ผู้เขียน หัวข้อ: สวสัยคำว่า เขตเทศบาล ใน พรบ จราจร ครับ  (อ่าน 3750 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
พรบ จราจร มีการก่ำหนดความเร็ว ตามนี้

1.    สำหรับรถบรรทุกที่มีน้ำหนักรถรวมทั้งน้ำหนักบรรทุกเกิน 1,200 กิโลกรัมหรือรถบรรทุกคนโดยสาร ให้ขับในเขตกรุงเทพมหานคร เขตเมืองพัทยา หรือเขตเทศบาลไม่เกิน 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือนอกเขตดังกล่าวให้ขับไม่เกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

2.    สำหรับรถยนต์อื่นนอกจากรถที่ระบุไว้ใน 1 ขณะที่ลากจูงรถพ่วงรถยนต์บรรทุกที่มีน้ำหนักรถรวมทั้งน้ำหนักบรรทุกเกิน 1,200 กิโลกรัม หรือรถยนต์สามล้อให้ขับในเขตกรุงเทพมหานคร เขตเมืองพัทยา หรือเขตเทศบาล ไม่เกิน 45 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือนอกเขตดังกล่าวให้ขับไม่เกิน 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

3.    สำหรับรถยนต์อื่นนอกจากรถที่ระบุไว้ใน 1 หรือ 2 หรือรถจักรยานยนต์ ให้ขับในเขตกรุงเทพมหานคร เขตเมืองพัทยา หรือเขตเทศบาล ไม่เกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือนอกเขตดังกล่าวให้ขับไม่เกิน 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

......................................................................

ผมสงสัย คำว่า เขตเทศบาล ครับ
เขตเทศบาล ในที่นี้หมายความว่าอย่างไร

ประเทศไทยเรามี อบต. ด้วยนะ พอเข้าเขต อบต. ก็ขับ 90 ได้เหรอ

เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ขับมาตรงนี้อยู่เขตเทศบาล หรือ อยู่ใน อบต.

สรุปแล้วเราต้องปฏิบัติตัวอย่างไรครับ ผมอยากรู้่เป็นความรู้จริงๆ อ่านแล้วมัน งงๆ จะได้ปฏิบัติตัวถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 14:05:46 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ Mos37257

Re: สวสัยคำว่า เขตเทศบาล ใน พรบ จราจร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 14:25:37 »
อาจหมายถึงตรงที่เป็นชุมชนเเละมีคนอาศัยอยุ่มั้งครับ ถ้าไปทางเหนือ เชียงใหม่ในเขาตามทางมันจะมีอำเภออยู่คงหมายความอย่างนั้นเเหละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สวสัยคำว่า เขตเทศบาล ใน พรบ จราจร ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 16:39:05 »
ดูป้ายบังคับซิครับ...ถ้าจะทำตามไม่เห็นยาก

ผมขับรถไม่เร็วยังทำตามไม่ได้เลย....

ออนไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 17:00:33 »
เมืองไทยก็แล้วแต่ดุลยพินิจเจ้าพนักงานอย่างเดียวเลยครับ   เพราะป้ายบอกมันมีมั่งไม่มีมั่ง  บางทีไม่มีป้ายก็ยังโดนจับได้  ผมเคยโดน เลี้ยวเข้าซอย โดนตำรวจเรียก  ผมก็บอกว่าไม่เห็นมีป้ายห้ามเลี้ยวเข้ามาเลย ตำรวจดันบอกว่าเคยมีป้ายแต่รถชนพังไปแล้ว ทางหลวงยังไม่ทำอันใหม่มาให้

ในเมกา ถ้าป้ายจราจรเสียหาย ทำให้ผุ้ขับขี่ขับผิดพลาดหรือเกิดอุบัติเหตุ รัฐโดนฟ้องนะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 23:17:11 »
อยู่เมืองไทยเจออะไรแปลกๆ เยอะครับ

วิ่งทาง 4 เลนมีเกาะกลางอยู่ดีๆ ซ้ายขวาทุ่งนาล้วนๆ แต่ ตำหนวดมาจับความเร็ว
เพราะเข้าเขตเทศบาล ซึ่งอยู่อีก ราว 2-3 กม ข้างหน้า  แต่ตามต่างจังหวัดบางที ถนน 4 เลนมันผ่ากลางเมืองไงครับ  โดนกันแถวยาวเลย

แต่เคยเจอครั้งเดียว สงสัยไปทำแบบนี้แล้วเจอตอ ไม่เห็นตั้งด่านจับอีกเลย งงดีครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 07:49:58 »
เอาง่ายก็ดูเอาเขตชุมชนนั่นแหละครับ

แต่ถ้าใน พรบ ก็หมายความตามตรงๆเลย

แต่คุณคงไม่ต้องลำบากแล้วครับ เดี๋ยวก็ง่าย เพราะจะยุบ อบต รวมเข้ากับเทศบาลทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 17:24:06 »
เมืองไทยก็แล้วแต่ดุลยพินิจเจ้าพนักงานอย่างเดียวเลยครับ   เพราะป้ายบอกมันมีมั่งไม่มีมั่ง  บางทีไม่มีป้ายก็ยังโดนจับได้  ผมเคยโดน เลี้ยวเข้าซอย โดนตำรวจเรียก  ผมก็บอกว่าไม่เห็นมีป้ายห้ามเลี้ยวเข้ามาเลย ตำรวจดันบอกว่าเคยมีป้ายแต่รถชนพังไปแล้ว ทางหลวงยังไม่ทำอันใหม่มาให้

ในเมกา ถ้าป้ายจราจรเสียหาย ทำให้ผุ้ขับขี่ขับผิดพลาดหรือเกิดอุบัติเหตุ รัฐโดนฟ้องนะคับ

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 14:20:38 »
เคยเจอใบสั่งกับเรื่องนี้ แถมถนนหลักทางหลวงด้วย ถ้าคนเคยใช่มิตรภาพ วังน้อย หนองแค เมืองสระบุรี แก่งคอย การควบคุมความเร็วระยะนี้ จะตามโลเกชั่นเลย

แถมมีกล้องดักเป็นช่วงๆๆ วังน้อย หนองแค ความเร็วปกติ แต่เมื่อเข้าเคย ตัวอำเภอเมืองสระบุรี ไล่ไปตั้งแต่ ค่ายทหาร จะต้องใช้ความเร็วลดลงในเขคเทศบาล พอเลี้ยวขวาขึ้นสะพานเพื่อไป แก่งคอย ก็สามารถเพิ่มความเร็วได้ปกติ

ส่วนตัวเคยโดนใบสั่งความเร็วที่นี่ สองรอบ ขับปกติมา 100 พอมาเจอเขตเทศบาล ต้องไม่เกิน 80

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 15:16:38 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ แล้วถ้าเราขับอยู่ในเขตเทศบาล ด้วยความเร็ว 80 ตามกำหนด อยู่เลนกลาง
พอเราเร่งแซงขวา ซึ่งความเร็วเกิน 80 แน่ แล้วบังเอิญตรงนั้นมีกล้อง แบบนี้เราก็โดนปรับใช่ไหมครับ