ผู้เขียน หัวข้อ: ลุยอยุธยาฝ่าสายน้ำช่วยน้องแมวกับ D-max หัวใจ เบนซิน(พร้อมภาพประกอบ)  (อ่าน 16120 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
สืบเนื่องมากจากคุณหมอทอม (T1K) ตั้งกระทู้คราวก่อนเรื่องน้ำท่วม อยุธยา และสุนัขและแมวในคลีนิค ได้ติดอยู่ออกไม่ได้จำนวนหนึ่ง

ดังนั่น เลยทำให้ผมและคุณหมอทอม ตัดสินใจ ลุย เพื่อช่วยสัตว์เลี้ยงที่น่ารัก กัน 2 คน ท่ามกลางกระแสน้ำที่เชียวกราก

จุดแรกที่เดินทางคือเดินทางจากตลาดรังสิต โดนคุณหมอได้นำรถมาจอดทิ้งไว้ในปั๊มน้ำมัน ESSO หน้าโรงงานผม และนั่งรถผมไป ซึ่งบรรทุก อาหารแมวและน้ำ และอุปกรณ์ยังชีพอื่นๆ ซึ่งได้ไปทางเส้นทาง บางปะอิน ไปออกถนนสายเอเชีย เพราะได้ข่าวว่า รถติด ยาวมากแถวแยกสระบุรี

สิ่งแรกที่เห็นความโกลาหล คือ เจ้าหน้าที่ พยายามป้องกันน้ำ ไม่ให้ไหลทะลักเข้านิคมอุตสาหกรรม์ไฮเทค ซึ่งเครื่องไม้เครื่องมือพร้อม แต่ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่า

พอเราเลยจุดนี้ไปก็มุ่งหน้าเข้าสู่ตัวเมืองอยุธยา ซึ่ง ไม่รู้เลยว่า ข้างหน้านั้น น้ำ ลด หรือ เพิ่ม จากเดิมที่หมอทอมเคยมา ซึ่งพอมาถึงก็เจอด่านหินก่อนเลยครับ

เอาไงดี ...แต่ว่ามาถึงนี่ ก็ต้องลุยล่ะครับ

ออฟไลน์ Nioka

รอชมครับ ถึงผมไม่ได้ไปแต่ก็โอนไปให้แล้วเล็กๆน้อยๆ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ผมปาดก่อน

^ ^ เจ้าของ D max กินเจ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
wow 

ออฟไลน์ T1k

• T1K
วันนี้ ยังสูงขึ้น

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ปีน ไปให้อาหารชั้น2

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ที่กลับรถสยองๆๆๆ กลับปุ๊บเจอน้ำทันที

หลังจากผ่านด่านนี้มาได้ ก็ เออ โล่ง ... แต่พอไปได้สักพัก .... เจอน้ำ ยาวๆเลยครับ .......

น้ำสูงขนาดไหน ลองดูรถคันนี้ดูครับ

เดียวมาอัพให้ต่อครับ ตอนนี้ บ้านผมรังสิต เค้าสั่งให้อพยบแล้วครับ อิอิ ..

คุณหมอ .... เค้าบอกให้ผม อพยบแล้ว ฝากคุณหมออัพก่อนนะ เดียวผมเก็บของก่อน ....

ออฟไลน์ T1k

• T1K
รีบๆๆเลยครับ น้ำไลแล้วใช้ปะ  :'( เออ ถ้าถึงบ้านแล้วอย่าลืม Up รูป ลูกๆๆผม (แมว) บนบ้านด้วยนะครับ (ผมไม่ได้ถ่ายรูปเลย

ได้แต่ดูรูปลูก (คิดถึงมากๆๆ) และกลับมาเตรียมหนุนล้อ (ตนเป็นที่ผึ่งแห่งตน)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สู้ๆนะครับ ทั้งสองท่านเลย ;)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลูกผู้ชายตัวจริง น่ายกย่องมากๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

อะ มาต่อแล้วครับ หลังจากที่โดนเฮียเค้าหลอกให้เก็บของ สุดท้าย ก็ ..... เฮ่อ ... เหนื่อย ...

และแล้ว เราก็มาถึงจุดสำคัญครับ ซึ่งทีแรกว่าจะเอารถผ่านตรงจุดนี้ แต่มีชาวบ้านบอก สูงรถผ่านไม่ได้ ....

และเราก็ต้องพึ่งเรือ ในการขนของครับ  ภาพคุณหมอกำลังขนของ

โดยทิ้งเจ้า D-max ไว้ตรงนี้

โดยมาลงเรือลำนี้ คุณลุงเก็บค่าบริการย่อมเยา 20 บาท

คุณลุงลากเรือให้ ถ้าไม่ได้เรือ ก็ไม่รู้จะเอาของไปยังไง

นี่คือรถของหน่วยช่วยเหลือ ที่ประสบอุบัติเหตุครับ คือ รถลุยน้ำมา แล้วเบรคไม่อยู่ ไปชนท้ายรถอีกคนที่อยู่ข้างหน้า เลยเป็นอย่างที่เห็น

สุดท้ายเรือคุณลุงมาส่งเราได้แค่นี้ครับ แต่ เราต้องไปต่อ เพราะยังไม่ถึงที่หมาย

ขณะเดียวกัน ก็เจอกลุ่มชาวบ้านที่ไปรับของมา เดินลุยน้ำเข้าไปด้านใน ซึ่งเราก็ต้องลุยเข้าไปเช่นกัน

สักพักคุณหมอบอกว่า รถน่าจะมาได้ ดูไปดูมา ก็ เอาวะ น่าจะมาได้ ผมจึงเดินกลับไปเอารถ เพื่อจะขับเข้าไปด้านใน

สุดท้ายผมเดินกลับมาเอารถครับ และระหว่างเดินกลับมา ก็เดินเช็คไปด้วยว่า ตรงไหน ตื่นที่สุด

ได้รถแล้วครับ กำลังลุยกลับไปรับหมอทอม เอาของขึ้นรถ และลุยเข้าไปข้างในต่อเลย แต่ขณะที่ลุยตรงเจดีย์ น่ากลัวและระทึกมาก เพราะน้ำไหลแรงมาก ซัดเอารถผมเอียงไปเหมือนกัน แต่ก็ผ่านมาได้ครับ

ถึงที่หมายแล้วครับ หลังจากที่ขับลุยน้ำเข้ามา ก็ทำการขนของลงเรือ เพื่อที่จะลุยเข้าไปในซอยอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 21:09:40 โดย apinui »

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member

ถึงแล้วครับ

ดูความสูงของน้ำสิ ... หน้าอกเชียว ... แต่ในขณะที่เราเดิน เกาะเรือเข้ามา ก็คุยกันว่า

ผม- อืม เรามีเรือ มี ไม้พาย ทำไมไม่พายเข้ามาอะ
คุณหมอ - ผมพายไม่เป็น
ผม - ผมก็พายไม่เป็น

สุดท้าย เลยอยู่ในสภาพนี้ครับ เดินลุยน้ำจุงเรือเข้ามา .... หัดพายเรือกันบ้างก็ดีนะครับ

น้องแมว นั่งรอความหวัง

หลังจากที่ อยู่ในน้ำ แว๊บเดียว เราก็ต้องปีนขึ้นหลังคาครับ

น้องแมว ออกมาต้อนรับกันเต็มเลย

และเราก็เดินเข้ามาในบ้านชั้นบน จากหลังคา .... พอเข้ามาได้ไม่รอช้า เทอาหารให้น้องๆกินกันก่อนเลย

ไอ้ตัวนี้ก็มาหลบน้ำด้วยครับ แหม อยู่ซะสูงเชียว

สักพัก คุณหมอก็ถืออาหารถุงใหญ่ตามเข้ามา

ในขณะที่ยืนถ่ายรูปอยู่ เจ้าตัวนี้ ยืนถูขาผมตลอดเลย

ก่อนกลับ ก็นั่งเล่นกับเจ้าตัวนี้อยู่นานครับ แมวอะไร เดินมาถูอยู่ได้ เลยจัดการยำมันซะ นอนติดหลังคาเลย ....

และก็เดินกลับมาที่รถ ออกมาเจอทีมช่วยเหลืออีกทีมครับ ซึ่งเอาของมาแจกชาวบ้านในวัดมเหยงค์ ที่ต้องรีบออกมาเพราะเวลานั้นก็ประมาณ บ่าย 3โมงซึ่ง เราไม่รู้เลยว่าถ้าเย็นกว่านี้ น้ำจะสูงขึ้นมาอีกหรือเปล่า ดังนั้นเมื่อเสร็จกิจแล้ว จึงต้องรีบออกจากพื่นที่ก่อนครับ

รูปนี้ไม่มีไรครับ น้องเค้าน่ารักดี ...อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอชื่นชมในน้ำใจของทั้ง 2 ท่านมากๆครับผม

รอดูภาพกันต่อ

ตอนออก มีชาวบ้านขอติดรถติดเรือ ออกมาด้วยครับ

ขอกลับก็ย้อนออกมาตามเส้นทางเดิม ก็มาเจอด่านหินด่านสุดท้าย ..บอกตรงๆ จุดนี้ผมเสียวที่สุด เพราะถ้ารถที่สวนทางมาวิ่งเร็ว จะทำให้คลื่นซัดเข้าห้องเครื่องอย่างแรง ซึ่งเครื่องผม 2Jz น้ำเข้าหัวเทียนเมื่อไร จบกันครับ

แต่ก็ลุยผ่านมาได้เรื่อยๆ แต่ที่ต้องพึงระวังครับเพราะน้ำตรงนี้ไหลไปทาง นิคมฯไฮเทค และหากยังไหลต่อไป จะไปออกที่นวนครครับ

และหลังจากนั้น เราก็คุยกันเพลิน จนถึงที่หมาย รังสิต และส่งคุณหมอขึ้น Prius กลับบ้าน ไปนอนคิดถึงลูกต่อไป .... อิอิ

ฝากเตือนนิดนึงครับ จากที่เห็น น้ำจากอยุธยาได้ไหลลงสู่ กทม ผ่านทางวังน้อย และทางนิคมฯไฮเทค อยู่ตลอดเวลา ดังนั้นเราไม่รู้เลยว่ามันจะมาตลบหลังชาว กทม จากทางด้านหลังหรือเปล่า ยังไงก็เตรียมตัวรับน้ำกันให้ดีครับ

ส่วนผม ขอไปเก็บของต่อล่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ชื่นชมจากใจอีกครั้งครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ T1k

• T1K
พาไปดู รถ น้อยๆๆ น่าสงสาร ในเกาะเมือง ที่หนีน้ำไม่ทัน

พวกนี้พยามๆหนีขึ้นสะพานแต่สะพานเต็มแล้ว T T เพราะรถด้านบนก็ลงสะพานไม่ได้มีน้ำล้อมหน้าหลัง

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ใหญ่ก็ไม่รอด

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ท ทหารก็ตายค่าที่

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เอาหน้ารอดก็ยังดี  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 22:15:46 โดย T1k »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
อันนี้รุ่นอะไรไม่รู้

ออฟไลน์ T1k

• T1K
แงๆๆๆๆ  ผมขอเข้าไปด้วย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
น่าจะเป็นขบวนที่กำลังหนีตาย เศร้ามากๆๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ปรบมือเป็นกำลังใจให้ครับ ^_^

ตอนนี้ผมว่าน่าโบราณสถานสำคัญๆหลายแห่งก็น่าเป็นห่วงแล้วนะครับ