ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเปลี่ยนยาง อยากได้ยางทนทาน  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ T_omega

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาเรื่องยางหน่อยครับ เนื่องจากยางที่ใช้อยู่เป็น ยางนำเข้า (ขออนุญาตไม่บอกยี่ห้อ) ล้อหน้า 235/40R18  ล้อหลัง 255/35R18 รู้สึกอายุการใช้งานสั้นมาก ไม่ถึง 30,000 กม. ยางก็ไปแล้ว ยางแตกระหว่างทางก็มี
ไม่ทราบว่ามียางไซส์นี้ ยี่ห้อที่ผลิตในไทย แล้วทนทานใช้ได้ประมาณ 4-50,000 กม. บ้างไหมครับ เปลี่ยนทีแพงเหลือเกิน ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
Re: ขอคำปรึกษาเปลี่ยนยาง อยากได้ยางทนทาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 15:14:30 »
ลองอ่านดูครับ

เทรดแวร์-TREADWEAR ของยางรถยนต์ ระบุที่แก้มแสดงถึงการสึกหรอช้าเร็ว แต่หลายคนเข้าใจผิดว่าแสดงถึงการเกาะถนน // โดยหน่วยงานความปลอดภัยด้านการจราจรแห่งสหรัฐอเมริกา The National Highway Traffic Safety Administration (NHTSA) จัดตั้งโครงการ Uniform Tire Quality Grading Standards (UTQGS) เพื่อกำหนดการแบ่งเกรดคุณภาพของยางรถยนต์ในหลายด้าน โดยกำหนดค่าอ้างอิงการสึกหรอของยางเป็นตัวเลข // ยางบางรุ่นอาจไม่ระบุเลขนี้ ถ้าขายในประเทศที่ราชการไม่บังคับ เช่น ไทย // เทรดแวร์เลขน้อยยางสึก-หมดเร็วกว่าเลขมาก // ถ้าใส่รถรุ่นเดียวกันขับแบบเดียวกัน ยางเทรดแวร์ 300 จะใช้ได้ระยะทางไกลกว่าเป็น 3 เท่าของยางเทรดแวร์ 100 // การเกาะถนนเกี่ยวข้องกับเทรดแวร์ แต่เป็นแค่ ‘แนวโน้ม’ // ไม่ใช่ยางเทรดแวร์ 180 จะต้องเกาะกว่า 220 เสมอไป แต่หลายคนคิดอย่างนั้น // เพราะต้องขึ้นกับลาย โครงสร้าง และเนื้อยาง ต้องลองขับดู // คิดง่ายๆ ยางเทรดแวร์ 200 เท่ากัน ต่างรุ่นต่างยี่ห้อ จะเกาะถนนเท่ากันเป๊ะไหม ? // ผมเคยทดสอบยางเทรดแวร์ 200 ต้นๆ แต่เกาะกว่า180 ชัดเจน // ถ้าเน้นเกาะถนนก็ต้องยอมให้ยางหมดเร็ว เลือกเทรดแวร์ต่ำๆ // ถ้าต่ำกว่า 200 จะเหมาะสำหรับรถใช้น้อยหรือแข่ง หรือเรียกกันเองว่า...ยางซิ่ง // รถถนนเน้นเกาะพอได้-ทนกลางๆ ผมแนะเลือกช่วง 200-300 หากเน้นใช้ยาว ทนมาก ยอมเกาะน้อย หรือแท็กซี่ใช้เลือก 400 ขึ้นไป // แต่บางทีก็ได้แค่ดู เพราะปักใจจะซื้อยางรุ่นนั้นไปแล้ว // เดายากว่ายางเลข 200 จะใช้จริงได้กี่กม. เพราะการทดสอบกับใช้จริงต่างกัน // สรุปนะครับเทรดแวร์เลขน้อยหมดเร็วและมีแค่ ‘แนวโน้ม’ จะเกาะกว่ายางเลขมาก แต่ไม่เสมอไป ต้องขึ้นกับอีกหลายคุณสมบัติ แต่หมดเร็วกว่าแน่ อย่ารีบสรุปว่า...ยางเลขนี้น้อยจะเกาะกว่าเลขมาก ######
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาเปลี่ยนยาง อยากได้ยางทนทาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 15:21:49 »
dunlop เลยครับยางถึก แลกมากับเสียงที่ดังขึ้น

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 15:51:38 »
ลองอ่านดูครับ

เทรดแวร์-TREADWEAR ของยางรถยนต์ ระบุที่แก้มแสดงถึงการสึกหรอช้าเร็ว แต่หลายคนเข้าใจผิดว่าแสดงถึงการเกาะถนน // โดยหน่วยงานความปลอดภัยด้านการจราจรแห่งสหรัฐอเมริกา The National Highway Traffic Safety Administration (NHTSA) จัดตั้งโครงการ Uniform Tire Quality Grading Standards (UTQGS) เพื่อกำหนดการแบ่งเกรดคุณภาพของยางรถยนต์ในหลายด้าน โดยกำหนดค่าอ้างอิงการสึกหรอของยางเป็นตัวเลข // ยางบางรุ่นอาจไม่ระบุเลขนี้ ถ้าขายในประเทศที่ราชการไม่บังคับ เช่น ไทย // เทรดแวร์เลขน้อยยางสึก-หมดเร็วกว่าเลขมาก // ถ้าใส่รถรุ่นเดียวกันขับแบบเดียวกัน ยางเทรดแวร์ 300 จะใช้ได้ระยะทางไกลกว่าเป็น 3 เท่าของยางเทรดแวร์ 100 // การเกาะถนนเกี่ยวข้องกับเทรดแวร์ แต่เป็นแค่ ‘แนวโน้ม’ // ไม่ใช่ยางเทรดแวร์ 180 จะต้องเกาะกว่า 220 เสมอไป แต่หลายคนคิดอย่างนั้น // เพราะต้องขึ้นกับลาย โครงสร้าง และเนื้อยาง ต้องลองขับดู // คิดง่ายๆ ยางเทรดแวร์ 200 เท่ากัน ต่างรุ่นต่างยี่ห้อ จะเกาะถนนเท่ากันเป๊ะไหม ? // ผมเคยทดสอบยางเทรดแวร์ 200 ต้นๆ แต่เกาะกว่า180 ชัดเจน // ถ้าเน้นเกาะถนนก็ต้องยอมให้ยางหมดเร็ว เลือกเทรดแวร์ต่ำๆ // ถ้าต่ำกว่า 200 จะเหมาะสำหรับรถใช้น้อยหรือแข่ง หรือเรียกกันเองว่า...ยางซิ่ง // รถถนนเน้นเกาะพอได้-ทนกลางๆ ผมแนะเลือกช่วง 200-300 หากเน้นใช้ยาว ทนมาก ยอมเกาะน้อย หรือแท็กซี่ใช้เลือก 400 ขึ้นไป // แต่บางทีก็ได้แค่ดู เพราะปักใจจะซื้อยางรุ่นนั้นไปแล้ว // เดายากว่ายางเลข 200 จะใช้จริงได้กี่กม. เพราะการทดสอบกับใช้จริงต่างกัน // สรุปนะครับเทรดแวร์เลขน้อยหมดเร็วและมีแค่ ‘แนวโน้ม’ จะเกาะกว่ายางเลขมาก แต่ไม่เสมอไป ต้องขึ้นกับอีกหลายคุณสมบัติ แต่หมดเร็วกว่าแน่ อย่ารีบสรุปว่า...ยางเลขนี้น้อยจะเกาะกว่าเลขมาก ######

ตัวเลขโดยประมาณ ยาง TW180 อย่าง AD08 วิ่งได้ประมาณ 3 หมื่นกว่าๆ กม. ครับ

โดยมีเงื่อนไขที่ว่า

1.แคมเบอร์ค่อนข้างลบ
2.วิ่งสนามด้วย (ตีว่าประมาณ 2-300 กม.ในสนาม)
3. วิ่งถนนใช้ความเร็วไม่สูง ตามกฏหมายกำหนด เกินนั้นคือแซงแล้วก็กลับมาใช้ความเร็วปกติ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 16:06:26 »
ไซส์นี้ยางไทยเพียบครับ  จะเอาตุ๊กตายางหรือตะพานหินก็ได้  คู่หน้าางบ6000ต่อเส้น คู่หลัง9000ต่อเส้น บวกลบนิดหน่อย ทนแน่นอนวิ่ง50,000สบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 16:20:20 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Raksit

• Newbie
  • *
  • สุดเหวี่่ยง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 20:03:30 »
ยอมจ่ายหนัก ก็ได้ทนหน่อย ผมว่า ตามราคายางนะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 06:53:42 »
ขอข้อมูลไว้ด้วยคนครับ เจออยู่กับตัวเหมือนกัน

ของผมเป็น 225/40/18 กับ 255/35/18 สามปีใช้ยาง สามชุด ชุดแรกเป็น Pzero ดอกยางยังไม่ทันหมดหน้ายางรั่วไปก่อน เปลี่ยนมาเป็น advan sport v105 ชุดแรกใช้ได้ 46,000 กิโล มาชุดสอง ตอนนี้ 3 หมื่นกว่ากิโล ดอกคู่หลังเริ่มๆจะไปละ แต่คู่หน้ายังดีอยู่

กำลังคิดอยู่ว่าผมเลือกใช้ยางผิดประเภทเองหรือเปล่า
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 08:07:10 »
ยางไทยความทนทานน่าจะดีกว่าพอควร ผมใช้ BT มาหลายชุด ไม่ผิดหวัง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 11:57:52 »
Michelin, Bridgestone, Firestonem Yokohama,TOYO

พวกนี้ครับไว้ใจได้ แล้วก็เลือก Treadeware tire ให้มากหน่อย ตามที่เม้นบนบอกเลยครับ อยู่ราวๆสัก 300 นะครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 13:46:47 »
ยางแก้มบางไม่ค่อยทนเท่าไรคับ แนะนำยางหลังเพิ่มเป็น265
จะเป็นไซร์กระบะซิ่งใช้กันเยอะ ชุด4เส้น8000คับใช้ปีนึงเปลี่ยนใหม่คับ