ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทไม่ติด "แช๊ะ" ครั้งเดียวแล้วเงียบ คิดว่าเป็นที่อะไรครับ  (อ่าน 10006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
สตาร์ทไม่ติด "แช๊ะ" ครั้งเดียวแล้วเงียบ คิดว่าเป็นที่อะไรครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
1 แบตแห้ง อายุ 1 ปี 9 เดือน วันแรงดันได้ 12 v พอดีๆ
2 ไดสตาร์ทอายุ 126000 กิโล / 11 ปี (2ปีหลังรวมกันใช้ไม่ถึง 1 หมื่น)
3 ก่อนหน้านี้มีอาการแบบนี้มาหลายหนแล้ว แต่คิดว่าเป็นเลื่อนคันเกียร์ไม่สุด พอขยับๆคันเกียร์แล้วสตาร์ทใหม่ก็สตาร์ทได้ปกติ

ส่วนตัวเดาว่าเป็นไดสตาร์ท แต่การที่แบตอ่อนทำให้ไดที่ไม่ค่อยดีแล้วสตาร์ทไม่ติด ... ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
ผมว่า แบต นะครับ แชะเดียวแบบนี้

ลองสับแบตหรือพ่วงแบตดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ mozart

ออฟไลน์ Pegasus7700

รุ่นไหนครับ

Keyless?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

mx5 nb auto รีโมตธรรมดาครับ

เดี๋ยวว่าจะกลับไปลองดูรีเลย์เพื่อความชัวร์ ... เจ้าของเก่าแถมมาให้ด้วยเหมือนรู้ล่วงหน้าว่าอาจได้ใช้  8)

ออฟไลน์ papillon

• Newbie
  • *
ถ้าบิดกุญแจแล้วมีเสียง "แต็ก" "แช๊ะ" ครั้งเดียว ลองฟังดูว่าเป็นเสียงไดสตาร์ทหรือปล่าวครับ เพราะมีเปอร์เซ็นเป็นที่ไดสตาร์ทสูง
ลองทดสอบดูว่าถ้าบิดดังแช๊ะแล้วไม่ติด ลองบิดกุญแจรัวๆครับ ถ้าติดเป็นที่ไดแน่นอนผมพึ่งมีอาการแบบนี้มา แนะนำให้รีบทำด่วน
เพราะปล่อยไว้นานมันจะติดยากขึ้นเรื่อยๆครับ แล้วสุดท้ายต้องรัวกุญแจถึงจะติดครับ (ไม่ควรทำบ่อย)เอาไปซ่อมช่างบอกโซลินอยด์เสื่อม
ถ้าไม่ใช่กรณีข้างบน ลองเปลี่ยนแบตดูก่อนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมแบตอ่อนก็เสียงเนี้ยครับ  ยิ่งถ้าไฟในรถหรือเรือนไมล์จอดับด้วยก็แน่นอน 

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
แบต หรือ ไดสตาร์ท

ออฟไลน์ ps000000

ลองเปิดไฟหน้า ดูครับ สว่างปกติไหม วิทยุดังดีไหม

ถ้า ไฟแรง

ไดสตาร์ทเน่าครับ ???

ออฟไลน์ yourturle

บิด เงียบ battery

สายไฟเส้นใดขาด หรือ หลวม

ลองไล่ดู ครับ
One Day.

ออฟไลน์ johnlee

ขั้วหลวมก็เป็นได้นะ หรือสายไฟหลวม ปิคอัพผมประจำเลย ลุยทางลูกรังแล้ว แป๊ก เงียบ ลงมาถอดขัั้วแบตใส่ใหม่ ติดปกติ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

เมื่อเช้าลองอีกหน
- ครั้งแรกสตาร์ทใหม่ บิดครึ่งเดียวไฟขึ้นปกติ บิดสตาร์ทมีเสียง"แต๊ก"ในห้องเครื่องครั้งเดียว ไม่มีเสียงพยายามสตาร์ทเลย
- ครั้งสองพ่วงแบต เหมือนเดิมเป๊ะ
- ครั้งสามถอดแบตพ่วงออก สตาร์ทติดเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนนี้เลยมุ่งไปที่ไดสตาร์ทหรือรีเลย์เครื่องครับ ... แต่ยังทำอะไรไม่ได้ อู่แอร์แถาบ้านไม่ยอมทำให้บอกให้กลับมาวันธรรมดา (ร้านขายอะไหล่ไดไม่เปิด) .. อู่เฉพาะทางคิวแน่น ... ไว้ได้ทำแล้วจะมาอัพเดทอีกทีครับ

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
กุญแจเป็น Keyless หรือ Immobilizer รึเปล่าครับ
ลองเอาอีกดอกมาสตาร์ทดู
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
รถผมตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ได แก้ไปแก้มา ตูดรูกุณแจเสื่อม -*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ tee_inc

• Newbie
  • *
เคยเป็นเหมือนกัน อาการนี้  แบตเต็ม สตาร์ทไม่ติด บิดกุญแจแล้วดังแต๊กในห้องเครื่อง
ขอผมเปลี่ยนไดร์สตาร์ใหม่หายเลยครับ  สาเหตุมาจาก coil สตาร์จ เสื่อม จิงๆ ถอดเอาไปซ่อมใช้ได้อยู่ แต่ตอนนั้นรีบเลยซื้อมือสองใส่เลย

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
จากอาการข้อ 3 เดาว่าเป็นหน้าสัมผัสของวงแหวนข้างในไดสตาร์ทสัมผัสได้ไม่ครบรอบครับ ลองไปร้านไดนาโมดูครับ