ผู้เขียน หัวข้อ: .....ถอดกันชนวิ่ง ผิดกฎหมาย มั้ยครับ.....  (อ่าน 14471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
.....ถอดกันชนวิ่ง ผิดกฎหมาย มั้ยครับ.....
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:38:24 »
รถคุณแม่ถอดกันชนหน้าทำสีอยู่ครับ แต่เอารถมาใช้ (เมื่อปีที่แล้วก็ถอด หน้า-หลัง ไปแล้วรอบนึง)
ไม่ได้โดน ตำรวจ เรียก หรืออะไรหรอกน่ะครับ

คือเมื่อกี๊เจอกระทู้แนะนำที่เว็บต้องห้าม เลยแอบสงสัยว่า จริงๆ แล้วมันผิดข้อหารถไม่พร้อมวิ่งมั้ยครับ?

ถามไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ ;D
JC TU #54

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
Re: .....ถอดกันชนวิ่ง ผิดกฎหมาย มั้ยครับ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:56:50 »
เอาที่ตรงตัวก่อนนะครับ
ผิดตาม พรบ จราจร 2522 หมวดว่าด้วยลักษณะรถครับ
ในมาตรา 6 ห้ามไม่ให้ใช้รถที่สภาพไม่สมบูรณ์ หรือสุ่มเสี่ยงเกิดอันตรายครับ

ส่วนในกรณีที่ จขกท. ว่ามันไปตรงบรรทัดที่ 2 ครับ
คือ รถที่ใช้ในทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องจัดให้มีเครื่องยนต์ เครื่องอุปกรณ์และหรือส่วนควบที่ครบถ้วนตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์
เพราะ กันชนทั้งหน้า หลังถือเป็นส่วนควบครับ

และเมื่อถอดกันชน ชิ้นส่วนสำคัญอีกสองอย่างคือ ป้ายทะเบียนและไฟเลี้ยวไฟหรี่ ในรถบางรุ่น
หากไม่ได้จัดตำแหน่งให้แสดงได้ชัดเจนตามกำหนด ก็โดนอีกครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อนี้ส่วนใหญ่ใครๆก็อนุโลมครับ ถ้าดูแล้วเป็นรถที่กำลังจะไปซ่อม และก็พยายามแสดงป้ายทะเบียนให้เห็นชัดแล้ว
ไม่ใช่รถแต่งซิ่ง หรือตั้งใจถอดเพื่อความเท่ ก็พอเป็นเหตุผลให้อนุโลมได้ครับ  :D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: .....ถอดกันชนวิ่ง ผิดกฎหมาย มั้ยครับ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:58:50 »
ผิดเต็มประตูเลยครับถ้าถอด

กันชนเค้าทำมาเพื่อป้องกันอุปกรณ์หน้าเครื่องยนต์เช่น หม้อน้ำ ท่อยางต่างๆ บลาๆๆ เยอะครับ
ในเมื่อเราถอดโอกาศที่จะโดนไม้ เหล็ก หินบนถนน กระเดนแล้วทำให้รถเกิดอุบัติเหตุมันมีสูงครับ
และถ้ารถเกิดเสียกลางทางอีก ซวยสองต่อ 1.กีดขวางพื้นผิวจราจรอีก 2.รถสภาพไม่สมบูรณ์

รีบๆเอาไปใส่นะครับ เดียวถั่วงอก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:07:17 »
ผิดครับ ตำรวจเค้าเห็นใจครับ รถไม่มีกันชน ถ้าชนอีกรอบพังเยอะกว่าเดิมมากแน่ครับ
เสี่ยงดีครับ ก็มีรถคันเดียวก็ต้องทำใจยอมรับกันไปครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:56:40 »
ผิดครับ ผมเคยวิ่ง vios คันเก่า แบบไม่มีกันชนหน้า

ตำรวจหนองมนเรียก และเตือนว่ามันผิดนะ แต่เราก็บอกไปว่ามีรถคันเดียวไปทำงานลำบาก

ตำรวจก็ปล่อยผมไปอย่างละม่อม และบอกว่าพยายามอย่าวิ่งถนนหลัก เพราะตำรวจชลบุรีเขาดุ หุหุหุ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:00:35 »
ถ้าจะโดนก็กฎหมายส่วนควบอะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ รีบติดกลับดีกว่า

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:37:25 »
ครับ แหะๆๆ  รถมันต้องใช้จริงๆ นั่นแหละ   รอทำสีเสร็จก็ไปใส่ล่ะครับ

สิ่งที่เสียหายมีแล้วครับ (จริงๆ ตอนถอดปีที่แล้วก็เป็น)  คือที่อู่เค้าผูกแผ่นกันโคลนซุ้มล้อไว้ไม่ดี มันเลยโดนลมตี ดันไปเสียดสีกับยางตอนวิ่งเร็วๆ จนละลายเป็นรูเลย
JC TU #54

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:56:25 »
300 ครับ และโดนเพิ่มอีก 200 เป็นค่าปรับ...เถียงตำรวจครับ

ตอนนั้นผมใช้เอ็กซิเออร์วางสามเอส แล้วเดินอินเตอร์หน้า กันชนมันก็ติดอินเตอร์ถอดสิครับ
วิ่งไปพันติ๊บ ในเมือง โดนโบกเลย ก็บอกว่าติดอินเตอร์ๆ พี่เขาก็ไม่ยอม เถียงซะเลยโดนไป 500 บาทขาดตัว

ตอนหลังก็ต้องเอากันชนไปตัดเพื่อใส่ครับให้มันครบครับ

ตอนนั้นวัยรุ่นด้วยถ้าเป็นตอนนี้คงไม่ทำแบบนั้นแล้วหล่ะ แก่แล้ว กลัวชนหมาอินเตอร์รั่วก็ฮาไม่ออก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011