ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วย วิจารณ์ รถสอง รุ่นให้ ทีครับ  (อ่าน 7241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nooker

• Newbie
  • *
ช่วย วิจารณ์ รถสอง รุ่นให้ ทีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 01:09:21 »
ระหว่าง altis minor change
กับ Chevrolet CruzE ครับ
ช่วยวิจาร ทีครับ
ตอนนี้จอง Cruze ไป
แต่คิดไปคิดมา รถ ใหม่ ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาไหม
ตัวรถหนัก ทำให้กินน้ำมัน แคมเปญ ของแถม ไม่มีอะไรเลย
มามองที่altis ของแถมมี
แต่รถสด ไม่เท่า Cruze
ตัดสินใจไม่ถูกเลย ครับ
ช่วยแนะนำ ข้อดี ข้อเสีย ทีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ช่วย วิจารณ์ รถสอง รุ่นให้ ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 01:24:10 »
เอ๋า
อย่าเพิ่งรีบจอง ถ้ายังไม่ได้ลองขับ

ลองขับแล้วหรือยังครับ?

ถ้าลองแล้ว ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น โอเค แต่ถ้ายังไม่ได้ลอง แล้วไปจองเลย อันนี้ ไม่ไหวนะครับ

Cruze ลองเมื่อไหร่ เดี๋ยวก็คงได้อ่านกัน

แต่บอกกันก่อนว่า Altis Minorchange รถปรับปรุงดีขึ้น แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ Toyota เขาโอเค

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน

1.6 4AT  15.1 กม./ลิตร
1.8 CVT  15.3 กม./ลิตร  (แต่ถ้าขับรถเร็วๆ แรงๆ กระแทกๆบ่อยๆ เกียร์ CVT อาจหอนได้เร็วนิดนึงนะครับ ทำใจไว้ก่อนเลยนะ)
2.0 CVT  14.1 กม./ลิตร

พวงมาลัย มระยะฟรีเพิ่มขึ้น และความหนืดช่วงหลัง 160 กม./ชม. ไปแล้ว ดีขึ้น
แต่...ขอความหนืดในช่วงความเร็ว 60 -140 เพิ่มอีกนิด

ถือว่า แรงขึ้น ประหยัดขึ้น และเริ่มน่ากลับมาคบหาพิจารณาดูมากขึ้น
ช่วงล่าง ที่เคยนุ่มและสบายกำลังดี มาวันนี้ มันแอบแข็งขึ้นนิดนึง ในรุ่น ล้อ 16 นิ้ว
เบรก ทำงานได้ดีตามสมควร Happy กว่ารุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์

แต่ภายในห้องโดยสาร ก็ยังเหมือนเดิม เบาะนั่ง นั่งไม่สบายเท่าใดนัก
เบาะรองนั่งสั้นไป พนักพิงหลัง บางคนอาจปวดหลังได้เร็วหน่อย

สำหรับโตโยต้าแล้ว ศูนย์บริการเยอะ ฟังดูเหมือนจะดี แต่ช่างเก่งๆ ก็ต้องค่อยๆหากันดีๆเหมือนกับยี่ห้ออื่น
ราคาอะไหล่โตโยต้าเอง ก็ไม่ได้ถูกเสมอไปนะครับ อย่าเข้าใจต่อๆกันมา และต่อๆกันไป

ขณะเดียวกัน Chevy เอง ศูนย์บริการ พยายามจะขึ้นให้ได้เยอะๆ แต่ ช่างที่เก่ง ก็จะหาได้น้อยกว่า Toyota อยู่แล้ว
เป็นเรื่องปกติ ส่วนเรื่องลูกค้าสัมพันธ์ ไม่รู้ว่าเขารับปรุงตัวกันหรือยัง แต่ เป็นลูกค้าสัมพันธ์ ที่มีเสียงก่นด่า
ลอยมาเข้าหูผม บ่อยๆ มากๆ รายหนึ่ง ในตลาด ครับ ส่วนตัวรถ ยังไม่ได้ขับ ยังบอกไม่ได ณ เวลาที่พิมพ์ครับ

ออฟไลน์ chaiyathip

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วย วิจารณ์ รถสอง รุ่นให้ ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 15:17:55 »
แสดงว่าตอนนี้พี่ jimmy ลองขับครุซอยู่เปนแน่

ออฟไลน์ Nooker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 17:37:41 »
ทดลอง ครูซ มาแล้วครับ
แต่พอกลับมา ลังเลใจ
ครูซ ลองขับ รู้สึกได้ ว่ารถหนัก
เท่าที่รู้ 1300.  กว่าkg
civic อยู่1100
เคร่ือง 1.6 แรงม้า 109 เอง
เลยน่าจะกินน้ำม่นมาก
แต่ที่จอง และ ลอง เป็น 1.8 ครับ
รถหนักก็จริง แต่พอออกตัวสักพัก รถจะขับดีมาก
ทั้งช่วงล่าง หนึบสุดๆ ขับสนุกดี
ภายในภายนอก สวย
ปัญหา คือ
รถใหม่เกิน. ไร้ซึ่ง ของแถม และ คาดว่าจะซดน้ำมันมากอยู่
เลยมาดูaltis ก็สวยเหมือนกัน
ของแถมมี
 แต่แค่ความสดไม่เท่า
ลังเล สุดๆครับ
ไม่เลือก cuvic ครับ ที่บ้านใช้ กินน้ำมันสุดๆ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:54:13 »
ทดลอง ครูซ มาแล้วครับ
แต่พอกลับมา ลังเลใจ
ครูซ ลองขับ รู้สึกได้ ว่ารถหนัก
เท่าที่รู้ 1300.  กว่าkg
civic อยู่1100
เคร่ือง 1.6 แรงม้า 109 เอง
เลยน่าจะกินน้ำม่นมาก
แต่ที่จอง และ ลอง เป็น 1.8 ครับ
รถหนักก็จริง แต่พอออกตัวสักพัก รถจะขับดีมาก
ทั้งช่วงล่าง หนึบสุดๆ ขับสนุกดี
ภายในภายนอก สวย
ปัญหา คือ
รถใหม่เกิน. ไร้ซึ่ง ของแถม และ คาดว่าจะซดน้ำมันมากอยู่
เลยมาดูaltis ก็สวยเหมือนกัน
ของแถมมี
 แต่แค่ความสดไม่เท่า
ลังเล สุดๆครับ
ไม่เลือก cuvic ครับ ที่บ้านใช้ กินน้ำมันสุดๆ

Civic นี้กินน้ำมันเหรอครับ