ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนรถหน่อยครับ  (อ่าน 4122 ครั้ง)

ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนรถหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 11:26:45 »
ในกรณีที่เราจะได้รถใหม่ แต่คันที่เราชอบมันดันเกินงบไป เราควรเปลี่ยนเป็นคันที่พอดีกับงบแต่เราไม่ได้ชอบมั้ยครับหรือว่ายังไม่ตอนเปลี่ยนแล้วรอเปลี่ยนคันที่ชอบที่เดียว

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 11:32:23 »
   ถ้าเป็นผมผมจะเก็บเงินรออีกนิดเพื่อให้ได้รถในงบที่ต้องการ     จะไม่ซื้อรถตามงบขณะนั้น

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 11:38:07 »
ขึ้นกับหลายปัจจัยครับ
เช่น

ป้ายแดง vs มือสอง
ถ้าออกป้ายแดง ผมจะรอเก็บตังซื้อคันที่ใช่ รวดเดียว เพราะถ้าเปลี่ยนบ่อยมันค่าเสียหายเยอะ (ราคาตกตอนขาย)
แต่ถ้าจะออกรถใหม่ แต่เป็นมือสอง ผมก็หารุ่นที่ใกล้เคียงกับที่เราชอบ แต่ถูกกว่ามาใช้ไปก่อน แล้วเวลามีทุนเพิ่มจะเปลี่ยนก็ขายคันเก่า เจ็บตัวไม่เยอะครับ

รีบใช้รถ vs ไม่รีบ (มีรถใช้หลายคัน)
ถ้ารีบก็คงต้องหาที่อยู่ในงบสักคนใช้ไปก่อนอะคับ แต่ถ้าในอนาคตกะจะเปลี่ยนอยู่แล้วแนะนำ มือสองปีใหม่ๆครับ เพราะมันขาดทุนมาบ้างแล้ว เวลาเปลี่ยนเราก็ไม่ซีเรียสมาก

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 11:50:21 »
1. จำเป็นแค่ไหนถึงจะเปลี่ยนรถคันใหม่
2. ทำไมต้องดูคันที่เกินงบไป
3. มีคันอื่นที่อยู่ในงบที่ชอบรึเปล่า หรือแค่ต้องเลือก
 ถ้าไม่เข้าเค้า ผมเก็บเงินใช้คันเก่าต่อครับ รถเนี่ย มีเงินออกเมื่อไหร่ก็ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 12:35:42 »
คันที่เราชอบ มันเกินงบไปมาก/น้อยขนาดไหน
ถ้าต้องเก็บเงินเพิ่ม ต้องใช้เวลานานแค่ไหนที่จะเก็บเงินซื้อ
สามารถใช้รถคันเก่าต่อไป เพื่อรอเก็บเงินจนซื้อคันที่ชอบ ได้หรือไม่ครับ

แต่บอกเลยครับ การซื้อรถ ถ้าต้องเอื้อมมือไปคว้ามา เหนื่อยแน่ๆ ทั้งค่าตัวรถ ค่าดูแล ค่าประกัน อื่นๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 13:05:35 »
รอเวลามันออกอาละวาดในเว็บขายรถมือสองแล้วเอาเงินก้อนที่เก็บรอไว้ไปสอยมา
ระหว่างนี้ก็ไม่มีเหตุผลอะไรให้เปลี่ยนรถ ใช้คันเดิมไปเพลินๆ
ถ้าคันจริงๆ ก็ไปลองหาเช่ารถมาใช้ดูเล่นๆ ขำๆ ทางเลือกมีเยอะแยะครับ

ถอยรถมือหนึ่ง มันเจ็บตัวเยอะถ้าคุณงบเกินเอื้อมจริงๆ ค่าประกัน ค่าบำรุงรักษา ตามเมนบนเลย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 15:21:12 »
ตอนผมเปลี่ยนรถ ตอนแรกอยากได้ civic rs มาก แต่เกินงบไป แล้วรุ่นย่อยอื่นก็ไม่ชอบ
ประกอบกับตอนนั้น altis mc พอดี จากเดิมที่ก่อน mc ไม่ชอบ เพราะออฟชั่นห่วยไม่ครบ
พอ mc เสร็จถูกใจ ใช่เลย อยู่ในงบสูงสุดพอดี สุดท้ายจัดมาสมใจ  Happy
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 15:45:03 »
อะไรคือเกินงบ รู้ได้ไง คันที่ไม่ชอบอยู่อาจจะเกินงบอยู่ก็ได้
แล้วรถที่ไม่ชอบจะเอามาทำไม
เก็บตังเพิ่มอาจหายอยากก่อน แต่ก็ยังดีกว่าซื้อรถที่ไม่ชอบมาร่วมชีวิต

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 16:07:19 »
รอมือสองสภาพนางฟ้าสิครับ ราคาตกจากป้ายแดงเยอะจะตาย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 19:58:39 »
กรณีมีงบ 1 ล้าน แต่คันที่ชอบราคา 3 ล้าน ก็คงไม่ไหวมั้งครับ   คุณก็ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรเลยเพื่อนๆคงช่วยแนะนำไม่ได้ครับ

คร่าวๆก็ออกตามงบและความจำเป็นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 21:15:37 »
ได้รถใหม่คือมีคนให้ หรือซื้อเองครับ
ถ้าต้องซื้อเองแล้วไม่ชอบ ผมไม่ซื้อ เสียดายเงิน
ยกเว้นมีความจำเป็นต้องเปลี่ยน เช่น เสียหายจนต้องเปลี่ยน สูญหาย ครอบครัวขยายต้องใช้รถใหญ่ เปลี่ยนอาชีพต้องบรรทุกของ

ถ้าได้มาจากบริษัท ก็ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขเป็นกรณีไป

มีเป็นไปได้หลายกรณีหนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 23:56:50 »
ขอบคุณสำหรับทุกควม่เห็นเลยนะครับ ที่ผมไม่ใส่รายละเอียดเยอะกลังมันเว่อเว้อเกินไป พอดีที่บ้านจะชื้อคันใหม่ให้ครับ เพราะคันเดิมมันอายุมากแล้ว 18 ปี ( แลนเซอท้ายเบนซ์) ส่วนงบเขาก็ไม่ได้บอก แต่เขาจะเชียร์พวก cr-v , cx5 ไรงี้ แต่ผมดันไปหลง TT แบบไม่อยากได้คันอื่น ชนิดที่ว่าไม่ได้ก็ขับคันเดิมได้ไม่มีปัญหาอะไรเรื่องมันก็มีอยู่เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 16:27:10 »
ถ้ามีเป้าหมายขนาดนั้น รอสิครับ
เวลาจะพิูจน์ว่าคันเดิมยังคงใช้งานได้ไปอีกนานแค่ไหน
คุณจะยังรอ TT ได้จริง ตัวแทนจะเป็นไงบ้าง หากไม่ได้ซื้อตอนนี้ ถึงวันที่เงินพร้อมคุณอาจเปลี่ยนใจเองก็ได้

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 16:31:54 »
ทีที ก็ 3.2 ล้าน
ซีเอ็กซ์ห้า ซีอาร์วี 1.6 - 1.8 ล้าน
ห่างกันอยู่เยอะมากทีเดียวนะครับ จะให้เค้าซื้อให้ถ้าที่บ้านฐานะดีก็คงไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเกรงใจจะเก็บเงินเพิ่มเองก็คงจะหลายปี
เอาไงดีหว่า :P

กรณีนี้มันเป็นเรื่องภายในของแต่ละครอบครัว   ถ้าคันเดิมมันไม่งอแงมากก็ขับๆไปก่อนแล้วค่อยว่ากัน เผื่ออนาคตได้งานใหม่เงินเดือนมากขึ้น หรือได้เลื่อนขั้น เลื่อนเงินเดือน เราก็ค่อยจัดให้ตัวเองตอนนั้นก็ได้

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 17:17:33 »
ถ้ารถที่ใช่มันไม่ไหวแล้วก็เปลี่ยนเถอะครับ ถ้าไหวส่วนต่างล้านกว่าๆก็ออกเองสิครับ ถ้าไม่ไหวก็ใช้ของที่บ้านไปก่อน มีเงินพอค่อยไปสอยที่เราอยากได้

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 21:37:18 »
แพงกว่ากันเยอะเกินไป ตัดใจดีที่สุด แต่ถ้าชอบจริงๆรักจริงก็เก็บเงินดาวน์ให้ได้เกินล้านนึง ก็พอเป็นไปได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 09:02:54 »
อดใจรอครับ เอาให้จบทีเดียวดีว่า ไม่ค้างคาใจ

เราที่เราไม่ชอบเลย อยู่ด้วยกันจะไปมีความสุขได้ยังไงครับ  :D :D :D