ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเครื่อง Avanza เครื่องใหม่  (อ่าน 2715 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Andress

• Newbie
  • *
รอบเครื่อง Avanza เครื่องใหม่
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 22:18:34 »
อยากรู้ครับว่า Avanza ที่ได้เครื่องใหม่ ได้เซทรอบเครื่องตอนเดินทางไกลให้ต่ำลงมั้ยครับ เครื่องเก่าเวลาเดินทางไกลรู้สึกทรมานใจ รอบสูงเหลือเกิน

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: รอบเครื่อง Avanza เครื่องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 13:18:47 »
เครื่องใหม่ แต่ยังใช้เกียร์เดิมครับ อัตราทดเฟืองท้าย 5.125 // วิ่ง 100 รอบ 2900 ผมว่ายังปกตินะ

อาจดูว่ารอบสูง แต่ถ้าสังเกตดีๆ รอบมันสูงเพราะกลไกของเฟืองเกียร์นะครับ แต่เราแทบไม่ได้กดคันเร่งอะไรเพิ่มเลย เผลอๆ กดแค่ 10 - 15% ของระยะทั้งหมดเท่านั้น

ถามว่าเครื่องทำงานหนักไหม ไม่ครับ ตราบใดถ้ามันยังทำงานต่ำกว่ารอบแรงม้า ผมถือว่าเฉยๆ

สมัยก่อนอีคาร์ 3Auto วิ่ง 100 รอบ 3600 ก็ยังใช้งานมาได้ร่วมๆ 15 - 16 ปี ไม่เห็นเครื่องจะพังแต่อย่างไรครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: รอบเครื่อง Avanza เครื่องใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 13:24:13 »
ผมเคยลองขับทั้ง Avanza เก่าและใหม่

ผมว่าเครื่องใหม่ ขับดีขึ้นมากๆ คับ

แรงบิดรอบต่ำดีกว่าเดิมมากๆ เร่งนิ่มๆ แต่มีแรง
ไม่เหมือนตัวเก่า รอบจะมากลางๆ ทำให้เวลาเร่งดูดุดันกว่า

รอบเครื่องอาจจะไม่ต่างกันมาก พละกำลังต่างกันแน่นอนคับ
ที่สำคัญ คือ ความประหยัด น่าจะดีกว่ามาก