ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะซื้อ ranger ตอนเดียวเบนซินมาลองใช้ดู แต่ใช้แบกหนักบ้างจะไหวไหมครับ  (อ่าน 2902 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
คนรู้จักจะขาย ranger ตัวเบนซิน2.5 ให้ในราคาที่น่าซื้อครับ รถไม่ได้ขนหนักอะไรมากแต่เขาจะไปเปลี่ยนใช้4ล้อเล็กแทนเพราะของที่ขนประจำมันชิ้นใหญ่แต่ไม่หนัก ติดแก๊สแล้ววิ่งมาหลักหมื่นกลางๆ ผมอยากถามคนที่เคยใช้ปิคอัพเครื่องเบนซินอีกสักครั้งครับว่าถ้าจะเอามาขนหนักๆโดยประมาณก็ตันกว่าเป็นประจำ ระดับ2-3ตันมีบ้างเป็นบางครั้ง แต่ไม่ได้วิ่งไกลออกต่างจังหวัดน่ะครับ วิ่งแค่กรุงเทพ-ปทุมไม่มีเกินนี้ (ไปส่งของระยะใกล้ๆไม่เกิน50โล) จะพอไหวไหมครับ อีกอย่างบอกตามตรงผมเบื่อด่านควันดำด้วยครับ ล่าสุดขนาด6ล้อเครื่องคอมมอนเรลมาตรฐานยูโรที่ร้านผมยังไม่รอดเพิ่งโดนมาหมาดๆ เซ็งครับ ไม่รู้จะขับอะไรทำมาหากินกันแล้วขนาดรถใหม่ๆยังไม่รอดกันเลย ขอแค่เป็นดีเซล+บรรทุกพี่เล่นหมด

ออฟไลน์ Fly to dream

มันแรงกว่า 2.7 ของโตโยต้าอีกนะครับ และไม่ประหยัดน้ำมันเหมือนกัน  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

บรรทุกก็พอไหวอยู่นะ แต่มันอาจะอืดไปบ้าง  ไม่มีไรหรอก   แต่ที่น่าห่วงคือ  รถแบบนี้ที่เขาไม่ค่อยซื้อเพราะมันไม่ใช่รถตลาดเนื่องจากนำรถมาใช้เพื่อการพาณิชย์ต้องวิ่งส่งของทำเงินกันทุกวัน  พวกที่ไม่ใช่รถตลาดจึงไม่ค่อยมีใครนิยมปริมาณยอดขายน้อยไปด้วย    พวกที่ไม่ใช่รถตลาดทั้งเครื่องดีเซลและเบนซินนั่นละเป็นเหมือนกันลูกค้าคือเถ้าแก่ไม่อยากซื้อมาใช้  กลัวปัยหาจอดซ่อมรออะไหล่นาน หรืออะไหล่แพงทำนองนี้ 

ออฟไลน์ rut191

มันกินน้ำมันนะสิครับต่อให้ติดlpg ดีเซลก็ยังประหยัดกว่าครับยกเว้นว่าจะได้มาถูกจริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

ได้มาถูกกว่าตลาดเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Devil13

คิดว่าน่าจะบรรทุกไหวครับ
คนรุ้จักผมที่ ตจว. ก็ใช้ฟอร์ดทำมาค้าขายหลายคน(อันนี้พูดถึงโครงสร้างรถนะครับ)

ส่วนเครื่องยนต์ไม่แน่ใจครับเพราะเล่นแต่ดีเซลกันหมด

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้กะบะเบนซินราคาตกมากๆ ครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เคยใช้วีโก้เบนซินติดแกสส่งของ ประมาณครึ่งตันถึงตัน
ก็แรงดีครับ ใช้ไดเลยแหละ ไปกลับแม่สอดบ่อยๆ

มีแค่น่าเบื่อตอนเติมแกสที่ต้องรอนาน เพราผมใช้งานตจว นอกนั้นกระบะเบนซินผมว่าไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไหวครับ
ถ้าได้ราคามาถูกจริงก็น่าเล่นครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mewzabahl

ที่บ้านใช้ vigo champ2.7CNG  ใช้มา140k ดูแลตามระยะ เปลี่ยนอุปกรณ์ตามระยะ ก็ยังไม่งอแงนะครับ

ถ้าบรรทุกหนักขนาด 2-3ตัน ส่วนตัวไม่แนะนำครับ เพราะเครื่องเบนซินแรงบิดน้อย จะมีปัญหาเรื่องการออกตัว โดยเฉพาะทางชันและยูเทริน จะออกตัวยากและช้ากว่าเครื่องดีเซล และควรจะใช้วิ่งเยอะๆเพื่อให้คุ้มทุนเร็ว ถ้าวิ่งไม่เยอะ ส่วนต่างเรื่องความประหยัดก็ไม่ค่อยต่างกับดีเซลสักเท่าไรครับ

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
น่าจะไหวนะครับ ผมใช้ Vigo 2.7 CNG อยู่หลายคันครับ ทุกหนักทุกวัน 1.5-2.5 ตัน คันมากสุด สีปีสามแสนโล น้อยสุด สองปีแสนสี ยังไม่เคยงอแง

ยกเว้นยาง เปลี่ยนปีละชุด  กับ ผ้าเบรค แทบจะทุกสองเดือน เปลี่ยนบ่อยหน่อย แต่เอาปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ข้อเสีย เวลาบรรทุกหนักๆ เวลาถอยขึ้นเนิน จะไม่ค่อยมีแรง ต้องกดน้ำมัน ถึงจะถอยได้

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
ไหวแน่นอนครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องศูนย์ก็จัดเลยครับ ส่วนลดตอนนี้น่าซื้อมากมาย
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G