ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดกล้องหน้า+GPS ใน BMW หน่อยครับ  (อ่าน 9616 ครั้ง)

ออฟไลน์ mutub

• Newbie
  • *
วันนี้เพิ่งไปถอย BMW 525D Luxury มา มีหัวชาร์ตหัวเดียวด้านหน้า ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านอื่นติดตั้งกล้องบันทึกรถและ GPS อย่างไรกันบ้างครับ ถ้ามีรูปการเดินสายด้วยจะขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการติดกล้องหน้า+GPS ใน BMW หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 03:00:18 »
ของผม X3ครับ ทำให้ดูเอาใว้เป็นแนวทาง (ขอยืมรูปภาพจากพี่จิมมี่มาทำ) ยัดสายตามขอบกระจกเลยครับ หาอะไรงัดๆดันๆนิดหน่อย ทำเองได้ ไม่ต้องกลัวพังครับ

ออฟไลน์ Paul sa

Re: สอบถามเรื่องการติดกล้องหน้า+GPS ใน BMW หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 05:43:48 »
สงสัยด้วย ยัด งัด อย่างไรครับ ดูมันยากๆ อยู่

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 08:00:55 »
เรื่องกล้อง แนะนำว่าไปร้านที่ขาย+ติดตั้งเลยครับ

แนะนำว่าติดตั้งแบบเสียบที่จุดบุหรีดีกว่าครับ อย่าไปจั๊มป์สายไฟเลย เสี่ยงเปล่า ๆ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 08:04:02 »
ยัดสายตามที่คุณ ratikorn บอกเลยครับ

ผมยัดเองมาห้าคันละหมูๆ :-*

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 08:19:53 »
มีหัวเดียวก็หาตัวกระจายหัวดูครับ  ผมก็ใช้แบบนั้นหลายคัน

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 08:48:09 »
ผมใช้กล้องที่มีหัวต่อกับสายไฟคอพวงมาลัยได้เลย ไม่ต้องตัดต่อ
แถมมี parking mode ด้วย ปลอดภัยแม้ตอนจอด
ส่วน gps ก็ใช้ต่อปกติ สบายๆ

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 10:24:14 »
ผมใช้ของ BMW เองอ่ะครับ มีหัวต่อเข้ากับระบบไฟของรถเองเลยอ่ะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 10:35:07 »
ใช้วายอแดปเตอร์ครับ ผมซื้อมาอันละสามร้อย หนึ่งออกสามทั้งจุดบุหรี่และ usb มีทั้งแบบมีสายแยกกาวสองหน้าแปะและหัวเปลือย
สายก็เดินตามรูปบนเลยครับ ง่ายมากๆไม่เกินสิบนาที เอาเล็บแงะๆมือดันๆสายซ่อนเข้าใต้ผ้าหลังคากระจกหน้าก่อนมันจะมีร่องกว้างๆ ถ้ากลัวหลุดหายางขอบประตูผมใช้วิธีนี้ปิดไว้ หรืออะไรก็ได้ไม่ให้สายมันพองออกมา โยงมาเสาเอก็เล็บงัดยัดๆตามร่องโยงลงมาไปด้านหน้าคอนโซลแบบในรูปก็ได้ หรือยัดเข้าร่องยางขอบตัวถังที่เสาลงมาไม่ผ่านไปหน้าคอนโซล แน่นดีกว่าสั้นกว่าในรูปนิดนึงครับ
ไล่ลงมาใต้เกะหรือคอพวงมาลัยมีร่องแผ่นพลาสติก จนมาถึงข้างคอนโซลเกียร์ ลองดูครับง่ายๆไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรเลย ไม่ต้องไปตัดต่อสายไฟให้มีปัญหาตอนเข้า 0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 10:47:34 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 11:47:37 »
เดินสายไฟง่ายครับ ถ้ารู้เรื่องช่างบ้าง ก็จัดเลย ควรมีที่งัดพลาสติก ไม่ก็ไขควงพันเทปพันสายไฟกันขูดไว้ แต่ตอนผมทำ (เทียน่า แจ้ส) ดึงยางขอบประตูออกมา ใช้นิ้วดึงพลาสติกเสาเอ ออกง่ายๆ เป็นกิ๊ป ดึงตรงๆ ได้เลยครับ

เรื่องไฟ ผมใช้ Fuse Tap แท็ปต่อจากกล่องฟิวส์ ตรงตัวที่จุดบุหรี่ ออกมา ไม่ต้องใช้ช่องจุดครับ
ลองหาในเน็ทดูวิธีทำได้ครับ

กล้องแนะนำของมียี่ห้อหน่ีอย ผมใช้ ทรานส์เซ** ซื้อตามห้าง ใช้ดีครับ ประกัน 2 ปี

การติดตั้งถ้าไม่ชัวร์ไปร้านครับ เยอะแยะ สบายใจ ส่วนใหญ่ ติดฟรีด้วยครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 13:22:34 »
เรื่องกล้อง แนะนำว่าไปร้านที่ขาย+ติดตั้งเลยครับ

แนะนำว่าติดตั้งแบบเสียบที่จุดบุหรีดีกว่าครับ อย่าไปจั๊มป์สายไฟเลย เสี่ยงเปล่า ๆ

ที่บ้านผม528i ผมาซื้อกล้องแท้จากbmwตั้งแต่ออกพร้อมศูนย์ มีทั้งหน้าหลังก็ต่อเข้าfuse นะครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้มาเกือบ2ปีและ มีตแ่sd card กลับบ้านเก่าไปแล้ว
ส่วนคันอื่นทั้งcamry 3 เดือน กับ captiva เกือบปี ก็ให้เข้าเดินให้(อันนี้ดูตั่งแต่เริ่มจนจบ ส่วนร้านก็คนแถวนี้แหละ :D)
ก็เก็บงานเรียบร้อยดีทั้งสองคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 13:25:15 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 14:16:49 »

ที่บ้านผม528i ผมาซื้อกล้องแท้จากbmwตั้งแต่ออกพร้อมศูนย์ มีทั้งหน้าหลังก็ต่อเข้าfuse นะครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้มาเกือบ2ปีและ มีตแ่sd card กลับบ้านเก่าไปแล้ว
ส่วนคันอื่นทั้งcamry 3 เดือน กับ captiva เกือบปี ก็ให้เข้าเดินให้(อันนี้ดูตั่งแต่เริ่มจนจบ ส่วนร้านก็คนแถวนี้แหละ :D)
ก็เก็บงานเรียบร้อยดีทั้งสองคัน
ราคาเท่าไรครับผม กำลังสนใจเหมือนกัน ขอบคุณครับ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 14:19:01 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ :)

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 16:02:52 »
ผมให้ศูนย์ติดตั้งให้เลยครับ ขอBM ที่มีหน้าหลัง กลัวประกันหลุดครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 19:23:55 »
ของผม X3ครับ ทำให้ดูเอาใว้เป็นแนวทาง (ขอยืมรูปภาพจากพี่จิมมี่มาทำ) ยัดสายตามขอบกระจกเลยครับ หาอะไรงัดๆดันๆนิดหน่อย ทำเองได้ ไม่ต้องกลัวพังครับ

เพิ่มอีกทางต่อจากคุณ ratikorn ครับ เก็บสายเข้ารอยต่อของเสาเอ แล้วซ่อนสายในยางขอบประตู ต่อจากนั้นก็ตามคุณratikorn อีกทีครับ ง่ายๆ ไม่ยุ่งยากอะไร ทำเอาสนุกดีครับ

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 19:24:25 »
มีอีกที่ครับ ใต้ที่เก็บของฝั่งคนนั่งหน้าซ้ายครับ ลองก้มไปดู ของผมเสียบตรงนั้นครับ เหมือนตั้งใจทำไว้เพื่อแบบนี้ดดยเฉพาะ

ออฟไลน์ sk76

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 19:25:35 »
ขอโทษครับผมอ่านผิด รุ่นผม 320d

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 19:40:54 »

ราคาเท่าไรครับผม กำลังสนใจเหมือนกัน ขอบคุณครับ
PMไปให้ครับ

ออฟไลน์ lukasthailand

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 22:53:49 »
แนะนำ เลยนะครับ BMW ติดไม่ blackvue ก็ thinkware เท่านั้นครับ หรูสุดแล้วครับ

กล้องหลัง

อันนี้ Blackvue DR650 ครับ

ออฟไลน์ time traveler

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:18:28 »

เพิ่มอีกทางต่อจากคุณ ratikorn ครับ เก็บสายเข้ารอยต่อของเสาเอ แล้วซ่อนสายในยางขอบประตู ต่อจากนั้นก็ตามคุณratikorn อีกทีครับ ง่ายๆ ไม่ยุ่งยากอะไร ทำเอาสนุกดีครับ
ครับ ของผม x3 ก็ติดตามคุณ Kujjung ครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 10:41:14 »

PMไปให้ครับ

รบกวนขอรายละเอียดด้วยได้ไหมครับ กำลังคิดว่าจะติดเหมือนกัน คนไทยสมัยนี้ขับรถน่ากลัวเกิน 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 13:28:31 »
มีอีกที่ครับ ใต้ที่เก็บของฝั่งคนนั่งหน้าซ้ายครับ ลองก้มไปดู ของผมเสียบตรงนั้นครับ เหมือนตั้งใจทำไว้เพื่อแบบนี้ดดยเฉพาะ

ผมหาไม่เจออ่ะครับ พี่ใช้รุ่นไหนครับ F30 รึเปล่าครับ ถ้า F10 ที่ผมใช้อยู่มันเป็นรูกลวงๆอ่ะครับ