ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถกระบะสภาพใหม่แต่กลับพ่นควันดำออกมาเต็มถนนเลยคับ  (อ่าน 18556 ครั้ง)

ออฟไลน์ [email protected]

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตตอบเรื่องรถคอกนิดนึงครับผมขับลงหาดใหญ่ทุกเดือนเดือนละสองครั้ง ทั้งวิ่งขวาทั้งบรรทุกเกินพิกัดแต่พอผ่านด่านแถวสามร้อยยอดทั้งขาขึ้นขาล่องมีแบงค์20ยัดใส่มือตำรวจแทบทุกคันผมมีกล้องหน้ารถบันทึกได้แทบทุกครั้งที่ขับตามหลังและเมื่อผ่านด่านครับ

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
ขออนุญาตตอบเรื่องรถคอกนิดนึงครับผมขับลงหาดใหญ่ทุกเดือนเดือนละสองครั้ง ทั้งวิ่งขวาทั้งบรรทุกเกินพิกัดแต่พอผ่านด่านแถวสามร้อยยอดทั้งขาขึ้นขาล่องมีแบงค์20ยัดใส่มือตำรวจแทบทุกคันผมมีกล้องหน้ารถบันทึกได้แทบทุกครั้งที่ขับตามหลังและเมื่อผ่านด่านครับ
...........ด่านห้วยยาง ทับสะแก ประจวบ ด้วยครับ..รถคอกรถสิลล้อรถพ่วงควันดำจ่าย 10-20 บาท ผ่านตลอด..5555
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
กระบะบ้านเราตลาดใหญ่ คงเลิกไม่ได้ แต่อยากให้ผลักดันกระบะ PLEV หรือ EV ให้เกิดเร็วๆ
ตอนนี้ที่ บ. มีดีเซล 1 คันคือกระบะส่งของ นี่จอดซ่อมเครื่องอยู่ แต่ถ้าออกมาใช้ก็รู้สึกผิดเล็กๆ
สงสารตัวเองไม่เท่าไหร่ผมเฉยๆ แต่สงสารลูกตัวเองยังเล็ก เด็กๆ คนอื่นๆ ลูกๆหลานๆในอนาคตด้วย
จะอยู่กันยังไง เริ่มวันนี้ก็เร็วขึ้น 1 วัน เริ่มพรุ่งนี้ก็ช้าไปอีก 1 วัน ต้องช่วยกันจริงๆ จังๆ แล้วหล่ะ
ได้ข่าวพี่โตจะเอากระบะไฮบริดมาไม่รู้จริงมั้ย อย่างน้อยค่ายต่างๆน่าจะเอาตัวเบนซินกลับมาด้วย ยิ่งมีรุ่นติดแก๊สยิ่งดี ผมต้องใช้กระบะในอีกสองสามเดือนหน้า ถึงจะเดินทางแค่สัปดาห์ละครั้งแต่ก็ไม่อยากสร้างมลพิษ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ออก Civic 1.5 Turbo  พ่วงกล่อง Hondata บู๊ท 1.8 ดันให้ใส้แตกกันไปข้างนึงเลยครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ Altima

ผมไม่ได้เคยแต่งกระบะใดๆ

แต่เคยเอารถที่บริษัทมาใช้ มั่นใจว่าเดิมๆ กดเหยียบจังหวะ(เร่งแซง)ไม่เต็มคันเร่ง มองกระจกหลังควันเต็มท้ายเลยครับ แอบตกใจเล็กน้อย  รถปีประมาณ 2010  นาวาร่าโฉมแรก

ฉะนั้นควรขับให้เบาลงด้วยครับ ขนาดว่าเดิมๆ ยังพ่นควันดำได้

ผิดปกติแล้วครับ ranger ปี 2006 ผมยังไม่ได้เป็นอะไรเลย

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
ผมไม่ได้เคยแต่งกระบะใดๆ

แต่เคยเอารถที่บริษัทมาใช้ มั่นใจว่าเดิมๆ กดเหยียบจังหวะ(เร่งแซง)ไม่เต็มคันเร่ง มองกระจกหลังควันเต็มท้ายเลยครับ แอบตกใจเล็กน้อย  รถปีประมาณ 2010  นาวาร่าโฉมแรก

ฉะนั้นควรขับให้เบาลงด้วยครับ ขนาดว่าเดิมๆ ยังพ่นควันดำได้

ผิดปกติแล้วครับ ranger ปี 2006 ผมยังไม่ได้เป็นอะไรเลย
...........ลองออกตัวกดเต็มๆดูรึยังครับ... :-X :-X :-X
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ toonze

รถเดิมๆอยู่ที่น้ำมันที่เติมหรือป่าว มาปรับมาตราฐานน้ำมันให้สะอาดง่ายกว่าหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
ผมเคยยืมรถเสมียนเป็นไทเกอร์d4d 2.5 เดิมๆวิ่งมาแสนกิโล รถสภาพดีมาก เข้าศูนย์ตลอด เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะเวลา
เจ้าของขับรถนิ่มมาก ไม่เร็วเกิน80 เวลาแกขับนี่ไม่มีควันแม้แต่นิดเดียวครับ
แค่ผมขับออกจากบ้าน เกียร์1-2-3 นี่ควันกระฉูดมองไม่เห็นเลย แต่ขับไปแค่2-3นาทีก็หายหมดครับ
ควันค้างท่อไม่เคยเหยียบแรงนี่เยอะนะครับ มีอีกอย่างคือ กดคันเร่งเต็มเท้าแต่ความเร็วตำแล้วเป็นเกียร์สูง ไม่สัมพันธ์ความเร็วก็ดำครับ

ออฟไลน์ seeker

ฝากเจ้าหน้าที่และผู้มีหน้าที่ต้องจับรถดัดแปลงเหล่านี้
ได้โปรดเอาจริง จับจริงปรับหนักๆ ไม่ใช่ให้ประชาชนต้องพึ่งตัวเอง
 8)

จับปรับร้านทำเลยดีกว่าครับ
ฝุ่นควันในกทมเกิดจากการขนส่งมากสุดครับ ถ้าจะไม่ให้แก้ตรงนี้ก่อน แล้วจะไปแก้ที่ไหน
ทำผิดก็ยอมรับไป ไม่ใช่จะโทษคนอื่น คันอื่น ทุกคนมีส่วนร่วมหมดแหละครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
ค่านิยม บ้าพลังครับ ได้ความแรง แบบเห็นแก่ตัว แต่สร้างปัญหา ให้ผู้คนมากกมาย

มีหลายคน ทำรีวิว บอกแต่ว่าดี แรงขึ้น เผาไหม้เร็ว ไม่ทิ้งตระกอนในห้องเครื่อง ยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ .... เหรอ ? ว่ะ..

แต่ไม่ถึงบอกข้อเสียของโทษจากการปล่อยควันดำเลย ... โลกจะเป็นยังงัยกูไม่สน ก่อนตายกูขอแรงไว้ก่อน

ออฟไลน์ the kit

ควันดำ เกิดจากการปรับแต่งเครื่องยนต์ดีเซล ที่ไม่สมบูรณ์
ซึ่งมันขึ้นอยู่กับผู้จูนและเจ้าของรถด้วย ว่าต้องการ "ควันดำ" ไหม

ถ้าจูนเป็น จูนดี จูนเหมาะสม ต้อง "ไม่มีควันดำ"
ซึ่งความแรงที่ได้ มันก็จะตามน้ำมัน, อากาศ, boost ที่ได้จูนลงไปครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tommaris

กระบะบ้านเราตลาดใหญ่ คงเลิกไม่ได้ แต่อยากให้ผลักดันกระบะ PLEV หรือ EV ให้เกิดเร็วๆ
ตอนนี้ที่ บ. มีดีเซล 1 คันคือกระบะส่งของ นี่จอดซ่อมเครื่องอยู่ แต่ถ้าออกมาใช้ก็รู้สึกผิดเล็กๆ
สงสารตัวเองไม่เท่าไหร่ผมเฉยๆ แต่สงสารลูกตัวเองยังเล็ก เด็กๆ คนอื่นๆ ลูกๆหลานๆในอนาคตด้วย
จะอยู่กันยังไง เริ่มวันนี้ก็เร็วขึ้น 1 วัน เริ่มพรุ่งนี้ก็ช้าไปอีก 1 วัน ต้องช่วยกันจริงๆ จังๆ แล้วหล่ะ
ได้ข่าวพี่โตจะเอากระบะไฮบริดมาไม่รู้จริงมั้ย อย่างน้อยค่ายต่างๆน่าจะเอาตัวเบนซินกลับมาด้วย ยิ่งมีรุ่นติดแก๊สยิ่งดี ผมต้องใช้กระบะในอีกสองสามเดือนหน้า ถึงจะเดินทางแค่สัปดาห์ละครั้งแต่ก็ไม่อยากสร้างมลพิษ

เยี่ยมเลยครับ จริงๆ แล้วผมยังมีไมตี้อีกคันก่อนหน้านี้เอาไปใช้ ตจว. กำลังคิดจะเอากลับมาใช้ กทม.
ตอนนี้ยังกลัวเลยครับ ถ้าจะเอามาใช้อาจวางเครื่องใหม่เป็นเครื่องเบนซิน
ถ้ามีโครงการกระบะคันใหม่ ตอนนี้จะมองเครื่องเบนซินก่อนเลย
ถ้าไฮบริดทำราคาได้ไม่โอเวอร์มากน่าสนมากๆ ครับ ภาครัฐควรสนับสนุนเร่งด่วนเลย
ลดภาษี คืนภาษี หักภาษีได้ ก็ว่าไป  ถ้าคิดว่ารายได้รัฐลดลง
แล้วที่ต้องเบิกงบมาแก้ฉีดน้ำแก้ปลายเหตุ และแลกกับสุขภาพของคนในประเทศ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ต่อให้เป็นรถใหม่จากโรงงาน ช่วงเร่งก็คงเกิดบ้างครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถแต่งซิ่ง พวกชับเดิมๆไม่เข้าใจหรอก ถถ

ออฟไลน์ TheZero

รถกระบะคอก <บางคัน และเห็นเยอะ ทนไม่ไหว ขอบ่น>

1.ขับช้าแช่ขวา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่ให้ทาง ไม่มีวินัยจราจร รถสิบล้อเขายังวิ่งซ้ายได้เลย ใหญ่กว่าตั้งเยอะ
2. บรรทุกสูงลิบเกินสิบล้อ เฉี่ยวสะพานลอย โยกไปโยกมา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่มีความปลอดภัย
3. ควันก็ดำ ตัดCatalytic อุด EGR เอาเปรียบสังคม ไม่มีความสำนึกต่อส่วนรวม
4. น้ำหนักก็เกิน  ปาไป 2-3 ตัน บางคัน เอาเปรียบ รถ 6 หกล้อ 10ล้อ ที่เขาใช้รถถูกประเภท ทำให้ผิวถนนเสียหาย
5. เสียภาษีต่อทะเบียนแสนถูก เทียบกับรถใหญ่ 6-10 ล้อ

ทั้งหมดนี้ทำเพื่อการค้า เชิงพาณิชย์ รัฐเห็นปัญหาไหม ว่าใครกำลังเอาเปรียบสังคม

เพิ่มเติม

ตอนบรรทุก ขับช้าแช่ขวา ไม่สนใจชาวโลก แต่พอ รถเปล่า กับไปขับจี้ตูด ชาวบ้าน ปาด ซ้าย ปาดขวา เปิด ไหล่ทางวิ่ง

+100 เลยครับ

ออฟไลน์ bravo

รถกระบะคอก <บางคัน และเห็นเยอะ ทนไม่ไหว ขอบ่น>

1.ขับช้าแช่ขวา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่ให้ทาง ไม่มีวินัยจราจร รถสิบล้อเขายังวิ่งซ้ายได้เลย ใหญ่กว่าตั้งเยอะ
2. บรรทุกสูงลิบเกินสิบล้อ เฉี่ยวสะพานลอย โยกไปโยกมา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่มีความปลอดภัย
3. ควันก็ดำ ตัดCatalytic อุด EGR เอาเปรียบสังคม ไม่มีความสำนึกต่อส่วนรวม
4. น้ำหนักก็เกิน  ปาไป 2-3 ตัน บางคัน เอาเปรียบ รถ 6 หกล้อ 10ล้อ ที่เขาใช้รถถูกประเภท ทำให้ผิวถนนเสียหาย
5. เสียภาษีต่อทะเบียนแสนถูก เทียบกับรถใหญ่ 6-10 ล้อ

ทั้งหมดนี้ทำเพื่อการค้า เชิงพาณิชย์ รัฐเห็นปัญหาไหม ว่าใครกำลังเอาเปรียบสังคม

ในความคิดของผม ขนส่ง ต้องเป็นคนจัดการเรื่องนี้ครับ
ต้องไม่อนุญาติให้ดัดแปลงสภาพรถ เปลี่ยนเพลา เสริมแหนบ
สนันสนุนให้ใช้รถบรรทุก 4 ล้อแทนปิคอัพ
รถบรรทุก 4 ล้อก็จะป้ายทะเบียนเหมือนกับรถปิคอัพ ไม่ติดเวลา วิ่งได้ตลอด
รถบรรทุก 4 ล้อ กระบะใหญ่และหัวรถสั้น กระจายน้ำหนักดีกว่าปิคอัพ ปลอดภัยต่อผู้ร่วมทางมากกว่าปิคอัพแบกน้ำหนักครับ