ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อชั้นศูนย์บริการ Nissan เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีสนใจ Teana  (อ่าน 9894 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ก็จะมาใช้เป็นรถครอบครัว เรื่องศูนย์เป็นยังไงบ้างครับ อะไหล่ต่างๆ ชื่อชั้นสู้ Honda Toyota ได้ไหม แถวบ้านผมมีตั้ง 4-5 ศูนย์เต็มไปหมด

ชอบ Teana ตัวนี้มาก ผมว่ามันสวยมากๆนะ แต่ขายไม่ค่อยดี ตัวก่อนผมว่ามันน่าเกลียดเลยละแต่ดันยอดขายดี

ยอดไม่ดีแบบนี้ แอบลุ้นส่วนลดเยอะๆเหมือนกัน มีใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
บรรยากาศ มีตั้งแต่ น้องๆ อู่ Taxi (มีแต่น้ำกด กะกาแฟ)  :'( ไปยังศูนย์ใหญ่ๆ คล้ายๆ Honda Toyota (ของกินเยอะ) แต่ก็ไม่ได้แจ๋วขนาดนั้น  ::)

การซ่อม เคลม ขึ้นอยู่กับศูนย์ บางทีก็ไม่ทำไรเลย :'( บางทีก็เคลมง่ายมาก ครึ่งวันเสร็จ :D

ชอบมีรายการ น้ำยาบ้าบอมาตลอด ด่าไปหลายรอบ น่าเบื่อ >:(

แต่โดยรวม ไม่เอาอีกแล้ว ลาขาด นิสสัน >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 16:16:09 โดย G...G »

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ถ้าเป็นรถที่ชอบซื้อเลยครับ  เรื่อง 0 สำหรับผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ ผมใช้เครดิตดีกว่า Mitsu ด้วย ทั้งค่าอะไหล่และการบริการ ถึงอาจจะไม่ดีเท่า Toyota Honda แต่ผมว่า ใกล้เคียงแล้วนะครับ ตัวที่แล้วหน้าตาอาจจะไม่ดี จริงๆหน้าตามันไม่ดีตั้งแต่ A32-A33-J31-J32 แล้วหละครับ แต่ถ้าได้ขับได้นั้งได้ใช้มันอยู่กับมันสัก 1-6 เดือน ได้หลงรักมันแน่ๆครับ เพราะสิ่งที่มันให้มาในสิ่งที่ชาวบ้านเขาไม่มี เลยทำให้ยอดขายดีครับ แต่รุ่นนี้ สิ่งนั่นมันจางหายไป เลยทำให้ยอดขายไม่ดีเท่ารุ่นที่แล้ว คนที่เคยใช้   A32-A33-J31-J32 จะรู้ครับว่าอะไรมันหายไป

ยังไงถ้าได้รถมาแล้ว รีวิวให้ชมหน่อยยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เรื่องศูนย์เลือกเข้าเอาครับ ทุกยี่ห้อก็เหมือนๆกันครับ มีดีมีเเย่ ผมไม่ได้ซื่อสัตย์กับยี่ห้อไหนเป็นหลัก ชอบคันไหนไปคันนั้นครับ ขอเป็นบริษัทเเม่ทำตลาดเองก็พอใจละ

ผมใช้ j32 มา5ปี วิ่งครบ130,000กม ก็มีบางศูนย์ที่ทำให้กวนใจ แต่ก็รับผิดชอบเช่น ทำเพดานหลังคาผมเปื้อนผมเครมเปลี่ยนก็ทำให้ อะไหล่ไม่มีก็ตัดเบิกจากไลน์ผลิตให้เลย

ในขณะที่ผมใช้ฮอนด้า มีครั้งหนึ่งบอกว่าอย่าล้างรถ ก็ล้าง แถมรอยขนเเมวมาทั้งคัน และยังปัดว่าไม่ใช่ศูนย์ทำ ทั้งที่รถผมออกมาแค่ 2อาทิตย์ ผมให้หาเสียงที่ผิดปกติ เหมือนขันน๊อตไม่เเน่น ก็บอกว่าเสียงปกติของรถ หาไม่พบ ผมต้องไปทำเองหาเองจนเจอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 17:29:28 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
ถ้าชอบรถ ซื้อเลยครับ อีกเสียง

0 มีทั้งดี ทั้งแย่ ทุกยี่ห้อครับ ปนกันไปครับ 

ส่วนตัว ผมได้รับบริการที่ดีจาก 0 นิสสัน มากกว่าเจ้าตลาด สองแบรนด์เสียอีก  IMHO

ออฟไลน์ off_033

ศูนย์ไหนไม่ดีก็เปลี่ยนศูนย์ได้ครับ  ศูนย์ดีๆก็มีเยอะแยะ  หาให้เจอก็จบ

ซื้อรถ  ถ้าไม่ชอบถ้าจะเปลี่ยนอีกก็ยากแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้ เอ็กซ์  เข้า 0 ปีละครั้ง  4ปีเศษ ไม่เลวร้ายครับ  ทำตามคำสั่งดี(ของผม ลำลูกกา นิมิตรใหม่ ..)  ค่าดูแล หมดไปหมื่นเดียว...

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
ศูนย์พอใช้ได้ ผมเคยใช้บริการอยู่ 3 ปี ถ้าอยู่ในเมืองแนะนำ ศูนย์บางจาก กับ วิภาวดี นอกนั้นไม่ไหว ยิ่งปทุมวันนี่บริหารงานกันอย่างกับราชการ อืดอาด ไม่ค่อยเป็นมืออาชีพเลย

ของกินน้อยนะ มีแต่น้ำ กาแฟ โอวัลติน

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้นิสสัน อีโคค่คาร์  สามปีผมมองว่า ไม่ดีเลิศ แต่ก็ไม่แย่

ให้คะแนน 7.75  คือเกิน 7.5 แต่ก็ไม่8 ซึ่งจัดเป็นขั้นดี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
ศูนย์ดีครับ บริการดี ที่ชอบใจหลังจากออกนิสสันเรื่องศูนย์คือ ไม่ต้องรอคิวนานเหมือน 2 เจ้าตลาด -*-

ออฟไลน์ franklnwna

• **
ผมเข้าศูนย์ตรงข้ามสำนักงานขนส่งชลบุรี บริการดีมากครับ แม้ว่ารถผมราคาไม่ได้แพง พอทำเสร็จผมฝากรถไว้ 1วัน เขาล้างสี+เคลือบยางให้ แล้วเก็บเข้าโกดังอย่างดีครับ แต่ศูนย์อื่นนี่ไม่ประทับใจครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
บรรยากาศ มีตั้งแต่ น้องๆ อู่ Taxi (มีแต่น้ำกด กะกาแฟ)  :'( ไปยังศูนย์ใหญ่ๆ คล้ายๆ Honda Toyota (ของกินเยอะ) แต่ก็ไม่ได้แจ๋วขนาดนั้น  ::)

การซ่อม เคลม ขึ้นอยู่กับศูนย์ บางทีก็ไม่ทำไรเลย :'( บางทีก็เคลมง่ายมาก ครึ่งวันเสร็จ :D

ชอบมีรายการ น้ำยาบ้าบอมาตลอด ด่าไปหลายรอบ น่าเบื่อ >:(

แต่โดยรวม ไม่เอาอีกแล้ว ลาขาด นิสสัน >:(

L33 ของผม เจอเหมือนกันครับ รวมแล้วพันนิดๆ
กลับมาถึงบ้านเปิดกระโปรงดู แอบงงนิดๆ ว่าทำความสะอาดอะไรตรงไหน?
แล้วน้ำยาที่เหลือล่ะไปไหน?
รถวิ่งหมื่นกิโลเจอไปตั้งพัน รถวิ่งแสนกิโล เขม่าเยอะกว่า จะเจอค่าน้ำยาเท่าไหร่นิ
สรุปแล้ว ไม่ได้โต้แย้งอะไรกับศูนย์จอมฉวยโอกาส ได้แต่คิดว่า ครั้งหน้าอย่าหวังว่าจะเจอกันอีก

GreenG

• บุคคลทั่วไป

L33 ของผม เจอเหมือนกันครับ รวมแล้วพันนิดๆ
กลับมาถึงบ้านเปิดกระโปรงดู แอบงงนิดๆ ว่าทำความสะอาดอะไรตรงไหน?
แล้วน้ำยาที่เหลือล่ะไปไหน?
รถวิ่งหมื่นกิโลเจอไปตั้งพัน รถวิ่งแสนกิโล เขม่าเยอะกว่า จะเจอค่าน้ำยาเท่าไหร่นิ
สรุปแล้ว ไม่ได้โต้แย้งอะไรกับศูนย์จอมฉวยโอกาส ได้แต่คิดว่า ครั้งหน้าอย่าหวังว่าจะเจอกันอีก

โอ้ โดนคล้ายๆ กันครับ แต่ของผม หลักร้อย ไม่เกิน 2 ร้อย ผมโวยแล้วปล่อยผ่านไปครับ

เกลียดจริงๆ นิสสัน ทำแบบนี้บ่อยๆ >:(

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ศูนย์ดีมีเยอะอยู่นะครับ 0 ใหญ่บางที่เคลมโครตง่ายเข้าประจำ 

ถึง  0 จะสู้ Toyota , honda ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมาก

แต่ตัวรถชนะทั้ง Camry , Accord  แน่นอน ขับแล้วมันโครตๆ ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถดีครับซื้อได้ใช้แล้วปลื้ม

ข้อเสียคือชอบยัดของ พวกน้ำยาล้างเครื่อง
โดยไม่ถามก่อนแล้วมาคิดตังค์นี่แหละที่ไม่ค่อยชอบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Cepa

• Newbie
  • *
ใช้รถมาหลายยี่ห้อ ศูนย์บริการมีดีและไม่ดี ปนๆกันอย่างกระทู้บนๆบอกจริงๆครับ
คันบีเอ็ม เคยซ่อมเรื่องเสียงที่พวงมาลัยเวลาเลี้ยวถึง  4 ครั้งในศูนย์บนจรัลที่ชมกันว่าช่างเก่ง   แต่ไม่จบ จนเซ็งย้ายไปอีกศูนย์แถววิภา ซ่อมอีก 2 ครั้ง เก็บตังค่าอะไรไม่รู้อีกครั้งละ 2 พันกว่า แม้อยู่ใน BSI
ก็ยังไม่หาย ต้องเขียนเมล์ไปคอมเพลนที่ BMW thailand  เท่านั้นแหละ  ศูนย์แรกบนจรัลส่ง SA และช่างมาถึงที่ทำงาน ลองนั่งด้วยกัน เลี้ยวปั๊บเสียงมา  ช่างที่มาด้วยพยักหน้าหงึกๆ  วันรุ่งขึ้น ซ่อมเสร็จ  หายสนิท
เคยใช้เบนซ์ เช็คระยะที รายการงอกเยอะแยะไปหมด โดยไม่แจ้ง
คันโตโยต้า  ก็เจอน้ำยาบ้าบอ และชวนล้างเครื่องล้างแอร์ทุกครั้ง บอกดีอย่างนั้นอย่างนี้
นิสสัน  เช็ครถครั้งแรกก็เจอน้ำยาแบบนี้  ครั้งที่สอง บอกตอนส่งรถเลยว่า ไม่ต้องนะเอาเฉพาะรายการจำเป็น ..ก็รวดเร็วบริการดี และไม่มีรายการแบบนี้อีก
ผมว่าเขากำลังพยายามปรับปรุงบริการนะ  มี call center โทรมาสอบถามความพึงพอใจ  ทั้งจากศูนย์เอง และจาก นิสสันมอเตอร์

ถ้าเราเข้าใจว่าเขาต้องการหารายได้  เราก็ระบุไปก่อนเลย ว่าวันนี้เช็คกี่หมื่นมีรายการอะไรบ้าง  น้ำยาล้างเครื่อง ล้างแอร์ไม่เอานะ  ผมว่าเขาก็เข้าใจ  ในด้านบริการอื่นๆ ผมว่าโอเคนะครับ

ออฟไลน์ nok

ผมใช้ J32 ส่วนตัวศูนย์ก็ ok นะครับ ผมเข้าลพบุรี สระบุรี ก็ดูแลดีครับ เคลมอะไหล่ก็ง่ายคุยรู้เรื่องสะดวกดีครับ คุณภาพตัวรถคงไม่ต้องเอ๋ย เดินทางไปเป็นครอบครัวแย่งกันนั่งหลังเพราะหลับกันตลอด
ส่วนเรื่องที่ท่านกังวลให้ความสำคัญด้านไหน ของกิน,เวลา,ค่าใช้จ่าย, ไม่ต่างกันครับ(ขอพูดเรื่องน้ำยาต่างๆและล้างแอร์ ของ T จะหนักกว่านี้ ผมเคยคุยกับพนักงานรับรถ T สระบุรี จะต้องทำยอดล้างแอร์ให้ได้ต่อเดือน 300,000 บาทต่อคนครับ บางคนถูกกดดันจนทำงานต่อไม่ได้  ท่านใดใช้รถเขาก็ลองเอาบิลเก่าๆออกมาดูนะครับ เราล้างแอร์บ่อยไปไหมและมีน้ำยาวิเศษหรือปล่าว) ;) ;)

ออฟไลน์ Destiny_gun

สำหรับผม และศูนย์แถวบ้านระหว่าง Honda กับ Nissan รถคันก่อนคือ Civic FD เจอศูนย์ใกล้บ้าน(ที่มีblack list แต่ผมไม่รู้) ขโมยยางอะไหล่ หายไปทั้งหลุมจ้า ตอนนั้นไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเอง กว่าจะรู้ตัวผ่านไปสองวัน โทรไปตามที่ศูนย์ บอกทำอะไรไม่ได้ จบข่าว แถมตอนนั้นมีปัญหาเครื่องต็อก ออกรถป้ายแดงเหมือนได้รถมือสอง เคยเข้าศูนย์หลายรอบก่อนเรื่องจะแดง ดันบอกว่าปกติ -_- ตอนหลังพอมีการเปลี่ยนเครื่องให้ ผมจะทำบ้าง ดันหมดประกันแล้ว สุดยอด!!!

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เรื่องน้ำยานี้ศูนย์ของยี่ห้อไหนๆก็ยัดครับ  ปฏิเสธก่อนเลยครับตั้งเเต่ตอนเสนอราคา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องชื่อชั้นเทียบกับเจ้าตลาดไม่ได้ครับ แต่นิสสันเองก็ไม่ได้เลวร้ายนะ

ความพึงพอใจแต่ละคนไม่เท่ากันครับ เรื่องพวกนี้สัมผัสเองจะเข้าใจง่ายกว่า

แต่เจ้าตลาดใช่ว่าจะดีทุกศูนย์เสมอไป(ขอให้มองเป็นบางสถานการณ์ บางเหตุการณ์ก็แล้วกันครับ)

เรื่องส่วนลด ได้ยินมานานแล้วว่าลดเป็นแสน ถ้าอยากได้ส่วนลดจัดหนักจริงๆและรอได้ไม่รีบ  รอให้Camry MC เปิดตัว เห็นผลแน่นอนครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

สำหรับผม ศูนย์นิสสันมีทั้งดี และ ไม่ดี ปะปนกันไปครับ

อย่างศูนย์กรุงไทย รามอินทรา กม.4 ก็บริการดีในส่วนของการเช็คตามระยะเท่านั้น

แต่กับปัญหาข้างเคียง กลับไม่เก่ง เช่น .. ผมมีปัญหาเรื่องเกียร์กระตุกขณะชลอรถ (เหมือนเรายัดเกียร์ 1 ขณะวิ่งความเร็วต่ำ)

ศูนย์ก็เอารถผมออกไปวิ่งทดสอบ แล้วเอา Consult จูนก็ไม่หาย 

และมีอาการเครื่องสั่นในรอบเดินเบา เป็นของแถมมาให้ด้วยอีก

พอผมถามว่า อ้าว อยู่ทำไมรถผมเดินเบาสั่น ทั้งๆที่ไม่เคยเป็น ก็โบ้ยว่าเครื่อง 3 สูบก็เป็นแบบนี้ล่ะ ผมก็ช่างมัน รับรถออกมา

------------------

จากนั้นอีกวัน ผมให้ศูนย์สยามกลการ สาขาลาดพร้าวตรวจสอบอาการทั้งหมด โดยเล่าให้ฟังว่าก่อนหน้าผมไปทำอะไรบ้าง

ทางนี้ใจดีมาก รีบตรวจสอบให้ทันที ทั้งๆที่ไม่ใช่ปัญหาของเค้าด้วยซ้ำ จากนั้นก็รับรถไปตรวจสอบ

หายไปชั่วโมงนึง ทางศูนย์ก็แจ้งว่าทำการ Update Software ทั้งเครื่องและเกียร์ให้ใหม่แล้ว ค่าใช้จ่าย 400 บาท โอเค ก็จ่ายไป

แต่สิ่งที่ได้มาคือ ทุกอย่างกลับมาปกติเหมือนใหม่ เกียร์ไม่กระตุก รอบเดินเบาไม่สั่น แถมได้อัตราเร่งที่ดีกว่าเดิม (ของเดิมในสภาพตามลม สุดๆก็ 165 แต่นี่ 175 ยังไปได้อีก)

ส่วนการเช็คระยะ ผมก็มาทำที่ลาดพร้าวครับ ไม่มีน้ำยาบ้าบออะไรมากวนใจเล่น ทุกอย่างทำตามคู่มือหมดครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ศูนย์ NISSAN ผมว่าบริการดีใช้ได้เลยของกินเยอะ ตอนเที่ยงมีแม่บ้านทอดไข่เจียวให้ด้วย

แต่ทุกยี่ห้อก็มีศูนย์ดีศูนย์แย่
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Fat Pig

• **
จากที่เคยใช้มา ผมเลือกศูนย์ ที่บริการดี ช่างมีฝีมือ ประสบการณ์สูง ส่วนใหญ่ศูนย์ที่ผมไปเป็นช่างเก่า ช่างที่ศูนย์ฯนิสัน ไม่ค่อยออกนะครับ ไม่เหมือนบางยี่ห้อ ซ่อมแล้วจบทุกเกือบทุกกรณี (สำหรับผมนะ) เครมง่าย คุณภาพรถประกอบดี วัสดุที่ใช้มีคุณภาพ ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก ต่อให้รถมีอายุมากแล้วก็ตาม

บางศูนย์ที่ผมไปเค้าอนุญาติ ให้เข้าไปดูการทำงานได้ที่หน้างานครับ อะไหล่ราคาเฉลี่ยพอๆกะยี่ห้ออื่นๆ ครับ

ปล. มีช่างนิสันออกมาทำเองก็เยอะ เลือกได้ตามใจชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 09:15:38 โดย Fat Pig »

ออฟไลน์ kris-lack

ขอวิจารณ์ที่มหาสารคามค่ะ เพราะใช้บริการอยู่
1. เทียบกับโตโยต้า - อีซุซุ เราพอใจกว่า เพราะคิวไม่เยอะ ส่วนเรื่องอาหารการกิน ก็ไม่ซีเรียสนะ เพราะไม่คิดจะกินอยู่แล้ว แต่ของนิสสันก็ไม่ขี้เหร่นะคะ มีน้ำเย็น มีกาแฟ
2. เทียบกับฮอนด้า เราเกลียดฮอนด้าที่นี่เลย เพราะน้ำยาต่างๆที่บ่นๆกันอยู่ข้างบนนี่ ฮอนด้าไม่ได้แจ้งก่อนนะคะว่าจะทำความสะอาดโน่น นี่นั่นให้ แต่อย่างน้อยยิสสันก็เอาไบราคามาแจ้งก่อน แล้วเราก็จะขีดพวกน้ำยาของคาไช ทิ้ง

ออฟไลน์ puay

• **
ใช้ L33  อยู่ โดยรวม ประทับใจครับ ศูนย์ที่ใช้อยู่ประจำ แถว ศรีนครินทร์ ถือว่า มาตรฐาน ดีมากครับ เอาใจใส่ดี บรรยากาศ OK เคย claim อะไหล่ ก็ไม่งอแง ประทับใจ ครับ
ปล. ใช ้ nissan อยู่อีก 2 คัน  march และ  เคยใช้ J32  ทั่วๆไป  happy ดีครับ

ออฟไลน์ cipher

• **
ผมเองก็ใช้มาร์ช ตัว MC 2013 อยู่ครับ

ศูนย์บริการที่ผมใช้บริการนี่คือศูนย์ที่เคยโดนวิจารณ์มาหนักและเยอะมาก แต่ของผมไม่พบปัญหาใหญ่อะไร (หรือเขาปรับปรุงแล้วก็อาจจะเป็นไปได้) บางทีช้าไปหน่อย ผมก็กระทุ้งไปทางศูนย์ก็ช่วยตามเรื่องและปรับปรุงให้ดี โดยรวมผมถือว่าพอใจเรื่องศูนย์นะ งานการบริการอะไรถือว่าดีอยู่ แม้จะไม่ได้เทียบชั้นเจ้าตลาด แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมากจริง ๆ ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นตามที่พูดกันเลยครับ ทุกยี่ห้อทุกแบรนด์มีทั้งศูนย์ดีและแย่ เอามาใช้"ร่วมในการพิจารณา"ได้ครับ แต่ดูที่ตัวรถเป็นหลักดีกว่า

ออฟไลน์ natty ib-cm

นิสสัน ศูนย์ดีก็มีครับประสบการณ์ตรง ถ้าที่เชียงใหม่ บอกได้ครับว่าให้ไปที่ไหน  ;)

ออฟไลน์ TTL

จาก ปสก.ที่ใช้มามีทั้งศูนย์ดีและไม่ดีครับ  บางศูนย์เคยซ่อมแล้วก็ไม่จบเหมือนกัน แต่ผมว่ามันก็เหมือนๆกันทุกยี่ห้อแหละครับมีทั้ง0ดีและไม่ดีส่วนเรื่องใส่น้ำยาเสริมอะไรยังงี้สมัยก่อนผมก็โดนครับ  มีครั้งนึงแถมอบโอโซนมาด้วยเล่นเอาเงิบเลย...หลังๆพอใช้รถไปสัก  5ปี ผมก็เข้าอู่นอกแล้วครับ อู่นอกนิสสันช่างเก่งๆฝีมือดีๆมีให้คบหาเยอะพอสมควรครับ   ;)