กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
User's Voice / Re: Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S
« กระทู้ล่าสุด โดย saran_1st เมื่อ วันนี้ เวลา 21:25:40 »
VW Jetta Wagon ตอนนั้นเหมือนมี defect นิดๆ หน่อยๆ แม้รถจะใหม่กว่า Legacy ก็ตาม (2002 vs 1995)  ข้อดีคือทันสมัยกว่า ประหยัดน้ำมันกว่าหน่อยนึง  แต่ขับอืดๆ (ไม่ได้ซื้อรุ่นที่เครื่องแรง) ครับ

ประสบการณ์อีกอย่าง VW vs Subaru คือ เวลาเอาไปเข้าศูนย์บริการ นั่งคุยกับลูกค้าคนอื่น แทบจะ 100% ของลูกค้า Subaru จะชื่นชมรถตัวเองมาก แต่เจ้าของ VW จะชอบบ่นรถตัวเอง

อันนี้เป็นปัญหาเล็กๆ ของ Subaru ในอเมริกาด้วยนะครับ คือ คนขับ Subaru มักจะเปลี่ยนรถช้ากว่ายี่ห้ออื่น แม้ว่าจะมี brand loyalty เหนียวแน่นก็ตาม ยอดขายเลยไปเรื่อยๆ ไม่หวือหวา แต่ก็ไม่เจ๊ง (เหมือน Suzuki ลาจากตลาดอเมริกาไปเลย)
ขอบคุณครับ เป็นความแตกต่างที่น่าสนใจเลยครับ บางทีค่ายรถทำรถมาทนเกินจนคนไม่ยอมเปลี่ยน  ;D
2
Discussion Forum / Re: สอบถาม BS POTENZA SPORT ใครเคยใช้ สรุปยางหมดไวจริงๆมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย klakla เมื่อ วันนี้ เวลา 20:11:54 »
ผมก็พึ่งไปจอง POTENZA SPORT ได้โปร 2แถม2 จาก Autobacs เหลือชุดละประมาณ 15,000 บาทเอง
แต่รอของนานมากกกกก ร้านบอกว่า 6 เดือน :(

ส่วนยางก่อนหน้านี้ (ซึ่งก็คือปัจจุบันนั่นแหละ) เป็น PS5 ผมว่ามันเป็นยางที่ได้รอบด้านดีครับ
เป็นยางสายสปอร์ต แต่มีความนุ่มเงียบกว่าสายสปอร์ตด้วยกันเองหน่อย รีดน้ำดีแบบประทับใจ
เรื่องความเกาะผมให้พอๆกันหรือดีกว่า re004 แต่ด้วยความที่แก้มยางมันนิ่มกว่า พวก feedback หรือความคมจะด้อยกว่า

โดยรวมชอบความ balance ของ PS5 ดีครับ
แต่ก็ต้องเปลี่ยนหลังจากใช้ไปได้แค่ปีกว่าๆ เพราะผมเอาไปขับ track day ที่สนามช้าง
วิ่งไปประมาณ 170 กม. แบบซัดเต็มลิมิตยางทุกรอบ สภาพอากาศอย่างร้อน ปรากฏว่าสภาพยางพังยับเยินไปพอสมควร
แก้มยางโดน apex กินเละ และมีฉีกขาดไปบางส่วน

เลยอยากถามว่าใครพอมีประสบการณ์ เอา POTENZA SPORT ไปขับในสนามแบบโหดๆบ้างครับ
อยากรู้ว่าสภาพยางเป็นยังไง และถ้าเทียบกับ Yoko AD08R กับ Toyo R888 แล้วถือว่าได้ซักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

ของผมร้านบอกว่าสองสามอาทิตย์ครับ ร้านยังแอบบอกว่า คนสั่งโปร 2 แถม 2 เมื่อปลายเดือนที่แล้วของทางร้านยังได้ของกันไม่ครบเหมือนกันครับ
3
Discussion Forum / Re: สอบถาม BS POTENZA SPORT ใครเคยใช้ สรุปยางหมดไวจริงๆมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 19:02:44 »
เคยใช้ ps4 มาก่อน แล้วเปลี่ยนเป็น S007a … ภายใต้รถคันเดียวกันที่ช่วงล่างมีปัญหาเรื่อง Toe หลังซ้าย

PS4 แถวๆ 3 หมื่นกม ยังเหลือมากกว่า 3 มม แต่บางละ แตกลายงา
S007a เกลี้ยงภายใน 1.8 หมื่นกม. แบบเหลือ 3 มม แตะสะพานยางทุกเส้น

พอซ่อมช่วงล่างแล้ว ใส่ potenza sport ขายรถไป หลังยางเส้นนี้ วิ่งไปแถว 2 หมื่นกม ยังหนาปกติครับ คิดว่า แตะ 4 หมื่นกม ได้

เรื่องเกาะ potenza sport เกาะครับ เกาะแบบโค้งที่ ps4 เข้าไม่ได้ แต่มันวิ่งไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
4
« กระทู้ล่าสุด โดย Left lane driver เมื่อ วันนี้ เวลา 18:08:14 »
ผมก็พึ่งไปจอง POTENZA SPORT ได้โปร 2แถม2 จาก Autobacs เหลือชุดละประมาณ 15,000 บาทเอง
แต่รอของนานมากกกกก ร้านบอกว่า 6 เดือน :(

ส่วนยางก่อนหน้านี้ (ซึ่งก็คือปัจจุบันนั่นแหละ) เป็น PS5 ผมว่ามันเป็นยางที่ได้รอบด้านดีครับ
เป็นยางสายสปอร์ต แต่มีความนุ่มเงียบกว่าสายสปอร์ตด้วยกันเองหน่อย รีดน้ำดีแบบประทับใจ
เรื่องความเกาะผมให้พอๆกันหรือดีกว่า re004 แต่ด้วยความที่แก้มยางมันนิ่มกว่า พวก feedback หรือความคมจะด้อยกว่า

โดยรวมชอบความ balance ของ PS5 ดีครับ
แต่ก็ต้องเปลี่ยนหลังจากใช้ไปได้แค่ปีกว่าๆ เพราะผมเอาไปขับ track day ที่สนามช้าง
วิ่งไปประมาณ 170 กม. แบบซัดเต็มลิมิตยางทุกรอบ สภาพอากาศอย่างร้อน ปรากฏว่าสภาพยางพังยับเยินไปพอสมควร
แก้มยางโดน apex กินเละ และมีฉีกขาดไปบางส่วน

เลยอยากถามว่าใครพอมีประสบการณ์ เอา POTENZA SPORT ไปขับในสนามแบบโหดๆบ้างครับ
อยากรู้ว่าสภาพยางเป็นยังไง และถ้าเทียบกับ Yoko AD08R กับ Toyo R888 แล้วถือว่าได้ซักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ
5
Discussion Forum / Re: GWMจะขายballet catในไทยหรือไม่ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย เนื้อน่องไม่หนัง เมื่อ วันนี้ เวลา 17:53:17 »
เรื่องฟ้อง ชนะไปก็ไม่ได้อะไรครับ ทำได้แค่ social sanction / defame เฉยๆ ซึ่งส่วนใหญ่จีนไม่แคร์หรอก ถ้ากล้าจะออกแบบมาขายให้เหมือนขนาดนี้

ดูอย่างเคส landwind vs landrover อันนั้นแทบจะ 1:1 copy ฟ้องชนะ ศาลก็เหมือนยังให้ขายต่อนะ ถ้าจำไม่ผิดข่าวลงว่า patent ถูกจดนอกจีน

แฟนคลับชอบบอกว่า คนดีไซน์เคยดีไซน์รถเต่าหรือปอเช่มาก่อนทำให้ แมวเลยออกมาเหมือน ผมว่าไม่เกี่ยวปะ สุดท้ายคนจิ้มก็ ผบรห. แล้วไม่ใช่ว่าดีไซน์เนอร์ไม่มีหัวคิด ต่อให้เค้าออกแบบมาเค้าก้คิดแบบใหม่ได้ มันอาจจะมีแค่กลิ่นไอหรือเอกลักษณ์บางอย่าง

ตัวอย่าง avatr เองก็ออกแบบโดย คนเคยออกแบบ bmw ถ้าเทียบกันจริงๆ แทบจะต่างกันสุดขั้ว ความที่ crease คมๆ angel eye พวกนี้ avatr แทบไม่มีอะไรเหมือน bmw เลย ส่วนสวยไม่สวยคงแล้วแต่คนชอบ

ยิ่งเจอแฟนคลับแมวเมากาว ชอบอวยตัวเองว่าเป็น ปอเช่ เปลี่ยนกันชน แปะ logo โล่แมวแทนม้า แล้วอวดจอดซุปเปอคาร์ตอนยามเผลอเนี่ย พอโดนทักก็แถๆกันไป เหนื่อยกับ ป้อฉี ฮ่าวเมา

เห็นด้วยเลยครับ
ถ้าจ้างมาให้ดีไซน์รถใหม่ แต่เอางานเดิมมาต่อยอดขาย ผมก็ไม่โอเค เราต้องการ Ora ไม่ใช้ Prosche / Beetle รุ่นใหม่
GoodCat / 07 ยังพอรับไหว แค่ได้กลื่นมานิดๆ
แต่ Ballet cat มันบังเอิญเกินไปหน่อยมั้ยย ถ้าทำขนาดนี้ไปซื้อ License เหมือน London Taxi ไปเลยดีกว่า..
6
Discussion Forum / Re: Service Package มีผลต่อการซื้อรถ
« กระทู้ล่าสุด โดย เนื้อน่องไม่หนัง เมื่อ วันนี้ เวลา 17:47:47 »
ถ้าต้องซื้อเพืมเองคิดว่าไม่ค่อยมีผลนะครับ ยกเว้นให้มาพร้อมกับรถเลยเหมือน BSI หรือเอามาเป็นของแถมช่วงจัดโปร

เคสของ BSI เป็นตัวช่วยให้ BMW ขายดีขึ้นครับ น่าจะลดค่าใช้จ่ายได้1-2 แสนเลย
แต่ถ้าต้องซื้อเองโดยที่ ประหยัดลงไป 5-10% อาจคิดดูก่อนครับ
แต่ถ้าลดสัก 20% แล้วจัดไฟแนนซ์ได้เลย ก็น่าสดใจครับ

ค่ายญี่ปุ่นที่เคยเจอคือศูนย์ขาย package เอง service-a/bเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสองรอบจ่าย packageล่วงหน้าลดให้ 10-20% ศูนย์ได้เงินไปก่อน แถมลูกค้ามาแน่ๆครั้งต่อไป
7
Discussion Forum / Re: GWMจะขายballet catในไทยหรือไม่ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 17:43:12 »
เรื่องฟ้อง ชนะไปก็ไม่ได้อะไรครับ ทำได้แค่ social sanction / defame เฉยๆ ซึ่งส่วนใหญ่จีนไม่แคร์หรอก ถ้ากล้าจะออกแบบมาขายให้เหมือนขนาดนี้

ดูอย่างเคส landwind vs landrover อันนั้นแทบจะ 1:1 copy ฟ้องชนะ ศาลก็เหมือนยังให้ขายต่อนะ ถ้าจำไม่ผิดข่าวลงว่า patent ถูกจดนอกจีน

แฟนคลับชอบบอกว่า คนดีไซน์เคยดีไซน์รถเต่าหรือปอเช่มาก่อนทำให้ แมวเลยออกมาเหมือน ผมว่าไม่เกี่ยวปะ สุดท้ายคนจิ้มก็ ผบรห. แล้วไม่ใช่ว่าดีไซน์เนอร์ไม่มีหัวคิด ต่อให้เค้าออกแบบมาเค้าก้คิดแบบใหม่ได้ มันอาจจะมีแค่กลิ่นไอหรือเอกลักษณ์บางอย่าง

ตัวอย่าง avatr เองก็ออกแบบโดย คนเคยออกแบบ bmw ถ้าเทียบกันจริงๆ แทบจะต่างกันสุดขั้ว ความที่ crease คมๆ angel eye พวกนี้ avatr แทบไม่มีอะไรเหมือน bmw เลย ส่วนสวยไม่สวยคงแล้วแต่คนชอบ

ยิ่งเจอแฟนคลับแมวเมากาว ชอบอวยตัวเองว่าเป็น ปอเช่ เปลี่ยนกันชน แปะ logo โล่แมวแทนม้า แล้วอวดจอดซุปเปอคาร์ตอนยามเผลอเนี่ย พอโดนทักก็แถๆกันไป เหนื่อยกับ ป้อฉี ฮ่าวเมา
8
Discussion Forum / Re: Navara Pro-2x ตัวปัจจุบันยังน่าสนใจมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Destiny_gun เมื่อ วันนี้ เวลา 17:35:05 »
รีโว่แค๊ป ลด 5หมื่นครับ
ตัว 4 ประตูไม่แน่ใจ ลองหาดูครับ อาจจะมีเฉียดแสน
ซื้อมือ 1 มองยาวๆเลยครับ ศูนย์บริการ+สต๊อกอะไหล่นี้สำคัญนะครับ

ผมไปดู 4ประตู ขับสี่ เกียร์ธรรมดาตัวท็อปมา มีรถเลย แต่ส่่วนลด5หมื่อนเองครับ จริงๆอยากได้เลยเพราะเป๋นรุ่นก่อน dpf  แต่ส่วนลดกับค่าตัวล้านสอง(ยังไม่หักลด) เลยมาถามหาส่วนลดที่บอกได้กันแสน++ของแถมเ
9
Discussion Forum / Re: Service Package มีผลต่อการซื้อรถ
« กระทู้ล่าสุด โดย XyteBlaster เมื่อ วันนี้ เวลา 17:04:16 »
ค่ายที่ขึ้นค่าแรงแพงมากมาย เช่น maz จะให้ service inclusive มาด้วย เพื่อคลายกังวล  .. แต่ก็แบบว่า แล้วหลัง 100,000 ล่ะ ค่าแรง 700 / ชม คิดแบบตาม job
10
Discussion Forum / Re: Navara Pro-2x ตัวปัจจุบันยังน่าสนใจมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Devil13 เมื่อ วันนี้ เวลา 16:03:11 »
รีโว่แค๊ป ลด 5หมื่นครับ
ตัว 4 ประตูไม่แน่ใจ ลองหาดูครับ อาจจะมีเฉียดแสน
ซื้อมือ 1 มองยาวๆเลยครับ ศูนย์บริการ+สต๊อกอะไหล่นี้สำคัญนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10