ผู้เขียน หัวข้อ: มียาง BS Potenza เก่าเก็บ ดอกยางเหลือเยอะ แต่ผลิตปี 2013 เอากลับมาใช้ดีไหมครับ  (อ่าน 4252 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
เสียดายของ เพราะเส้นนึงก็ราคาประมาณ 7000-8000 ได้
และได้ยินว่า Bridgestone ขึ้นชื่อว่าทนทาน ใช้ได้นาน ยางชุดที่ถามถึง ผมเก็บใส่ถุงพลาสติกดำไว้ครับ ไม่โดนแดด

การขับขี่ของผม กทม.40%, ทางไกล60%

ขับค่อนข้างเร็ว มุดบ้าง เล่นโค้งพอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2018, 09:43:08 โดย bingoman »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าใช้ทุกวันมาตลอดก็พอได้อยู่ครับ แต่ไม่ควรเกิน 7ปี แต่ถ้ายางใช้มาแล้วแล้วถอดเก็บนาน อย่าไปเสียดายเลยครับ กลัวจะได้ไม่คุ้มเสีย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ทางไกล ขับเร็ว ขายทิ้งครับ ยางแบบนั้นไว้คลานใน กทม :-[

ออฟไลน์ seeker

เคยลงดินแล้วเก็บ หรือซื้อมาเก็บอย่างเดียวครับ
แล้วเก็บที่ไหน อย่างไร

ออฟไลน์ sukhontha

จิกดูเนื้อยางซิครับ  ยังนุ่มดีหรือเปล่า  ถ้านุ่มใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ปกติยางจะเสื่อมสภาพดังนี้

1.ระยะทางที่วิ่งไป​ (ดอกยางหมด)​
2.ระยะเวลาและน้ำหนัก
3.ความร้อนที่ยางสัมผัส
4.และปกติโอโซในอากาศทำให้เสื่อม
ไปเรื่อยๆ​ หากเก็บไว้ดี​ก็นานหน่อย

คร่าวๆๆประมาณนี้นะคับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ palma

คู่มือรถนิสสัน ระบุเช่นนี้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ PREM

ตอนผมเปลี่ยนยาง Michelin มีแผ่นพับคู่มือแนะนำให้
บอกว่าห้ามใช้ยางเกิน 6 ปี นับจากวันผลิต ไม่ว่าจะได้วิ่งเยอะหรือไม่ก็ตาม

เป็นผมยางปี 13 ผมไม่ใช้แล้วล่ะครับ ยิ่งขับทางไกลเล่นโค้งด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
มิชลินบอกว่ายางปกติใช้ได้ถึง 5 ปี แต่ไม่ควรเกิน 10 ปี ครับ แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดว่าเก่าเก็บอย่างไร ใช้ได้ไหม

https://www.michelin.co.th/tips-and-advice/when-should-i-change-my-car-tyres
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางเก่าเก็บ ดอกเหลือเยอะ หมายถึง ยางที่ใช้แต่ถอดเก็บ หรือป่าว ถ้าใช้ ขายทิ้งไปเลยครับ ยิ่งวิ่งทางไกล ไม่คุ้มกับที่เสียดายหรอกครับ ผมว่าสมรรถณะมันลดลงเยอะแล้ว

แต่ถ้าหมายถึง ยางใหม่ เก่าเก็บ เก็บดี อุณหภูมิไม่ร้อน วางซ้อนดีหรือไม่มีอะไรวางทับสูง กรณีนี้ ยังพอเอามาใช้งานได้ครับ แต่แนะนำแค่วิ่งๆ ในเมือง ใช้ความเร็วไม่มาก ได้อยู่ แต่ถ้ายังบอกว่า วิ่งทางไกล ใช้ความเร็วสูง ก็ยังแนะนำให้จัดชุดใหม่เลย

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าขับซิ่งผมว่าอย่าเสียงดีกว่าครับ

เป็นผมนะถ้ามีรถคันที่ไม่ค่อยได้ใช้หรือวิ่งวิ่งใกล้ๆเอามาใส่คันนี้ดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้นก็ขายถูกๆผมเชื่อว่ามีคนเอาครับ

ออฟไลน์ YiiPooN

• Newbie
  • *
งี้ผมถามด้วยนะครับ
แล้วยางอะไหล่ที่ติดมากับรถละครับ

ถ้าอายุรถเกิน 6 ปี
แล้วตัวยางอะไหล่มีการใช้งานบ้างบางครั้ง
ต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แล้วยางอะไหล่ที่ติดมากับรถละครับ

แล้วตัวยางอะไหล่มีการใช้งานบ้างบางครั้ง

่ส่วนตัวที่เคยใช้ ยางอะไหล่ คือ ยางอะไหล่ ครับ ผมใส่แทนแค่ช่วงเวลาฉุกเฉินเท่านั้น พอยางเส้นที่มีปัญหา ถูกปะ หรือ ถูกเปลี่ยน ก็เอายางอะไหล่ กลับมาเข้าที่เดิม ไม่ได้ใช้งานต่อแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็นจขกท คงไม่เสี่ยงครับ ผมว่ายางเก่า มันเหมาะกับขับเรื่อยๆ วิ่งในเมืองชิลด์ๆมากกว่าครับ
ระเบิดตูมขึ้นมาไม่คุ้มกันครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเคยเอายางอะไหล่มาใส่  พอลดแม่แรงเสียงดังฟุ้บ  ลมหมดเลย  จุ๊ฟฉีกออกมาเลย  สรุปใช้ไม่ได้ 

ออฟไลน์ mick

เสียดายของ เพราะเส้นนึงก็ราคาประมาณ 7000-8000 ได้
และได้ยินว่า Bridgestone ขึ้นชื่อว่าทนทาน ใช้ได้นาน ยางชุดที่ถามถึง ผมเก็บใส่ถุงพลาสติกดำไว้ครับ ไม่โดนแดด

การขับขี่ของผม กทม.40%, ทางไกล60%

ขับค่อนข้างเร็ว มุดบ้าง เล่นโค้งพอสมควรครับ

ไม่ควรเลยครับ เสี่ยงทั้งตัวเองและคนอื่นที่ใช้ถนนด้วย