ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเบนซิน Skyactive มันดีและเด่นยังไงครับ  (อ่าน 6927 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
ผมก็ไม่มีความรู้แต่ตามกระแส ก็รอว่ามันจะมาปรากฎใน มาสด้าต้นปีหน้า  ขอข้อมูลจากผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: เครื่องเบนซิน Skyactive มันดีและเด่นยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 21:28:31 »
เบนซิน กำลังอัดสูง แรงขึ้น และ ประหยัดขึ้น
ส่วนดีเซล กำลังอัดต่ำกว่าปรกติ แรงเสียดทานน้อยลง ประหยัดขึ้น
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
Re: เครื่องเบนซิน Skyactive มันดีและเด่นยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 21:33:19 »
เรื่องทางเทคนิคไม่รู้แต่ชื่อเท่ดีอ่ะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 21:53:25 »
เบนซิน กำลังอัดสูง แรงขึ้น และ ประหยัดขึ้น
ส่วนดีเซล กำลังอัดต่ำกว่าปรกติ แรงเสียดทานน้อยลง ประหยัดขึ้น

นี่มันสวนทางกับลักษณะเด่นของเครื่องแต่ละประเภทเลยนี่หว่า คนคิดนี่บ้าหรืออัจฉริยะเนี่ย น่าจะอันหลังมากกว่า

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 23:23:03 »
Skyactive เบนซิน เทียบกับเครื่อง GDI Ti-VCT ในโฟกัส อันไหนทันสมัยกว่ากันครับ?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 23:24:15 »
โอ้ว... :P

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 23:47:23 »
Skyactive เบนซิน เทียบกับเครื่อง GDI Ti-VCT ในโฟกัส อันไหนทันสมัยกว่ากันครับ?
ผมว่าskyactiveทันสมัยกว่านะ

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:15:32 »
ถ้าดีจริงทุกด้าน แบบคอมมอนเรียว
การออกรถใหม่ตอนนี้คงไม่ดีแน่เพราะเทรนมันจะไปที่ skyactive ยกเว้นเงินไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:30:51 »
ผมว่าskyactiveทันสมัยกว่านะ

ผมว่าน่าจะ GDI Ti-VCT เคยอ่านประมาณว่าเอาเครื่องเดิมมาปรับปรุงให้ลดแรงเสียดทานและการสูญเสียกำลังลง ไม่แน่ใจนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:29:01 »
GDI Ti-VCT ของฟอร์ดคือเสื้อสูบเดิมที่ใช้กันมาตั้งแต่ 3/Focus ตัวแรก (focus ตัวแรกในบ้านเรา C307) เอามาทำฝาสูบใหม่ ใส่วาล์วแปรผันทั้งด้านไอดี-ไอเสีย

ส่วน SkyActiv นี่ใหม่หมดทั้งบล็อกเลย วาล์วแปรผันฝั่งไอดีใช้แบบเดียวกับใน Lexus ที่ใช้ไฟฟ้าควบคุม (VVT-iE) ฝั่งไอเสียก็ใช้น้ำมันไฮโดรลิคธรรมดา

ด้านการสันดาปภายใน SkyActiv ทั้งเบนซินและดีเซล จะเข้าใกล้เครื่องยนต์แบบ HCCI ครับ จึงไม่แปลกที่เครื่องเบนซินจะเพิ่มกำลังอัด และ ดีเซลจะลดกำลังอัดลง SkyActiv เจเนเรชั่นต่อไป (ราวๆ ปี 2016-17)  จะเข้าใกล้ HCCI มากกว่านี้และจะประหยัดกว่า SkyActiv ที่ใช้อยู่ตอนนี้ 25-30% ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:55:55 »
GDI Ti-VCT ของฟอร์ดคือเสื้อสูบเดิมที่ใช้กันมาตั้งแต่ 3/Focus ตัวแรก (focus ตัวแรกในบ้านเรา C307) เอามาทำฝาสูบใหม่ ใส่วาล์วแปรผันทั้งด้านไอดี-ไอเสีย

ส่วน SkyActiv นี่ใหม่หมดทั้งบล็อกเลย วาล์วแปรผันฝั่งไอดีใช้แบบเดียวกับใน Lexus ที่ใช้ไฟฟ้าควบคุม (VVT-iE) ฝั่งไอเสียก็ใช้น้ำมันไฮโดรลิคธรรมดา

ด้านการสันดาปภายใน SkyActiv ทั้งเบนซินและดีเซล จะเข้าใกล้เครื่องยนต์แบบ HCCI ครับ จึงไม่แปลกที่เครื่องเบนซินจะเพิ่มกำลังอัด และ ดีเซลจะลดกำลังอัดลง SkyActiv เจเนเรชั่นต่อไป (ราวๆ ปี 2016-17)  จะเข้าใกล้ HCCI มากกว่านี้และจะประหยัดกว่า SkyActiv ที่ใช้อยู่ตอนนี้ 25-30% ครับ

HCCIคืออะไรละครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:28:46 »

นี่มันสวนทางกับลักษณะเด่นของเครื่องแต่ละประเภทเลยนี่หว่า คนคิดนี่บ้าหรืออัจฉริยะเนี่ย น่าจะอันหลังมากกว่า

สำหรับ วิศวกรมาสด้าแล้ว บ้าแบบเอาจริงครับ
ทั้ง เจ้า MX-5 และเครื่องโรตารี่ตระกูล RX เป็นข้อพิสูจน์ความแนวของมาสด้าครับว่า คนอื่นไม่ทำ ตรูทำ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:39:53 »
เห็นเขาบอกว่าประสิทธิภาพพอๆกับ hybrid

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 13:18:00 »

สำหรับ วิศวกรมาสด้าแล้ว บ้าแบบเอาจริงครับ
ทั้ง เจ้า MX-5 และเครื่องโรตารี่ตระกูล RX เป็นข้อพิสูจน์ความแนวของมาสด้าครับว่า คนอื่นไม่ทำ ตรูทำ
ชอบตั้งแต่ Rotary แล้วครับ สุดยอดจริง สร้างสิ่งใหม่ขึ้นในโลกจำเจ ;D

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 14:27:44 »
สเปคดีจริงครับ แต่เทียบกันมาตรฐานเดิมของตัวเอง ถ้าเทียบกับชาวบ้าก็ไม่ได้โดดออกมาจากกลุ่มเท่าไหร่

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 22:38:34 »
เผื่อมีใครสนใจ พอดีเห็นกระทู้นี้แล้วลองไปหาดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 22:45:47 โดย sampecu »

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 22:51:04 »
แถม มีคนเอาหัวฉีดมาฉีดเล่น สนุกตลกดี 555

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 23:17:51 »
เพิ่มเติมนะครับ

HCCI = Homogeneous Charge Compression Ignition

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 23:58:02 »
ถ้ามาจริงหมายความว่าเทคโนโลยีในมาสดาตอนนี้จะล้าสมัยทันที สู้สกายแอคทีฟไม่ได้เลย ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 19:58:49 »
Skyactive ไม่ทราบ รู้แต่ Skyangel อ่ะ มาจากยี่ปุ่นเหมือนกัน อิอิ ขำๆ ;D