ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง รถกินน้ำมันเพิ่มขึ้นหลังเปลี่ยนยางครับ  (อ่าน 3755 ครั้ง)

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
ตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ผมใช้ Prius ตัวก่อนไมเนอร์ ได้เปลี่ยนยางเป็น BRIDGESTONE TURANZA GR90 แล้วรถกินน้ำมันเพิ่มขึ้นจากเดิม

ซึ่งปกติขับวันละประมาณ 130 กม./วัน กินน้ำมันตามมาตรวัดตั้งแต่ 3.9-4.3 L/100KM

ซึ่งพอเปลี่ยนยางมามันกินน้ำมันตามมาตรวัดตั้งแต่ 4.2-4.7 L/100KM มันจะเกี่ยวกับการเปลี่ยนยางไหมครับ

พอดีช่วงที่เปลี่ยนยางได้ลองเติมโซฮอล์91 ครั้งแรกด้วยครับ ตอนนี้ก็กลับมาเติมโซฮอล์95 เหมือนเดิมมา 2 ถังแล้ว

ประเด็นที่สงสัยคือ มันเกิดจากยางรถ หรือน้ำมันครับ ความรู้สึกตอนขับคือเหมือนรถต้องออกแรงมากขึ้นเพื่อให้รถวิ่งได้ความเร็วที่ต้องการ

ยางรถก็ขนาดเดิมครับ แต่ก็ยอมรับครับว่า GR90 มันนุ่ม เงียบกว่ายางติดรถเดิมจริงๆ แต่มันจะกินน้ำมันเพิ่มขึ้นขนาดนี้เลยหรือครับ

หรือสาเหตุจะมาจากปัจจัยอื่น  อยากให้เพื่อนๆออกความคิดเห็นหน่อยครับ ครั้นถ้าผมจะไปถามศูนย์ก็ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ยางดีขึ้น แรงเสียดทานมากขึ้น เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ prysakol

• **
ลมยางเท่าเดิมหรือเปล่าครับ. แข็งอ่อนก็มีผลนะครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ยางที่นุ่มขึ้น เงียบขึ้น เท่ากับเกาะถนนมากขึ้น คือแรงเสียดทานมากขึ้นครับ
ก็จะต้องใช้น้ำมันเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ

แต่ 4.7L/100km ก็ประหยัด โคดๆ แล้วนะครับ พี่สาวผมลองทุกวิธีแล้ว ได้แค่ 5.1L/100km ครับ ยางเดิม

ของเก่าคุณได้ 3.9L/100km เลยเหรอ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
ขอบ หน้ายาง เส้นผ่านศูนย์กลางเท่าเดิมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ theephan

• **
ขนาดยาง และลมยางที่เติมเท่าเดิมทุกอย่างครับ

ที่ขับได้ 3.9 นี่ขับไม่เร็วนะครับ ไม่เกิน 110 เส้นไปกลับพิมาย-โคราชครับ

ก็พอเข้าใจนะครับว่ายางดีขึ้น แรงเสียดทานมากขึ้น ตามที่ทุกท่านว่ามา

แต่มันกินเพิ่มมากขึ้นขนาดนี้เลยเหรอครับ ตัวตนขับตอนเหยียบคันเร่งยังรู้สึกได้เลยครับว่ารถต้องออกแรงเยอะขึ้น

ควรแก้ยังไงครับ  ทำใจ? หรือเพิ่มลมยางมากขึ้นหน่อยครับ?

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ยางใหม่มันเหนียวติดถนนหรือเปล่าครับ  ;D