ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง Honda Stepwgn MC กับ Hyundai Grand Starex ตัว Top ทั้งคู่ครับ  (อ่าน 6053 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามครับว่า ตัวไหนจะคุ้มค่ามากกว่ากันระหว่าง Honda Stepwgn MC ตัว Top กับ Hyundai Grand Starex ตัว Top
Condition:
1.ครอบครัวมี 7 คนครับ ไม่มีเด็กครับ
2.ใน 1 ปีจะมีไปเที่ยวไกลๆซัก 2-3 ครั้งรวมถึงขึ้นดอยต่างๆด้วยครับ
3.บ้านอยู่ต่างจังหวัดครับ เข้า กทม. ประมาณ 2-3 ครั้งต่อเดือน ระยะทางประมาณ 100-120 กม.ครับ
4.ในชีวิตประจำวันจะนั่งกันอยู่แค่ 3-4 คนครับ
5.ขับไม่เกิน 110 ครับ ดังนั้นไม่ค่อยกังวลเรื่องอัตราเร่งซักเท่าไร
6.ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อครับ
7.ไม่พิจารณารถมือสองครับ

โดยโจทย์ตอนนี้ของผมคือ
1.การบริการของศูนย์ทั้งสองแบรนด์นี้ครับ ไม่เคยซื้อรถของทั้งสองแบนด์นี้มาก่อนครับ
2.ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับออฟชั่นของทั้งสองคัน

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 15:17:18 โดย l3ank »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ใช้ Starex maesto มา ห้าปีละครับ ถอดเบาะทำเป็นVIP  7 ที่นั่ง
มี Stepwagon MC หลังคาแก้วอีกคัน ของบ้านน้าชายอยู่รั้วเดียวกัน
ได้ใช้ได้นั่งสลับๆกันบ่อยๆ

เทียบกันแล้วเหมือนรถคนละแบบเลย

Hyundai เหมือนนั่งกล่องยักษ์หนัก อุ้ย อ้าย แต่ได้ความใหญ่กว้างภายใน เบาะใหญ่โต เบาะหลังถอดให้เหลือ 7 ที่นั่ง แถวหลังเบาะแข็งๆไม่สบายมาก แถมเด้งมากๆเวลาขับในเมือง พื้นที่ใช้สอยกว้างกว่า มากจนบางครั่งนั่งสี่คนรู้สึกว่ากว้างมากไป เอารถเก๋งออกดีกว่า ต้องนั่งสัก หกคนกำลังคุ้มที่จะใช้ มักจะใช้เป็นรถขนคาราวานไปสนามบินเพราะยัดได้เยอะใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ตั้งๆได้สอดรถเข็นเด็กใต้เบาะได้อีก ระหว่างเบาะแถวสองยังวางของนั่นนี่ได้อีกมากมาย คือขับไปจอดสนามบิน ขากลับไม่ต้องกลัวว่าจะขนของฝากได้ไม่พอถ้ากระเป๋างอก ยังไงก็ใส่ได้หมด

Hon เหมือนนั่งยานอวกาศ หลังคาโปร่ง กระจกยักษ์ ประตูไฟฟ้าสะดวก มากชอบ แต่ความสบายจริงๆไม่มากก็ยังแอบรู้สึกแคบ
มันไม่ได้รู้สึกอึดอัดหรอกครับเพราะมันโปร่งโล่งมากแต่เบาะมันเล็กๆไม่กว้างหนาอวบ ที่วางขาก็พอมีไม่อึดอัดแต่ ยืดดดดดดดดดดดด มากไม่ได้ เบาะแถวสุดท้ายนั่งสบายกว่า ฮุนได ไม่เด้งเท่าแต่ก็ยังมีดิ้นๆกระเทือนบ้าง ความต่างที่มากสุดคือ พื้นที่เก็บของมันไม่มากเท่าที่คิด ถ้าไม่พับเบาะแถวสุดท้าย ถ้าพับจะได้พื้นที่ใหญ่มากๆ เหมาะกับไปกัน สี่คน แต่ถ้าไปกัน หกคนไต่างประเทศ ไปสนามบิน มีเครียดเวลายัด แถมขากลับต้องมีลุ้นกรณีกระเป๋างอก

สมรรถนะ การขับผมให้ฮุนไดขับมันส์กว่าด้านอัตราเร่ง แต่ความคล่องตัวมันก็ยังอุ้ยอ้ายด้วยน้ำหนัก

ช่วงล่าง ขับไม่เกินร้อยยี่สิบ ฮอนด้านิ่มกว่าไม่ได้นิ่มขนาดซีดานมีติดกระเทือนเป็นแผ่นๆนิดๆแต่เด้งน้อยกว่าฮุนไดแน่นอน แต่ถ้าความเร็ซสูง ฮุนได้นิ่งจนน่ากลัว(ในทางที่ดีนะ)

เบรค ไม่ได้มีข้อสังเกตุอะไร ในทั้งสองรุ่น

ด้านความประหยัดจริงๆ ไม่ค่อยสนใจเพราะใช้กันไม่มาก ขับไป ตจว ก็ ทริปละ สามสี่ร้อยโล ถ้าเที่ยวเยอะก็มี ห้าร้อยกว่า ทั้งสองคันน้ำมัน ถังกว่าๆ ดีเซลก็ถูกกว่าหน่อย(หน่อยเดียว)

ศูนย์ ฮุนได ใช้มา สามที่ หน้าตามึนๆเศร้าๆบ้างบางสาขา ช่างอาจจะไม่ร่าเริงขาวสะอาดฟิลกู้ดแบบบฮอนด้า แต่ก็พอฝากผีฝากไข้ได้ในงานทั่วไป
โชคดีที่ไม่เคยเสียอะไรใหญ่โต ไม่มีอะไรต้องไปลองฝีมือช่าง หลังๆเอามาเปลี่ยนน้ำมันเองข้างนอกก็ไม่มีปัญหา พวกอะไหล่หาซื้อข้างนอกก้พอมีแล้วเดี๋ยวนี้
แต่ถ้าอะไหล่ประหลาดๆ เช่นของผม ถังน้ำฉีดกระจกรั่ว(อันนี้ สาเหตจากทางผมเอง) รอเบิกสามอาทิตย์

ศูนย์ ฮอนด้าดีกว่าเยอะมากครับ ทิ้งรถไว้ ออกไปสั่งกาแฟกินยังไม่ทันเคลิ้มหลับ พี่โทรมาบอกว่าเสร็จละ เร็วไปจนกลัวว่าทำครบมั้ย มีลวกๆบ้างทำงานสไตล์ฟาสฟู้ด แต่ก็ยังไม่เห็นอะไรที่แย่ร้ายแรง มีหลงๆลืมๆนิดๆหน่อยๆ มีดีที่ถ้าเบิกอะไหล่จะเร็วมาก บางทีครึ่งวนหนึ่งวันก็มีอะไหล่ละ

ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาผมให้มันพอๆกัน ค่าน้ำมันเครื่องดีเซลมันแอบแพง อ่ะ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรที่จุกจิกเลย

ผมว่าโจทย์ สองคันนี้ต้องถามคนขับก่อนเลยว่าขับ  H1 ไหวมั้ย บ้านผมพี่สาวน้องสาวขับได้หมด แต่ถ้าถามเค้าว่าเอาไปซุปเปอมารเกต ไปรับหลานจากโรงเรียน เค้าขอเอาฮอนด้าดีกว่าเอาไอ้ยักษ์ไป แต่ถ้างานไหนต้องการงานขนเยอะจุเยอะๆ จัดH1 ไปช้อปทั้งทริป แบกจนหนำใจยังไงก็ยังขนได้ครับ

มาเพิ่มเติม เห็นว่าเป็น ผู้ใหญ่ เจ็ด

ลองไปนั่งจริงมั้ยครับว่าถ้านั่ง ผู้ใหญ่ เจ็ดจริง จะนั่ง Step ไหวหรือเปล่า
คือถ้าเป็นบ้านผม ผู้(ตูด)ใหญ่ นี่ แถวสามนั่งได้แค่สอง ถ้าจะนั่งสามขอโอลิฟมาเสียบกลางเท่านั้น

ต้องลองเอาขนาดตัวคนในบ้านมาประเมินด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 15:25:59 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ l3ank

• **
ใช้ Starex maesto มา ห้าปีละครับ ถอดเบาะทำเป็นVIP  7 ที่นั่ง
มี Stepwagon MC หลังคาแก้วอีกคัน ของบ้านน้าชายอยู่รั้วเดียวกัน

เทียบกันแล้วเหมือนรถคนละแบบเลย

Hyundai เหมือนนั่งกล่องยักษ์หนัก อุ้ย อ้าย แต่ได้ความใหญ่กว้างภายใน เบาะใหญ่โต เบาะหลังถอดให้เหลือ 7 ที่นั่ง แถวหลังเบาะแข็งๆไม่สบายมาก แถมเด้งมากๆเวลาขับในเมือง พื้นที่ใช้สอยกว้างกว่า มากจนบางครั่งนั่งสี่คนรู้สึกว่ากว้างมากไป เอารถเก๋งออกดีกว่า ต้องนั่งสัก หกคนกำลังคุ้มที่จะใช้ มักจะใช้เป็นรถขนคาราวานไปสนามบินเพราะยัดได้เยอะใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ตั้งๆได้สอดรถเข็นเด็กใต้เบาะได้อีก ระหว่างเบาะแถวสองยังวางของนั่นนี่ได้อีกมากมาย คือขับไปจอดสนามบิน ขากลับไม่ต้องกลัวว่าจะขนของฝากได้ไม่พอถ้ากระเป๋างอก ยังไงก็ใส่ได้หมด

Hon เหมือนนั่งยานอวกาศ หลังคาโปร่ง กระจกยักษ์ ประตูไฟฟ้าสะดวก มากชอบ แต่ความสบายจริงๆไม่มากก็ยังแอบรู้สึกแคบ
มันไม่ได้รู้สึกอึดอัดหรอกครับเพราะมันโปร่งโล่งมากแต่เบาะมันเล็กๆไม่กว้างหนาอวบ ที่วางขาก็พอมีไม่อึดอัดแต่ ยืดดดดดดดดดดดด มากไม่ได้ เบาะแถวสุดท้ายนั่งสบายกว่า ฮุนได ไม่เด้งเท่าแต่ก็ยังมีดิ้นๆกระเทือนบ้าง ความต่างที่มากสุดคือ พื้นที่เก็บของมันไม่มากเท่าที่คิด ถ้าไม่พับเบาะแถวสุดท้าย ถ้าพับจะได้พื้นที่ใหญ่มากๆ เหมาะกับไปกัน สี่คน แต่ถ้าไปกัน หกคนไต่างประเทศ ไปสนามบิน มีเครียดเวลายัด แถมขากลับต้องมีลุ้นกรณีกระเป๋างอก

สมรรถนะ การขับผมให้ฮุนไดขับมันส์กว่าด้านอัตราเร่ง แต่ความคล่องตัวมันก็ยังอุ้ยอ้ายด้วยน้ำหนัก

ช่วงล่าง ขับไม่เกินร้อยยี่สิบ ฮอนด้านิ่มกว่าไม่ได้นิ่มขนาดซีดานมีติดกระเทือนเป็นแผ่นๆนิดๆแต่เด้งน้อยกว่าฮุนไดแน่นอน แต่ถ้าความเร็ซสูง ฮุนได้นิ่งจนน่ากลัว(ในทางที่ดีนะ)

เบรค ไม่ได้มีข้อสังเกตุอะไร ในทั้งสองรุ่น

ด้านความประหยัดจริงๆ ไม่ค่อยสนใจเพราะใช้กันไม่มาก ขับไป ตจว ก็ ทริปละ สามสี่ร้อยโล ถ้าเที่ยวเยอะก็มี ห้าร้อยกว่า ทั้งสองคันน้ำมัน ถังกว่าๆ ดีเซลก็ถูกกว่าหน่อย(หน่อยเดียว)

ศูนย์ ฮุนได ใช้มา สามที่ หน้าตามึนๆเศร้าๆบ้างบางสาขา ช่างอาจจะไม่ร่าเริงขาวสะอาดฟิลกู้ดแบบบฮอนด้า แต่ก็พอฝากผีฝากไข้ได้ในงานทั่วไป
โชคดีที่ไม่เคยเสียอะไรใหญ่โต ไม่มีอะไรต้องไปลองฝีมือช่าง หลังๆเอามาเปลี่ยนน้ำมันเองข้างนอกก็ไม่มีปัญหา พวกอะไหล่หาซื้อข้างนอกก้พอมีแล้วเดี๋ยวนี้
แต่ถ้าอะไหล่ประหลาดๆ เช่นของผม ถังน้ำฉีดกระจกรั่ว(อันนี้ สาเหตจากทางผมเอง) รอเบิกสามอาทิตย์

ศูนย์ ฮอนด้าดีกว่าเยอะมากครับ ทิ้งรถไว้ ออกไปสั่งกาแฟกินยังไม่ทันเคลิ้มหลับ พี่โทรมาบอกว่าเสร็จละ เร็วไปจนกลัวว่าทำครบมั้ย มีลวกๆบ้างทำงานสไตล์ฟาสฟู้ด แต่ก็ยังไม่เห็นอะไรที่แย่ร้ายแรง มีหลงๆลืมๆนิดๆหน่อยๆ มีดีที่ถ้าเบิกอะไหล่จะเร็วมาก บางทีครึ่งวนหนึ่งวันก็มีอะไหล่ละ

ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาผมให้มันพอๆกัน ค่าน้ำมันเครื่องดีเซลมันแอบแพง อ่ะ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรที่จุกจิกเลย

ผมว่าโจทย์ สองคันนี้ต้องถามคนขับก่อนเลยว่าขับ  H1 ไหวมั้ย บ้านผมพี่สาวน้องสาวขับได้หมด แต่ถ้าถามเค้าว่าเอาไปซุปเปอมารเกต ไปรับหลานจากโรงเรียน เค้าขอเอาฮอนด้าดีกว่าเอาไอ้ยักษ์ไป แต่ถ้างานไหนต้องการงานขนเยอะจุเยอะๆ จัดH1 ไปช้อปทั้งทริป แบกจนหนำใจยังไงก็ยังขนได้ครับ

มาเพิ่มเติม เห็นว่าเป็น ผู้ใหญ่ เจ็ด

ลองไปนั่งจริงมั้ยครับว่าถ้านั่ง ผู้ใหญ่ เจ็ดจริง จะนั่ง Step ไหวหรือเปล่า
คือถ้าเป็นบ้านผม ผู้(ตูด)ใหญ่ นี่ แถวสามนั่งได้แค่สอง ถ้าจะนั่งสามขอโอลิฟมาเสียบกลางเท่านั้น

ต้องลองเอาขนาดตัวคนในบ้านมาประเมินด้วยครับ

ขอขอบคุณ คุณ Ty ESC ที่ให้ข้อมูลมามากมายและละเอียดมากครับ อ่านไปฮาไปเลย
เคยลองนั่แต่ Hyundai ครับ แต่ยังไม่เคยนั่ง Stepwgn ผู้ใหญ่ที่บ้าน มีความสูง 180 ซม 2 คน นอกนั้นเฉลี่ยอยู่ที่ 167 ซม.ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

Grand Starex กว้าง+นั่งสบายกว่าแน่นอน แต่จะรับได้กับขนาดที่เทอะทะ มุดซอยลำบาก จอดลำบาก แล้วก็ช่วงล่างที่แอบกระด้างไปหน่อย ได้หรือไม่

ถ้าได้ ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นว่าถามเรื่องศูนย์บริการ แถมอยู่ ตจว. ถ้าเอาแบบอุ่นใจไว้ก่อน ก็ไป Honda เถอะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
บ้านผมใช้ H1 2012    95,000 km.
บ้านอาใช้ Step ได้ลองใช้อยู่ 1 เดือน

ถ้าผู้ใหญ่ 7 คน  แนะนำไป H1 เลยครับ
Step เบาะแถว 3 สั้นๆ ป้อมๆ เน้นเก็บสวยงาม  นั่งไม่ดี

ศูนย์บริการ, การขับขี่ ... ตามคุณ ty ESC บอกครับ
H1 กระด้างบ้าง  แต่เกาะถนนดี  ขับดี ขับง่าย
ใช้มาเกือบ 1 แสนโล  ยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ
รถไม่จุกจิกเลยไม่กังวลเรื่องศูนย์บริการ

Step ได้ตรงสวยงามครับ ศูนย์เยอะ  เหมาะกับครอบครัวขนาดกลางๆ  แต่พอดีบ้านผมคนเยอะ 
เลยไม่เหมาะเท่าไหร่

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
H1 ได้มาแล้วต้องจับเปลี่ยนสปริง eibach ครับ ความนุ่มจะมา ความเด้งจะหายไป เหลือแต่ความแข็งเวลาเข้าลูกระนาดเท่านั้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ dht_tubes

รีวิวชัดเลยครับ ช่วยได้เยอะเลย ผมก็ดูเจ้าสองตัวนี้เทียบกันอยู่

ถ้าไปฮุนได ก็ติดที่แฟนขับไม่ได้

ถ้าไป ฮอนด้า ก็ติดที่มันเล็กไปหน่อย เพราะส่วนใหญ่การใช้งานจะเป็น 5 คน + ของค่อนข้างเยอะ ก็เลยคิดหนักหน่อย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

บ้านผมใช้ H1 2012    95,000 km.
บ้านอาใช้ Step ได้ลองใช้อยู่ 1 เดือน

ถ้าผู้ใหญ่ 7 คน  แนะนำไป H1 เลยครับ
Step เบาะแถว 3 สั้นๆ ป้อมๆ เน้นเก็บสวยงาม  นั่งไม่ดี

ศูนย์บริการ, การขับขี่ ... ตามคุณ ty ESC บอกครับ
H1 กระด้างบ้าง  แต่เกาะถนนดี  ขับดี ขับง่าย
ใช้มาเกือบ 1 แสนโล  ยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ
รถไม่จุกจิกเลยไม่กังวลเรื่องศูนย์บริการ

Step ได้ตรงสวยงามครับ ศูนย์เยอะ  เหมาะกับครอบครัวขนาดกลางๆ  แต่พอดีบ้านผมคนเยอะ 
เลยไม่เหมาะเท่าไหร่

ขอถามเพิ่มเติมทั้งสองท่านหน่อยครับ ที่มีผู้ใช้บ่นกันในเนทว่า แอร์ในรุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยเย็นเวลาจอด จริงเท็จแค่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:27:51 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ Ty ESC

ของผมมันรุ่นเก่านะสิครับ

แอร์เย็นจนหนาวแอร์หลังก็หนาวไปตลอด เวลาหรี่ที่ช่องลมก็ดันมีเสียงวี้ดๆอีด ต้องเปิดไว้

ส่วนรุ่นใหม่ไม่ทราบจริงๆ

ขออภัยครับ

เรื่องขนาดบรรทุกนี่ต้องไปลองกันเองจริงๆครับ แต่ละคน ขนไม่เท่ากันบางคน ขนดก ขางคน เกลี้ยงเกลาไม่ชอบขน

สเตปมันก็ขนของได้พอในระดับหนึ่งนะครับ
นั่งสักห้า คน หรือ หกคน ไป พัทยา สามวันสองคืน ใช้กระเป๋าเดินทางแบบ เคบินไซส์ สี่ห้าใบ ก็ขนได้หมด วางซ้อนๆกัน แต่ถ้าเจอไซส์ใหญ่สุดนั้นจะเริ่มยากละ ต้องตั้งกันดีๆ
ถ้าทริปยาวๆ แต่ละคนจัดเต็มเสื้อหนาวนี่ไม่พอชัวร์
มันจะมาดีมากตอนขับในเมืองไปห้างไปซุปเปอมารเก๊ต ไปหาหมอ ไปรับที่โรงเรียน จอดสะดวกสบาย ลั้นลากันมากวิ่งกันทะลุคอนโซลเลย หลังคงหลังคาปีนป่ายกันเป็นลิง
ลองดูครับว่าอะไรเหมาะกว่ากัน

ออฟไลน์ Fat Pig

• **
เพิ่มเติมครับ ที่บ้านใช้ H1 อยู่ อัตราเร่งมีพอประมาณ ถ้าจะให้เร่งดีขึ้นอีกนิด ก็สั่งกล่องดันรางจาก ebay มาใส่ได้ครับ ของไทยไม่มี ก็ดีขึ้นอีกนิดแบบรู้สึกได้ว่าคันเร่งเบาขึ้น

เรื่องอัตราการบริโภค ผมเคยออกทริป แบบ Full load ย้ำว่า Full load คือนั่ง 11 ที่นั่งเต็มที่ พร้อมสัมภาระของทุกคน และของสดไปทำ BBQ สำหรับสมาชิกทุกคนอีกหลายสิบโล ไปหัวหิน 2 วัน 1 คืน ขับไปกลับ พร้อมเที่ยวตามที่ต่างๆ น้ำมันถังเดียว ยังเหลือ อัตราสิ้นเปลืองที่ได้ ประมาณ 12 กิโลลิตรครับ ความเร็วในการเดินทาง 110-140 km/h

ถ้าขันในเมือง ก็ใหญ่ไปนิดๆ ครับแต่ไม่เป็นหาถ้าคุ้นกะรถแล้ว แนะนำว่าควรมีกล้องหลัง