ 2) คือ ยูโร 4 (สำหรับน้ำมัน)

ผมคิดว่า..."เครื่องยนต์ เทคโนโลยีระดับสูง + ต้องใช้น้ำมันที่สะอาดควบคู่กันด้วย"

ถ้าจะซื้อรถจากศูนย์ (หรือเกรย์)
แล้วลองถามดูว่า "ถ้าเครื่องยนต์หรู แต่น้ำมันคุณภาพไม่ดี"
ตรงนี้ใครอธิบายได้เคลียร์ว่า...หลังจากการซื้อรถมาใช้งานแล้ว...
เรื่อง "การดูแลสภาพเครื่องยนต์ + รองรับน้ำมันบ้านเราได้" ไม่มีปัญหาใดๆ
ผมก็ OK กับเจ้านั้น ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:22:33 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 18:29:09 »
- เอาง่ายๆเลยคือรถ Euro5 เอาน้ำมันมาตราฐาน Euro4 เติมพอได้อยู่เพราะค่าสารประกอบปนเปื้อนในน้ำมันใกล้เคียงกันต่างไม่เยอะเท่าไร่ แต่รถ Euro5 เอาน้ำมัน Euro3 เติมนี่โอกาสพังพังสูงครับเพราะน้ำมัน Euro3 มีสารปนเปื้อนเยอะกว่าน้ำมัน Euro5 2เท่าตัวขึ้น เหมือนทำไมฝรั่งกินข้าวเมืองไทยแล้วขี้แตกเพราะอาหารบ้านเรามีสารปนเปื้อนเยอะ ฝรั่งเคยเจอแต่อาหารดีๆร่างกายเลยปฏิเสธอาหารแบบนี้

- รถศูนย์กับเกรย์ทางเทคนิคแล้วรถศูนย์ต้องปรับปรุงรายละเอียดเยอะกว่าเอาแค่อย่าง E250CGI รถศูนย์เติม E20 ได้ ส่วนรถเกรย์เติมปุ๊บไฟเตือนขึ้นเลย เพราะมันออกแบบให้เหมาะสมที่สุดกับ 95เพียว โซฮอล์95 พอทน แต่เจอแอลกฮอล์เยอะๆรถเมาครับ 555

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:14:07 »
รถผมและเพื่อนๆที่ขับรถนำเข้า(tt 911 lp560 cayman sls f430)เป็นเครื่อง euro5 euro4 มาได้เกือบ 4ปีแล้ว เติมน้ำมันปกติที่เป็น euro3 หลายๆยี่ห้อ แถมปกติต้องใช้98 แต่เติมแค่โซฮอล95 รถทุกคันก็ยังปกติสุขดีไม่มีคันไหนพังเลยซักคัน
แต่ข้อเสียของน้ำมัน euro3 ที่ชัดมากๆคือกำลังหายไปพอสมควรเลยเวลาเอารถเดิมๆมาขึ้นไดโน่ ส่วนเรื่องมลภาวะอันนี้ตอบไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องมือวัด แต่คงเยอะกว่าน้ำมันeuro5 แน่นอนอยู่แล้ว
ผมว่าแค่รถbenz กำลังไม่ได้สูงมากขับก็ไม่ได้อัดเท่าไหร่(รับรองน้อยคนที่ขับ E แล้วอัด redline)ไม่พังหรอก