ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ เกี่ยวกับรถ BMW หน่อยอ่ะครับ  (อ่าน 7412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Methasit

• Newbie
  • *
คือว่า ผมเรียนอยู่คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มช. อ่ะครับ แล้วตอนนี้กำลังทำโปรเจกเกี่ยวกับรถ BMW  ซึ่งตอนนี้ผมเสนออาจารย์เป็นโปรเจก เกี่ยวกับ club ของ bmw ในเชียงใหม่
ผมก็เลยอยากรู้ว่า เพื่อนๆพี่ๆ รู้สึกอย่างไรกับ bmw (เป็นแค่โปรเจกนะครับ ไม่ได้จะสร้างจริงแต่อย่างได)

ก็เลยอยากถาม ความคิดเห็น ความรู้สึกเกี่ยวกับรถ bmw แบบว่า
รู้สึกยังไงกับ bmw?
ทำไมถึงซื้อหรือชอบใน bmw?
เมื่อนึกถึง bmw นึกถึงอะไร?
เมื่อเทียบในคู่แข่งหลักๆแล้ว ทำไมถึงเลือก bmw แทน mercedes banz (อาจจะเป็นความเห็นส่วนบุคคลก็ได้ลนะครับ)
แล้วในคลับควรมีพื้นที่อะไรบ้าง เช่น พื้นที่พบปะพูดคุยกันของคนในคลับ? (เอาที่เพื่อนๆพี่ๆ อยากให้มีก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับบ.  :)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
1.ก็ชอบในระดับหนึ่ง

2.กระจังหน้าไตคู่

3.ตอนนั้นเพราะอยากลองเครื่องรุ่นใหม่
และอะไรหลายๆ อย่างมันลงตัวมากกว่า  ณ เวลานั้น

4.ก้อเหมือนคลับรถทั่วไป Gallery,พูดคุย,ซื้อขาย,รีวิวแนะนำ,ห้องประกาศกิจกรรมในคลับ หรือแล้วแต่จะสรรหาครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
ขออนุญาตตอบนะครับ

รัก BMW ครับ
ซื้อ BMW เพราะเป็นรถที่ขับได้สปอร์ตและสิ่งอำนวยความสะดวกครบ และภาพลักษณ์ได้ เป็นรถที่บุคลิกเหมาะกับตัวเองครับ
นึกถึง BMW นึกถึง M Power ครับ 
ถ้าเทียบกับ Benz รุ่นต่อรุ่น ผมว่า Bmw ขับสนุกกว่า
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
: ดูเป็นรถที่ออกแบบมาสำหรับคนที่รักการขับรถครับ

: ผมชอบครับ แต่ไม่ซื้อเพราะชอบ MB มากกว่า

: นึกถึงรถที่มีเทคโนโลยีที่ดี นึกถึงเครื่องดีเซล

เมื่อเทียบในคู่แข่งหลักๆแล้ว ทำไมถึงเลือก bmw แทน mercedes banz (อาจจะเป็นความเห็นส่วนบุคคลก็ได้ลนะครับ)
: ผมเลือก MB ครับ

แล้วในคลับควรมีพื้นที่อะไรบ้าง เช่น พื้นที่พบปะพูดคุยกันของคนในคลับ? (เอาที่เพื่อนๆพี่ๆ อยากให้มีก็ได้ครับ)
: โดยส่วนตัวคิดว่าเท่าที่มีอยู่ตอนนี้ก็ตอบโจทย์ได้พอสมควรแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Insideout

พี่ช่วยแนะนำให้นิดนึงนะครับ
ถ้าตั้งใจจะทำเป็น academic project
อย่างถาม ใน HLM ก็เป็น representative survey ประเภทนึง
ที่ได้กลุ่มเป้าหมายเป็น
car enthusiasts
ถ้าถามนิสิตในมช.ก็เป็นอีกกลุ่มนึงเป็นต้น

ร่างกรอบขึ้นมาก่อน แล้ว ค่อยเอาผลจาก survey
จับยัดลงไป --> analyze --> discuss --> apply ขยายผล

กรอบใหญ่ๆ เช่น
why do you drive BMW?
1. status value
2. self-image
3. environmental concern

ออฟไลน์ rachod_n

• Newbie
  • *
ขออนุญาตตอบนะครับ

รัก BMW ครับ
ซื้อ BMW เพราะเป็นรถที่ขับได้สปอร์ตและสิ่งอำนวยความสะดวกครบ และภาพลักษณ์ได้ เป็นรถที่บุคลิกเหมาะกับตัวเองครับ
นึกถึง BMW นึกถึง M Power ครับ 
ถ้าเทียบกับ Benz รุ่นต่อรุ่น ผมว่า Bmw ขับสนุกกว่า

ชอบทุกข้อข้างบน ผมใช้มา 3 คันแล้ว E34 E36 และล่าสุด F30 บางช่วงอายุก็ไปใช้ยี่ห้ออื่นแต่เมื่อมีโอกาสก็กลับมาใช้อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ holahola66

เหตุผลหลักของหนุ่มๆคือ BMW = Bring me women ครับ  8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกอย่างไรกับ BMW ข้อนี้ผมขอไม่ตอบครับ เพราะความรู้สึกของผมมันก็เป็นแค่ความรู้สึก เมื่อเทียบ BMW กับ Mercedes Benz แล้ว... ดูชื่อ User ผมเอาละกันครับ และในคลับควรมีพื้นที่อะไรบ้าง ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน ไม่ใช่คนทำเว็บ และเมื่อนึกถึง BMW ผมนึกถึงอะไร ผมเกรงว่าถ้าผมตอบแล้วจะโดนประชาทันครับ อย่าเลย ผมค่อนข้างจะเป็นกลางเกินไป ทำให้แฟนๆรถหลายยี่ห้อพากันคิดว่าผมด่ารถพวกเขากัน

และผมก็ตอบว่าทำไมถึงซื้อหรือชอบใน BMW ไม่ได้ด้วย เพราะอะไร ก็น่าจะเดาได้ และผมก็ไม่ได้ชอบ BMW มากถึงขนาดจะอวยกันได้ แต่ผมสามารถตอบได้ครับ ว่าทำไมคนอื่นถึงบอกว่าชอบ BMW กันนักกันหนา

มันเริ่มมาจากยุค 60 ครับ ยุคที่ BMW กำลังพยายามฟื้นตัวจากการขาดทุนเพราะ 'Baroque Angels' หรือรถสปอร์ตตระกูล 500 ซึ่งถึงแม้ว่ารถบ้านๆตระกูล 700 จะขายได้ดี มันก็ขายได้ไม่ดีพอที่จะเอาเงินที่สูญไปกับ 500 คืนมาได้ ยุคนี้มันคือยุคของ BMW 1500 New Class หรือรถที่วันหนึ่งจะกลายมาเป็น 2002 ในภายหลังครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่งแล้ว New Class สู้ Ford, Opel และ Volkswagen ยุคเดียวกันในด้านขนาดห้องโดยสารและราคาไม่ได้เลย ถ้าเกิด BMW อยากจะอยู่รอด พวกเขาต้องหาจุดเด่นด้านใดด้านหนึ่งที่จะทำให้คนซื้อยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อที่จะซื้อ BMW ครับ

จุดเด่นด้านนั้นไม่ใช่สไตล์แน่นอน BMW New Class เป็นรถที่ค่อนข้างเหลี่ยมและสูงครับ ตรงข้ามกับสไตล์ลู่ลมและโค้งมนที่กำลังนิยมในยุค 60 โดยสิ้นเชิง และมันก็จะไม่ได้อุปกรณ์หรือเทคโนโลยีล้ำสมัยเสียด้วย ถึงแม้ว่า BMW New Class จะเป็นรถที่ทันสมัยในยุคนั้น แชสซีโมโนค็อก เครื่อง OHC ดิสหน้า และช่วงล่างอิสระสี่ล้อ แต่มันก็ไม่ได้ล้ำหน้าใครอย่างเช่น Citroen ในยุคนั้น BMW ในยุคนั้นจะมีจุดเด่นที่ ยังคงเป็นภาพลักษณ์ติดมาจนถึงทุกวันนี้ครับ สมรรถนะการขับขี่ที่ยอดเยี่ยม

สมรรถนะที่พูดถึงนี้ ไม่ใช่ความเร็วนะครับ เพราะว่า New Class 1500 ทำเวลา 0-100กม/ชม. ต้องใช้เวลาเกือบ 15วินาที และอาจจะเหยียบได้ถึง 150-155 ถ้าคุณบ้าพอ ถึงแม้ว่าส่วนนี้จะด้อยไปเสียหน่อย มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรสำหรับรถบ้านยุคนั้นนะครับ แต่มันไม่ใช่รถสปอร์ตแน่นอน แต่ว่า BMW New Class เป็นรถที่มีแฮนลิ่งยอดเยี่ยมมากครับ บาลานซ์ แม่นยำ ถึงแม้ว่าช่วงล่าง Trailing Arms จะมีลิมิตของมันอยู่ แต่ก็พูดได้เต็มปากเต็มคำว่า BMW New Class มีแฮนลิ่งที่ดีเทียบเท่ารถสปอร์ตยุคเดียวกันเลยทีเดียว และที่ไม่เหมือนรถสปอร์ตยุคเดียวกันนั้นครับ BMW New Class ค่อนข้างจะนิ่มนวล เวลาขับผ่านทางที่ไม่เรียบนัก อนิสงค์จากระยะระบบกันสะเทือนที่ค่อนข้างยาว และ Unsprung Weight ที่น้อย

สำหรับคนที่ไม่ได้ขับรถบ้าบิ่นอะไรมากมาย จุดเด่นของ New Class อาจจะไม่ชัดเจนนัก โอเคครับ มันอาจจะขับดี แต่ถ้ามองมันเป็นรถอ้วนๆม่อต้อคันนึง มันเป็นรถที่แพงมว๊าก ภายในนั้นก็จืดชืดน่าเบื่อ ไม่หรูหรา และของเล่นนั้นน้อยชิบหาย และช่วงล่างที่ เมื่อเทียบกับรถยุคเดียวกันราคาพอๆกันแล้ว ค่อนข้างจะแข็ง แต่ไม่นานนักครับ BMW ก็กลายมาเป็นเหมือนรถ Cult ในยุคนั้น ถึงแม้ว่ากลุ่มจะเล็ก แต่ก็ภักดีเว่อร์ เหตุผล? เพราะว่าคู่แข่งในด้านนี้ของ BMW ในยุคนั้นแทบไม่มีเลยไงครับ โอเคครับ Alfa Romeo Giulia หรือ Jaguar Mk.2 อาจจะขับดีกว่า แต่รถพวกนั้นเป็นรถอิตาเลี่ยนกับรถอังกฤษครับ ทั้งคู่เจอปัญหาระบบไฟฟ้าที่ห่วย และคุณภาพการประกอบที่แย่ และต้องการการดูแลสูง BMW New Class อาจจะไม่สวยงามเท่ารถทั้งสอง แต่คุณภาพการประกอบและระบบวิศวกรรมนั้น ทำให้การเป็นเจ้าของน่าปวดหัวน้อยกว่ามากครับ BMW โชคดี ที่เจอตลาด Niche สำหรับ New Class ตลาดซึ่งไม่มีคู่แข่งที่เทียบได้เลย ไม่ได้มาจากการที่ BMW เป็นรถที่ดีด้านการขับขี่ขนาดนั้นนะครับ แต่เป็นเพราะคู่แข่งนั้นมันงั้นๆ ไปเสียหมด

ถ้าคุณลองเสียเวลาซัก 5นาที นั่งอ่านที่ผมพิมพ์ไปทั้งหมด คุณอาจจะค้นพบความคุ้นเคยคล้ายคลึงกันระหว่าง BMW New Class กับ BMW รถเก๋ง ย้ำนะครับ ว่ารถเก๋ง ไม่นับพวก X3 X5 X6 อะไรนั่น อยู่พอสมควร เพราะว่ามันเป็นสิ่งที่ BMW บอกพวกเรามาเสมอไงครับ วลีที่ว่า "Ultimate Driving Machine" ถูกใช้บ่อยเสียจนแม้กระทั่งคนที่ไม่รู้เรื่องรถมากมายนั้น ก็รู้จัก (อันนี้พูดถึงพวกต่างชาตินะครับ คนไทยที่ไม่ได้บ้ารถอาจจะไม่ได้ใช้ แต่ผมเชื่อว่าคนที่ไม่รู้เรื่องรถก็รู้ว่า BMW นั้นมีจุดเด่นคืออะไร) แม้ว่า BMW สมัยนี้จะไม่เหมือนกับ New Class อีกต่อไปแล้ว มันกลายมาเป็นรถที่ค่อนข้างจะ Mainstream ขึ้น คุณจะเชื่อวลีที่ว่า "Ultimate Driving Machine" ในสมัยนี้หรือไม่ ก็อีกเรื่องครับ แต่สิ่งที่ BMW ควรจะเป็น มันก็ค่อนข้างชัดเจนอยู่นะครับ

รถเก๋งธรรมดาๆสมัยนี้ค่อนข้างจะมีแฮนลิ่งที่ดีครับ ช่องว่างความแตกต่างระหว่างรถธรรมดาๆ กับ BMW นั้นแคบมากกว่ายุคของ New Class แน่นอน แต่พวกเราก็ชื่นชมพวกเขาได้ครับ พวกเขากรอกหูพวกเรามาเสมอๆตั้งแต่ยุค 70 ว่า BMW คือ Ultimate Driving Machine มันเป็นสิ่งที่บริษัทรถหลายๆบริษัทต้องอิจฉาครับ ในธุรกิจที่พยายามเปลี่ยนภาพลักษณ์ตัวเองบ่อยพอๆกับกิ้งก่าเปลี่ยนสี การที่ BMW ใช้ภาพลักษณ์นี้มาได้ตั้งกว่า 40ปี นั้นค่อนข้างน่าชื่นชมเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
 - ชอบในdesignเส้นสายที่มันดูไม่เก่า
 - ซื้อbmw(พ่อซื้อจากความชอบของแม่ครับ)
 - kidney grill
เมื่อเทียบในคู่แข่งหลักๆแล้ว ทำไมถึงเลือก bmw แทน mercedes banz
 - ความเห็นส่วนตัวนะครับที่เลือกbmw      1.designของmercedesรุ่นใหม่ๆผมว่ามันสวยจริงนะแต่มันแลดูขาดความหนักแน่นเมื่อเทียบกับรุ่นเก่าๆอ่ะครับ
                                                            2.เกลียดตำแหน่งเกียร์ที่พวงมาลัยครับ
                                                            3.mercedesดูสูงวัยครับ(อันนี้เห็นตรงกันทั้งบ้านผมเลยนะ)
   ยังมีอีกเยอะนะแต่เอาหลักๆเหตุผลคนทั่วๆไปละกันนะ :D
 - no comment

รู้สึกอย่างไรกับ BMW ข้อนี้ผมขอไม่ตอบครับ เพราะความรู้สึกของผมมันก็เป็นแค่ความรู้สึก เมื่อเทียบ BMW กับ Mercedes Benz แล้ว... ดูชื่อ User ผมเอาละกันครับ และในคลับควรมีพื้นที่อะไรบ้าง ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน ไม่ใช่คนทำเว็บ และเมื่อนึกถึง BMW ผมนึกถึงอะไร ผมเกรงว่าถ้าผมตอบแล้วจะโดนประชาทันครับ อย่าเลย ผมค่อนข้างจะเป็นกลางเกินไป ทำให้แฟนๆรถหลายยี่ห้อพากันคิดว่าผมด่ารถพวกเขากัน

และผมก็ตอบว่าทำไมถึงซื้อหรือชอบใน BMW ไม่ได้ด้วย เพราะอะไร ก็น่าจะเดาได้ และผมก็ไม่ได้ชอบ BMW มากถึงขนาดจะอวยกันได้ แต่ผมสามารถตอบได้ครับ ว่าทำไมคนอื่นถึงบอกว่าชอบ BMW กันนักกันหนา

มันเริ่มมาจากยุค 60 ครับ ยุคที่ BMW กำลังพยายามฟื้นตัวจากการขาดทุนเพราะ 'Baroque Angels' หรือรถสปอร์ตตระกูล 500 ซึ่งถึงแม้ว่ารถบ้านๆตระกูล 700 จะขายได้ดี มันก็ขายได้ไม่ดีพอที่จะเอาเงินที่สูญไปกับ 500 คืนมาได้ ยุคนี้มันคือยุคของ BMW 1500 New Class หรือรถที่วันหนึ่งจะกลายมาเป็น 2002 ในภายหลังครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่งแล้ว New Class สู้ Ford, Opel และ Volkswagen ยุคเดียวกันในด้านขนาดห้องโดยสารและราคาไม่ได้เลย ถ้าเกิด BMW อยากจะอยู่รอด พวกเขาต้องหาจุดเด่นด้านใดด้านหนึ่งที่จะทำให้คนซื้อยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อที่จะซื้อ BMW ครับ

จุดเด่นด้านนั้นไม่ใช่สไตล์แน่นอน BMW New Class เป็นรถที่ค่อนข้างเหลี่ยมและสูงครับ ตรงข้ามกับสไตล์ลู่ลมและโค้งมนที่กำลังนิยมในยุค 60 โดยสิ้นเชิง และมันก็จะไม่ได้อุปกรณ์หรือเทคโนโลยีล้ำสมัยเสียด้วย ถึงแม้ว่า BMW New Class จะเป็นรถที่ทันสมัยในยุคนั้น แชสซีโมโนค็อก เครื่อง OHC ดิสหน้า และช่วงล่างอิสระสี่ล้อ แต่มันก็ไม่ได้ล้ำหน้าใครอย่างเช่น Citroen ในยุคนั้น BMW ในยุคนั้นจะมีจุดเด่นที่ ยังคงเป็นภาพลักษณ์ติดมาจนถึงทุกวันนี้ครับ สมรรถนะการขับขี่ที่ยอดเยี่ยม

สมรรถนะที่พูดถึงนี้ ไม่ใช่ความเร็วนะครับ เพราะว่า New Class 1500 ทำเวลา 0-100กม/ชม. ต้องใช้เวลาเกือบ 15วินาที และอาจจะเหยียบได้ถึง 150-155 ถ้าคุณบ้าพอ ถึงแม้ว่าส่วนนี้จะด้อยไปเสียหน่อย มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรสำหรับรถบ้านยุคนั้นนะครับ แต่มันไม่ใช่รถสปอร์ตแน่นอน แต่ว่า BMW New Class เป็นรถที่มีแฮนลิ่งยอดเยี่ยมมากครับ บาลานซ์ แม่นยำ ถึงแม้ว่าช่วงล่าง Trailing Arms จะมีลิมิตของมันอยู่ แต่ก็พูดได้เต็มปากเต็มคำว่า BMW New Class มีแฮนลิ่งที่ดีเทียบเท่ารถสปอร์ตยุคเดียวกันเลยทีเดียว และที่ไม่เหมือนรถสปอร์ตยุคเดียวกันนั้นครับ BMW New Class ค่อนข้างจะนิ่มนวล เวลาขับผ่านทางที่ไม่เรียบนัก อนิสงค์จากระยะระบบกันสะเทือนที่ค่อนข้างยาว และ Unsprung Weight ที่น้อย

สำหรับคนที่ไม่ได้ขับรถบ้าบิ่นอะไรมากมาย จุดเด่นของ New Class อาจจะไม่ชัดเจนนัก โอเคครับ มันอาจจะขับดี แต่ถ้ามองมันเป็นรถอ้วนๆม่อต้อคันนึง มันเป็นรถที่แพงมว๊าก ภายในนั้นก็จืดชืดน่าเบื่อ ไม่หรูหรา และของเล่นนั้นน้อยชิบหาย และช่วงล่างที่ เมื่อเทียบกับรถยุคเดียวกันราคาพอๆกันแล้ว ค่อนข้างจะแข็ง แต่ไม่นานนักครับ BMW ก็กลายมาเป็นเหมือนรถ Cult ในยุคนั้น ถึงแม้ว่ากลุ่มจะเล็ก แต่ก็ภักดีเว่อร์ เหตุผล? เพราะว่าคู่แข่งในด้านนี้ของ BMW ในยุคนั้นแทบไม่มีเลยไงครับ โอเคครับ Alfa Romeo Giulia หรือ Jaguar Mk.2 อาจจะขับดีกว่า แต่รถพวกนั้นเป็นรถอิตาเลี่ยนกับรถอังกฤษครับ ทั้งคู่เจอปัญหาระบบไฟฟ้าที่ห่วย และคุณภาพการประกอบที่แย่ และต้องการการดูแลสูง BMW New Class อาจจะไม่สวยงามเท่ารถทั้งสอง แต่คุณภาพการประกอบและระบบวิศวกรรมนั้น ทำให้การเป็นเจ้าของน่าปวดหัวน้อยกว่ามากครับ BMW โชคดี ที่เจอตลาด Niche สำหรับ New Class ตลาดซึ่งไม่มีคู่แข่งที่เทียบได้เลย ไม่ได้มาจากการที่ BMW เป็นรถที่ดีด้านการขับขี่ขนาดนั้นนะครับ แต่เป็นเพราะคู่แข่งนั้นมันงั้นๆ ไปเสียหมด

ถ้าคุณลองเสียเวลาซัก 5นาที นั่งอ่านที่ผมพิมพ์ไปทั้งหมด คุณอาจจะค้นพบความคุ้นเคยคล้ายคลึงกันระหว่าง BMW New Class กับ BMW รถเก๋ง ย้ำนะครับ ว่ารถเก๋ง ไม่นับพวก X3 X5 X6 อะไรนั่น อยู่พอสมควร เพราะว่ามันเป็นสิ่งที่ BMW บอกพวกเรามาเสมอไงครับ วลีที่ว่า "Ultimate Driving Machine" ถูกใช้บ่อยเสียจนแม้กระทั่งคนที่ไม่รู้เรื่องรถมากมายนั้น ก็รู้จัก (อันนี้พูดถึงพวกต่างชาตินะครับ คนไทยที่ไม่ได้บ้ารถอาจจะไม่ได้ใช้ แต่ผมเชื่อว่าคนที่ไม่รู้เรื่องรถก็รู้ว่า BMW นั้นมีจุดเด่นคืออะไร) แม้ว่า BMW สมัยนี้จะไม่เหมือนกับ New Class อีกต่อไปแล้ว มันกลายมาเป็นรถที่ค่อนข้างจะ Mainstream ขึ้น คุณจะเชื่อวลีที่ว่า "Ultimate Driving Machine" ในสมัยนี้หรือไม่ ก็อีกเรื่องครับ แต่สิ่งที่ BMW ควรจะเป็น มันก็ค่อนข้างชัดเจนอยู่นะครับ

รถเก๋งธรรมดาๆสมัยนี้ค่อนข้างจะมีแฮนลิ่งที่ดีครับ ช่องว่างความแตกต่างระหว่างรถธรรมดาๆ กับ BMW นั้นแคบมากกว่ายุคของ New Class แน่นอน แต่พวกเราก็ชื่นชมพวกเขาได้ครับ พวกเขากรอกหูพวกเรามาเสมอๆตั้งแต่ยุค 70 ว่า BMW คือ Ultimate Driving Machine มันเป็นสิ่งที่บริษัทรถหลายๆบริษัทต้องอิจฉาครับ ในธุรกิจที่พยายามเปลี่ยนภาพลักษณ์ตัวเองบ่อยพอๆกับกิ้งก่าเปลี่ยนสี การที่ BMW ใช้ภาพลักษณ์นี้มาได้ตั้งกว่า 40ปี นั้นค่อนข้างน่าชื่นชมเลยทีเดียว

.
.
.
ผมชอบอ่านการตอบของคุณ Stroke8 ทุกครั้ง ความรู้แน่น สาระเพียบ
ถ้าเอาตรงๆคือผมคิดเหมือนกับคุณ Stroke8

แฟนๆ BM ที่ผมเจอหลายคนเป็นแบบนี้ (ไม่ใช่ทุกคนและคงไม่ใช่คนในนี้)
คือเหมือนกับคนที่เชียร์แมนยู เรื่องฟุตบอลอาจจะไม่รู้เรื่องมากนัก
ไม่ได้เป็นคนที่บ้าฟุตบอล หรือสนใจเรื่องประวัติความเป็นมา
แต่เชียร์เพราะทีมนี้เก่ง

คนรอบตัวผมหลายคนเลยที่ไม่เคยจะสนใจเรื่องรถ
แต่ท่องเป็นนกแก้ว นกขุนทองเลยว่า MB แก่ เชย โบราณ
ต้อง BM เท่านั้น ถึงจะดูดี ดูเป็นคนรุ่นใหม่
โดยที่ไม่ได้รู้หรือสนใจเรื่องทางวิศวะกรรมใดๆ
ไม่เคยศึกษาประวัติความเป็นมาของแบรนด์รถยนต์ต่างๆ

สำหรับผม BM มีภาพลักษณ์เป็นแบบนั้นอยู่สูงมาก
ซึ่งหลายคนอาจจะรู้สึกว่า BM ภาพลักษณ์ดี
แต่สำหรับผม มันค่อนข้างแย่ที่เดียว ที่มีภาพลักษณ์แบบนี้

ออฟไลน์ aood!e

อย่าโยนหินถามทางเลยครับ

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
 - เฉยๆ ครับ รู้สึกว่า MB สวยกว่า ดูดีกว่า ขลังกว่า แต่งแล้วสวยกว่า สำหรับผม BMW เหมือนรถเด็กซิ่งครับ ^^

- ปกติใช้ MB W204FL ครับ ด้วยเหตุผลด้านบนครับ แต่....พอได้ไปลองขับ BMW F30 แล้วเปลี่ยนใจไป BMW เกือบจะแทบทันทีเลยครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ น่าจะเป็นเพราะรูปแบบในการขับของแต่ละคนครับ ไม่ใช่ MB ไม่ดีนะครับ แต่เค้า set รถออกมาให้เข้ากับคนที่ขับแบบเรื่อยๆ นุ่มๆ มากกว่าครับ ^^
"ตอนขับ MB จะมีบางวันที่รู้สึกว่ารถคันนี้ขับสนุกพอใช้ได้"
"ตอนขับ BMW ไม่มีวันไหนเลยที่ขับมันแล้วไม่สนุก"

- handling, transmission (เกียร์ฉลาดๆ), เครื่องยนต์กดเป็นมา, ความสมดุลย์ของตัวรถ

เมื่อเทียบในคู่แข่งหลักๆแล้ว ทำไมถึงเลือก bmw แทน mercedes banz
- ตอนนี้ใช้ทั้ง 2 brands นะครับ แต่หลักๆใช้ BMW มากกว่า ^^

- no comment

ออฟไลน์ TRcdi

ผมชอบทั้ง bmw และ mb  เนื่องจากพ่อปลูกฝังตั้งแต่เด็ก

เวลาซื้อรถเก๋งประจำบ้าน ตลอดมามีแค่ 2 รุ่นที่ดู คือ
5series / E-Class
แต่หลังๆ มา   bmw  จะนำหน่อยๆ 

ที่ซื้อ bmw เพราะ สวยหรูดูดี , bsi , ส่วนลด , เครื่องดีเซล

นึกถึง bmw  นึกถึง  ดีเซล ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน ภาพลักษณ์ดี

ต้องพบปะลูกค้าหลากหลาย รวยมาก รวย ปานกลาง จน.....

ขับ   bmw ไป  ไม่เคยทำให้ผิดหวัง

ออฟไลน์ trumpetx

ผมชอบทั้งคู่น่ะครับ

สมัยนี้ผมว่า benz นำครับ

แต่สาวกมักจะเป็นสาวกอยู่วันยังค่ำ

ด้วยสเปกที่ bmw ตัดoptionออกจนเกือบเซง เทียบกับ benz ได้option จัดเต็ม

แต่พ่อก็ไม่เอา benz เนื่องจาก พ่อขับ bmw ตั้งแต่อายุ15

จนตอนนี้ก็ยังขับอยู่

แต่ในมุมมองผม benz กินครับ

ออฟไลน์ AMG GT

นึกถึง  กระจังหน้าครับ  มันแบบเอกลักษณ์มากๆเลย 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
: ชอบในสิ่งที่ bmw เป็น

: ชอบการออกแบบที่ดูได้นาน ดูไม่เก่า และ การขับขี่

: สายตาที่จิกแหลมคม ท้ายที่สง่าสยายปีก

: จริงๆแล้วผมชอบ MB มากกว่า BM แต่ถ้าให้เลือกจะตัดใจไป BMW

: ของเดิมก็ครบแล้วครับ

np72

- รัก
- the ultimate driving machine
- ขับเคลื่อนล้อหลัง ขับสนุก
- ชอบแนวทาง bmw มากกว่า เน้นขับสนุก แต่เริ่มขยับไปทางหรูๆละ

ออฟไลน์ a-k-e

.
.
.
ผมชอบอ่านการตอบของคุณ Stroke8 ทุกครั้ง ความรู้แน่น สาระเพียบ
ถ้าเอาตรงๆคือผมคิดเหมือนกับคุณ Stroke8

แฟนๆ BM ที่ผมเจอหลายคนเป็นแบบนี้ (ไม่ใช่ทุกคนและคงไม่ใช่คนในนี้)
คือเหมือนกับคนที่เชียร์แมนยู เรื่องฟุตบอลอาจจะไม่รู้เรื่องมากนัก
ไม่ได้เป็นคนที่บ้าฟุตบอล หรือสนใจเรื่องประวัติความเป็นมา
แต่เชียร์เพราะทีมนี้เก่ง

คนรอบตัวผมหลายคนเลยที่ไม่เคยจะสนใจเรื่องรถ
แต่ท่องเป็นนกแก้ว นกขุนทองเลยว่า MB แก่ เชย โบราณ
ต้อง BM เท่านั้น ถึงจะดูดี ดูเป็นคนรุ่นใหม่
โดยที่ไม่ได้รู้หรือสนใจเรื่องทางวิศวะกรรมใดๆ
ไม่เคยศึกษาประวัติความเป็นมาของแบรนด์รถยนต์ต่างๆ

สำหรับผม BM มีภาพลักษณ์เป็นแบบนั้นอยู่สูงมาก
ซึ่งหลายคนอาจจะรู้สึกว่า BM ภาพลักษณ์ดี
แต่สำหรับผม มันค่อนข้างแย่ที่เดียว ที่มีภาพลักษณ์แบบนี้

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ
ผมว่าเราไม่จำเป็นที่จะต้องรู้ทุกอย่างเกี่ยวกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เพียงเพื่อที่จะชอบมัน
จากใจคนขับ BMW ที่ไม่ได้เชียร์แมนยูเพราะว่ามันเก่ง

Stroke8

ใช่แล้วครับ มันเป็นทางกลับกันครับ คนเราไม่จำเป็นต้องรู้ทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับบางสิ่งบางอย่าง เพื่อที่จะชอบมันหรอกครับ แต่ความชอบ ควรทำให้เกิดความอยากรู้ อยากที่เรียนรู้ครับ

จากใจครูคนหนึ่ง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
"Joy" คือสโลแกนที่จำกัดความสั้นๆของ BMW ทุกรุ่นทุกคันครับ และเมื่อผมนั่งอยู่หลังพวงมาลัยจะได้รับความรู้สึกนี้ทุกครั้ง

ส่วนตัวที่ขับมาปีกว่าสิ่งที่ได้รับคือเป็นรถขับสนุกไม่น่าเบื่อ ยิ่งอยู่กันนานยิ่งรู้ว่ามันทำอะไรได้มากขึ้นและจะหาความสนุกได้จากมันได้ในหลายโอกาส
ในทางกลับกันวันไหนเป็นรถครอบครัวก็ไปเรื่อยๆสบายๆได้เหมือนกัน สำหรับผมคือเหมือนมีรถหลายแบบในคันเดียว

ส่วนอดีตของBMWเป็นจริงที่มีช่วงตกต่ำ แต่แทบทุกแบรนก็ล้วนแล้วแต่เคยพบเจอและผิดพลาดกันมาแล้วทุกรายไม่ว่าจะรถยุโรป อังกฤษหรือญี่ปุ่น
แต่ผมกลับมองในมุมที่ว่าน่าชื่นชม วันนี้หลายๆแบรนสามารถแก้ไขและกลับมาได้ เหมือนล้มบาดเจ็บสาหัดแต่กลับมายืนและวิ่งเข้าแข่งได้ ซึ่งทุกค่ายก็มีแนวทางของตัวเองที่จะพัฒนาไปตามนั้น

ผมชอบทั้ง benz bm และvolvo นะครับ แต่ต้องเลือกรถที่เหมาะสมกับครอบครัวที่สุด ณ วันนั้นเลยเป็นBMWครับ แต่อนาคตส่วนตัวมองvolvoครับ

.
.
.
ก็อย่างที่ผมบอกว่า
"ไม่ใช่ทุกคน แค่คนที่ผมเจอหลายคนเป็นแบบนี้ และคงไม่ใช่คนในนี้ " ไงครับ

คนเราไม่เหมือนกัน แต่สำหรับผมถ้าผมจะรู้สึกชอบหรือหลงใหลอะไรซักอย่าง
มันต้องมีที่มาที่ไป ไม่ใช่แค่ฟังคนอื่นพูดมาว่าดีแล้วชอบเลย
ผมต้องขวนขวาย อยากรู้เหตุผลว่าอะไรที่ทำให้มันเป็นที่ชื่นชม หรือมีคนชอบขนาดนั้น
และมันดีอย่างที่เค้าว่าจริงๆรึเปล่า ประวัติความเป็นมาเป็นยังไง เจ๋งมานานแล้ว
หรือเพิ่งจะมาเจ๋งไม่นานนี้เอง ผมมองว่าเรื่องพวกนี้มันเป็นความสุขน่ะครับ

เป็นความจริงที่ว่าเราไม่จำเป็นต้องรู้ทุกอย่างที่เราชอบ แต่อย่างน้อยก็ควรจะตอบตัวเองได้
ว่าเราชอบมันเพราะอะไร เพราะเหตุผลของเราเอง หรือเพราะคำที่คนอื่นพูดต่อๆกันมา

ออฟไลน์ f1rstgot

ทุกสิ่งทุกอย่างเกือบจะทั้งหมด อย่างที่ BMW เป็นอยู่ตอนนี้ เมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกัน คำตอบ คือ " มันเหนือกว่าครับ "

ส่วนคำถาม

1.รู้สึกยังไงกับ bmw?
ตอบ.รู้สึกรัก รู้สึกชอบ และหลงใน ในทุกๆอย่างที่ BMW เป็นอยู่ครับ

2.ทำไมถึงซื้อหรือชอบใน bmw?
ตอบ.ซื้อเพราะ คู่แข่งทั้งหมดไม่สามารถตอบโจทย์ อย่างที่ BMW สามารถตอบโจทย์ทั้งหมดได้อย่างง่ายดายครับ
ชอบเพราะ ทุกๆอย่างที่เป็น BMW ไม่ว่าจะเป็น Feelingการขับขี่ ความหรูหรา วัสดุที่ใช้ประกอบภายใน กระจังหน้าอันเป็นเอกลักษณ์ ไฟหน้าวงแหวน ไฟท้ายสวยงามสง่าสมราคา  ดีไซน์ภายนอก ดีไซน์ภายใน เส้นสายตัวถัง เครื่องยนต์ ช่วงล่าง อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง หรือแม้กระทั่ง ครีบฉลามอันใหญ่ๆสวยๆ

3.เมื่อนึกถึง bmw นึกถึงอะไร?
ตอบ.นึกถึงคำว่า "เหนือกว่า" เมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกัน

4.เมื่อเทียบในคู่แข่งหลักๆแล้ว ทำไมถึงเลือก bmw แทน mercedes banz (อาจจะเป็นความเห็นส่วนบุคคลก็ได้ลนะครับ)
ตอบ.เพราะ Benz ไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริงของผมครับ หรือพูดง่ายๆคือ มันไม่ใช่อ่ะ ?

ตอบ.แล้วแต่ หัวหน้า Admin ของเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 15:49:57 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ใครเป็นแฟน MB ผมพูดอะไรกระทบจิตใจไปก้อขออภัยครับ
แต่ผมยืนยันได้ว่าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นชนกัน BMW ขับสนุกกว่า MB
แม้ที่บ้านจะมี MB มากกว่าก้อเหอะ w221 w207 w210
และเรียนตรงๆผมเลือกรถไม่ได้สนใจประวัติศาสตร์ยี่ห้อรถเลยครับ แค่รุ่นที่ผมสนใจเป็นยังไง 
พังง่ายมั้ย ซ่อมแพงมั้ย ขับสนุกมั้ย สิ่งอำนวยความสะดวกครบมั้ย และเวลาลงมาจากรถและยืนมองรถตัวเอง เออ มันสวยว่ะ มั้ย แค่นั้นเอง
ไม่เคยสนใจเลยครับว่าประวัติ BMW เป็นยังไง ใครเป็นผู้ก่อตั้ง ^^ 

ไม่ชอบBMW ไม่เป็นไรเลยครับ แต่ผมชอบทั้ง BMW ทั้ง MB แต่ชอบ BMW มากกว่า แค่นั้นเอง
M power Thailand
M5 e60 V10

Stroke8

สรุปสุดท้ายคำตอบที่มีจุดประสงค์เพียงเพื่อแค่บอกเล่าถึงเรื่องราวประวัติความเป็นมาของภาพลักษณ์ของ BMW ก็กลายมาเป็นคำตอบ ยาวไป ไม่อ่าน อะไรไม่รู้ ด่า BMW หรือเปล่า? ผมก็บอกตรงๆครับ ก็ นิดนึง ไม่ถึงกับด่าหรอกครับ กัดนิดๆให้มันฟังดูน่าสนใจ ถ้าผมพิมพ์อะไรไปเรียบๆง่ายๆ คนอ่านก็จะพาลเบื่อกันเอา ปรากฎว่าไม่มีความจำเป็นเลยครับ ที่ผมจะต้องทำเช่นนั้น เพราะก็อย่างที่ผมคาดเดาไว้ ว่ามีอยู่ไม่กี่คนหรอกครับ ที่อ่านกันจนจบแบบละเอียดพอที่จะจับใจความได้

สำหรับตัวผมเอง ผมไม่ได้ชอบแบรนด์รถอะไรเป็นพิเศษครับ ไม่เลย สิ่งที่ผมชอบ ไม่ใช่แบรนด์รถยนต์ใดรถยนต์หนึ่ง ผมชอบรถยนต์ครับ แค่นั้น สิ่งประดิษฐ์ที่อยู่บนโลกเรามาร้อยกว่าปีแล้ว สิ่งประดิษฐ์ที่เป็นที่ถกเถียงกันว่า ให้ประโยชน์หรือโทษมากกว่ากัน สิ่งประดิษฐ์ที่ถูกสร้างขึ้นและใช้สอยกันแบบสินค้าคงทน แต่ถูกผลักดันไปในทิศทางต่างๆเหมือนสินค้าแฟชั่น สิ่งประดิษฐ์ที่ถูกพัฒนามาอย่างต่อเนื่อง และสามารถใช้บ่งบอกถึงช่วงเวลาที่มันถูกผลิตได้ ทั้งด้านสังคม ความคิด ความเป็นอยู่ของผู้คนในแต่ละสมัย มันเป็นสิ่งที่น่าสนใจสำหรับผมครับ คนหลายๆคนบอกว่าอดีต เป็นบทเรียนที่ล้ำค่า ผมก็เห็นด้วยครับ และผมเรียนบทเรียนนี้ด้วยเอกวิชายานยนต์ สายนี้ผมว่าไม่ค่อยมีใครจะสนใจกันนะครับ ถ้าเอาไปทำเป็นงานได้ ผมว่าผมรวยไปแล้ว คู่แข่งน้อยดี ;D

ผมก็ค่อนข้างที่จะพอใจที่จะเสียเวลาถ่ายทอดความรู้ไปให้คนอื่นอ่านกัน ด้วยความเป็นกลางครับ ผมรู้ว่าถึงแม้จะมีน้อย แต่ก็มีคนที่ชอบอ่านความเห็นประเภทนี้อยู่ ผมบอกได้เลยว่าผมไม่ได้เกลียดรถยนต์ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งเลย รถทุกคันที่ถูกผลิตมามีจุดประสงค์ของมัน ผมแค่มองว่าจุดประสงค์เหล่านั้นจะน่าสนใจพอที่จะจดจำหรือไม่ ก็เท่านั้นเองครับ จริงอยู่ ที่ผมอาจจะมีรถที่ใฝ่ฝัน รักชอบอยู่เหมือนชาวบ้านเขา แต่ผมก็มองเห็นถึงข้อเสียของรถเหล่านั้น และก็ไม่ได้พยายามทำให้คนอื่นเชื่อในสิ่งที่ผมเชื่อครับ นี่เป็นเหตุผลที่ในพักหลัง ผมมักจะละสิ่งที่ผมคิดส่วนตัวไว้ในการตอบกระทู้ เพราะผมมองว่าให้ทุกคนตัดสินใจกันเองดีกว่า ว่าควรจะเชื่ออะไรดี การที่เราจะเชื่ออะไรซักอย่าง มันไม่ผิดหรอกครับ ตราบใดที่เราไม่พยายามทำให้คนอื่นหันมาเชื่อเหมือนเรา

ที่ผมพิมพ์ไปนี่ เสียดายว่ามันยาวไป ใส่ไว้ในลายเซ็นไม่ได้

นอกเรื่องพอแล้วมั้งครับ?

ออฟไลน์ XL_SiZe

1.รู้สึกยังไงกับ bmw?
ตอบ. รักแรกพบ ไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล

2.ทำไมถึงซื้อหรือชอบใน bmw?
ตอบ. ดีไซน์ ภาพลักษณ์ ที่ดูเป็น gentleman นะ ในสายตาผม ดูเนี้ยบ ลุคเจมส์ บอนด์ว่างั้นครับ

3.เมื่อนึกถึง bmw นึกถึงอะไร?
ตอบ. ความหรู เรียบ ไม่หวือหวา ดูสวยนาน สวยทน คงกระพัน

4.เมื่อเทียบในคู่แข่งหลักๆแล้ว ทำไมถึงเลือก bmw แทน mercedes banz (อาจจะเป็นความเห็นส่วนบุคคลก็ได้ลนะครับ)
ตอบ. ดีไซน์ครับ เชื่อมั้ยว่าผมซื้อโดยเห็นแค่ในรูป จองและรับรถโดยที่อย่าว่าแต่ลองขับเลยครับ ตัวจริงยังไม่เคยเห็นเลย และก็ใช้อย่างมีความสุขอยู่เนี่ย ^_^

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ผมอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ เกี่ยวกับรถ BMW หน่อ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 14:51:05 »
 -หรูหราเกินระดับรถญี่ปุ่นไป 2-3เท่าตัว

-ไม่ซื้อครับเพราะงบไม่ถึง ถ้างบถึงคงมองเป็นตัวเลือกแรกๆ

-ความหรูที่มาพร้อมกับสมรรถนะ(Activehybrid3 0-100=6วิ ในราคา4ล้าน) (320d 20กม./ลิตร)

-อาจจะเลือกBenzถ้าBenzทำรถให้แรงและประหยัดน้ำมันในราคาไม่แพงแบบBMWได้ เพราะยังไง Benzก็ได้เปรียบBMอยู่ในหลายทศวรรษนี้

แล้วในคลับควรมีพื้นที่อะไรบ้าง เช่น พื้นที่พบปะพูดคุยกันของคนในคลับ? (เอาที่เพื่อนๆพี่ๆ อยากให้มีก็ได้ครับ)แล้วแต่ผู้ดูแลคลับจะทำครับ ผมไม่มีความเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 14:55:31 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ firstime911

ชอบเรื่องเดียวเลยจริงๆ handling.. ดีมาก
ขับbmw ครั้งแรก..แล้วกลับไปขับรถตัวเองแล้วอารมณ์เสียเลย
ส่วนที่เหลือไม่ออกความเห็นครับ