ผู้เขียน หัวข้อ: รถพวก suv ขับเดินทางไกลดีกว่า เก๋ง ไหมคับ  (อ่าน 12541 ครั้ง)

ออฟไลน์ NikNid

• Newbie
  • *
รถพวก suv ขับทางไกลดีกว่า เก๋งไหมคับ เช่น พวก ซีอาวี แคปติว่า มันดีกว่าพวกขับเก๋ง ไหมคับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: รถพวก suv ขับเดินทางไกลดีกว่า เก๋ง ไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:05:46 »
ไม่ได้ขับดีกว่าครับ แต่ขับสบายกว่า ทั้งท่านั่ง และเรื่องที่ไม่ต้องแคร์ถนนมากมายนัก  ;) ;)

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
Re: รถพวก suv ขับเดินทางไกลดีกว่า เก๋ง ไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:31:26 »
ขับทางไกลสบายจริงๆครับ แวะพัก..พับเบาะนอนก็ สบาย หลับยาววววว  ;D
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:35:10 »
น่าสนครับ ขับทางไกลไม่ต้องกลัวถนนหนทางมาก แต่ถ้าเข้าเมืองนี่ก็เซงพอควร มันกินจุกว่าเก๋งพอควรนะ

แต่ถ้าถอยเป็นดีเซล อันนี้ก็อีกเรื่องครับ แต่หารแล้ว คชจ. ต่อลิตร ก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่อ่ะ

ต้องดูวัตถุประสงค์หลักครับ ขับเดินทางไกล เผื่อซื้อของ ใส่จักรยาน ฯลฯ มันก็แล้วแต่คนอีกนั่นแหละ

ใครรักใครชอบ ก็ว่ากันไป ผมเองยังอยากได้ CX-5 เลย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:26:47 »
รถพวก suv ขับทางไกลดีกว่า เก๋งไหมคับ เช่น พวก ซีอาวี แคปติว่า มันดีกว่าพวกขับเก๋ง ไหมคับ

ถามถึงคนขับ หรือคนนั่งครับ ต้องแยกประเด็นดีๆครับ

ถ้าเป็นคนขับ --ขับสะบายกว่าครับ ตำแหน่งสูงกว่าทำให้ทัศนวิสัยดีกว่า อีกอย่างขับทางไกลเราต้องมองไกลๆ ข้อนี้ SUV เหนือกว่า
                      รถยกสูงไม่ต้องกังวลมากเรื่องถนน ซึ่งนั่นคือข้อเสียของเก๋ง เพราะเวลาเราขับทางไกลต้องมองไกล แต่ก็ต้องตั้งใจดูสะภาพถนนในแนวไกล้ด้วย เมื่อยครับ

ถ้าถามถึงคนนั่ง---อันนี้ก็ต้องมาดูกันหละ ว่าเอาเก๋งตัวไหนมาเทียบกับ SUV ถ้าเป็น EX (เคยนั่งรอบเดียว) หรือ Camry อันนี้เก๋งดีกว่าครับ

แต่ก็ยังมีประเด็นอื่นๆ ที่ SUV ดีกว่า เช่น ความเอนกประสงค์ บรรทุกได้มาก ไปเที่ยวแล้วซื้อของฝากได้ครบญาติทุกคน แต่เก๋งอาจจะได้ไม่ครบครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:52:58 »
ถ้าคุณครับครัวใหญ่มีหลายคนก็เลือก suv แต่อย่าลืมนะครับว่าเบาะนั่งแถวสองไม่มีทางนั่งสบายกว่ารถเก๋งครับ เพราะรถพวกนี้ทำเบาะหนาๆโอบร่างกายได้ไม่มากเพราะต้องพับเบาะให้ราบไปกับพื้นข้างหลัง

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:11:23 »
ผมชอบ SUV สูง อย่างนึง คือประเมิณสถานการข้างหน้ารถอีกคันได้ดีกว่าขับเก๋ง ทำให้ตัดสินใจได้เร็วกว่าคอยขับเก๋งมุดตรูด

ขับเลนซ้ายที่ถนนขรุขระได้

เวลาวิ่งขวาเร็วๆ ส่วนใหญ่ ข้างหน้าจะหลบให้ (เพราะกลัวจะเหยียบหรือเปล่า เพราะผมเคยขับเก๋งแล้วกระบะสุงๆมาเกือบจ่อตูดก็หลบไห้แล้ว กลัวครับ --*มันใหญ่ๆมาเร็วๆ)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:15:35 »
ข้อดีของ suv คือ ทัศนวิสัยที่ดีกว่าเก๋ง และขับไปในสภาพถนนได้หลายหลายกว่า
เข้าสวนเข้าป่าได้สบายกว่าเก๋ง
ข้อเสียคือ จุดศูนย์ถ่วงจะอยู่สูงกว่าเก๋ง ต้องระวังในการเข้าโค้งในความเร็วสูง ๆ หน่อยครับ
รถทรงสูงมักจะมีอาการโคลงหรือเหวี่ยงท้าย อาจจะนั่งไม่สบายเท่ารถเก๋งนะ
แต่ก็เมื่อยน้อยกว่า

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:22:44 »
ผมใช้ Prado ตัว 2011 อยู่เดินทางไกลถ้าให้ขับเองไม่เอาเด็ดขาด ผมชอบการควบคุมแบบรถเก๋งมากกว่า แต่ถ้าให้นั่งยาวๆๆ SUV นั่งสบาบกว่าครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:28:47 »
ผมว่าsuvเดินทางไกลดีกว่านครับ เวลาลงรถมายังยืนสะดวกถ้าขับหลายๆชั่วโมง

แต่ถ้าเก่งลงมาขามักจะหมดแรงครับ อีกอย่างสบายใจเพราะความใหญ่ทำให้มอไซน์ไม่กล้าเข้าใกล้ครับ

ความสูงก็มีส่วนต่อการมองเห็นที่ดีครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:57:13 »
ดีกว่าเยอะนะครับ เมื่อวานไปเขาใหญ่มาโดนเบียดบ่อยมาก

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:59:44 »
ถ้ามถามคนขับแบบผม suv สบายกว่า ไม่ค่อยเมื่อย มองเห็นดีกว่า ขับได้นานกว่าถึงจะพัก รถเก๋งนี่ผมรู้สึกเมื่อยกว่า เกร็งกว่า แวะปั๊มบ่อยกว่า

ถ้าถามคนนั่ง ภรรยาผมบอก เก๋งสบายกว่า นุ่มกว่า ไม่ค่อยเด้ง

ตอนนี้ถ้าไปแบบครอบครัวผมใช้ suv มั่นใจกว่า กับถนนเมืองไทย ขนของได้เยอะ ลูกชอบ แต่ถ้าใช้งานประจำวันใช้เก๋ง เพราะประหยัด

เทียบระหว่าง e90 กับ captiva ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 13:42:35 »
ขับทางไกลผมชอบ SUV นะ มันมองเห็นไกลดี
แล้วอีกอย่างไม่รู้สึกเมื่อยขา เพราะขาไม่ต้องงอมาก นั่งขับยืดขาสบายๆ

ไปต่างจังหวัดพ่อกับแม่นั่งหลัง ขึ้นรถได้ 5 นาที หลับกันหมดเลย  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 16:17:06 »
SUV คนขับจะวิสัยทัศดีกว่าครับ เห็นได้ไกลกว่า เห็นถนนได้ดีกว่า นี่ึคือข้อได้เปรียบอย่างแท้จริง

แล้วก็เก็บของได้มากกว่า พวกกระเป๋า ของใช้ในการเดินทาง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 18:58:07 »
ความนุ่มสบาย สู้รถเก๋งไม่ได้
แต่ทัศนวิสัยการมองเห็น ความสามารถในการลุย รวมถึงความโปร่งในห้องโดยสาร ดีกว่าครับ

สรุปง่ายๆว่าถ้าเน้นนุ่ม นั่งสบาย เลือกเก๋ง
แต่ถ้า ชอบความโปร่งสบาย ลุยพอได้ เลือก suv  (และถ้าจะให้ขับดี ไม่อึดอัดเวลาแซง ต้องเครื่อง turbo ด้วยครับ)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 19:26:47 »
ขับ SUV ทัศนวิสัยดีกว่าอย่างเดียวครับ
ที่เหลือผมขอเก๋ง ขับเร็วๆ นิ่งกว่า ช่วงล่างนุ่มกว่าในขณะที่โคลงน้อยกว่า

เช่น ให้เลือก Teana กับ CR-V ขับทางไกล 800 โล ผมขอเทียน่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 19:43:35 »
ผมคิดว่า เก๋งดีกว่านะครับ (ต้องดูรุ่นด้วยนะครับ)

อย่าง ขับ ฟอจูนเนอร์ เชียงใหม่ ชลบุรี แล้วลงมาขับ Citroen เก่าๆ ของผม ผมว่า ยังไงเก๋ง มันก็สบายกว่า แอร์เย็นกว่า เสียงเครื่องเพราะกว่า เกาะถนนมากกว่า ค่าน้ำมันถูกกว่า ที่สำคัญ มันเทห์กว่าอ่ะครับ แต่ถึงช้ากว่า นะครับ ฟอจูนเนอร์ ขับใช้ 9 ชมกว่าๆ แต่ 
citroen ใช้เกือบ 13 ชม อ่ะครับ ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ iamgodno2

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 20:14:31 »
ใจเอียงไปทาง SUV ครับ ^^
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 21:05:52 »
อืมมมมมม

ขึ้นอยู่กับทริปที่ไปด้วยครับ ว่าไปที่ไหน

อย่างไปดอย ขึ้นเขา ม่อนแจ่ม ม่อนม่วน

SUV ไม่ก็ กระบะ เลยครับบ

แรงบิดดีกว่า ไม่ต้องลากรอบ สงสารเครื่องยนต์เบนซินครับ

รถดีเซล ขับแช่ไว้ 2000 รอบ ไปได้ทุกดอยครับ สบายๆ

แต่ถ้าวิ่งทางไกล ประเภททางเรียบปกติ ผมเชียร์ เก๋ง D seg ครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 21:15:19 »
ในด้านไหนละครับ

ขับมัน นั้งสบาย = เก๋ง

ขับ SUV =  ทัศนวิสัย แค่นั้นอย่างเดียว

ยังไงก้าู้เก๋งไม่ได้

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 21:44:31 »
สำหรับผม ถ้ารู้จักสภาพเส้นทางที่จะไป  และไปทำธุระไมได้จะซื้อของอะไรมากมาย ผมเลือกเก๋งครับ ขับสบาย ทำความเร็วสูงได้โดยไม่เครียดมาก ถึงที่หมายแล้วเพลียน้อยกว่าตอนขับ SUV

แต่ถ้าจะไปในเส้นทางที่ไม่คุ้น  ผมก็จะยอมเหนื่อยกว่าเดิมนิดนึงโดยการ เลือกเอา SUV ขับไป

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 22:43:10 »
ขับ SUV ทัศนวิสัยดีกว่าอย่างเดียวครับ
ที่เหลือผมขอเก๋ง ขับเร็วๆ นิ่งกว่า ช่วงล่างนุ่มกว่าในขณะที่โคลงน้อยกว่า

เช่น ให้เลือก Teana กับ CR-V ขับทางไกล 800 โล ผมขอเทียน่า

คิดเหมือนกันเลยครับ

ให้ขับระยะทาง 1000 กม. ผมยังเลือกเก๋ง D-Segment ครับ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 22:48:00 »
พอดีเคยลองมาทั้ง 2 ขับไกลราวๆ 300-400 โล
ฟอร์จูน ทัศนวิสัยดี เร่งแซงพอไหว ถ้านั่งหลังยังมีโดดให้พอรู้สึก นั่งแถว 2ได้แต่เป็นแถว 3ไม่เอาด้วยดีกว่า คับแคบเกินไปถ้าเด็กนั่งก้อพอทน เรื่องดีไปได้ทุกเส้นทาง ทางดำ ทางฝุ่น ไม่ต้องมาเกร็งเวลาหมดเวลาของทางดำ แต่ใช่ว่าเก๋งจะถึงกับไปไม่ได้ แต่ไปแล้วอดสงสารรถไม่ได้
แคมรี่โฉมปัจจุบัน นิ่ง นุ่ม เอาแรง 2.4 น่าจะปรื๊ดกว่า แต่เห็นคนหลังเลื้อยมากกว่านั่ง ถ้าเบาะปรับได้เหมือนแถว 2 ของSUV น่าจะแก้อาการขี้เมื่อยได้
ถ้ามีทั้ง 2ประเภทคงต้องดู จุดหมายปลายทาง ไปกันกี่คน สัมภาระเยอะมั้ย แล้วค่อยไปหยิบกุญแจให้ถูกคันคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 23:11:24 »
แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ ไม่สามารถตอบได้แบบฟันธงเพราะรถเก๋งบางรุ่นขับดีมาก และ SUV บางรุ่นก็ดีมากเช่นกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:59:12 »
แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ ไม่สามารถตอบได้แบบฟันธงเพราะรถเก๋งบางรุ่นขับดีมาก และ SUV บางรุ่นก็ดีมากเช่นกัน
เห็นด้วยครับ ต้องยกรุ่นมาเทียบกันเลยถึงจะบอกได้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 13:33:54 »
suv จะเห็นประโยชน์มันก็ตอนขับอยู่บนดาวอังคารที่ปูไปด้วยหลุม บ่อ ปลักโคลน ปลักควาย แถม คอสะพานต่างระดับกัน
แบบ ต่างระดับจริงๆ ไม่ต้องหาที่ไหน ลองวิ่งคู่ขนานบางนา-ตราดดูครับ สิบล้อยังไม่กล้าแหยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 13:35:28 โดย j33 »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 19:10:53 »
เก๋งขับนุ่มสบาย เมื่อยน้อยกว่าพอควรครับ วิ่งฉิวมุดคล่อง แต่SUVคันใหญ่ขับเหนื่อยกว่าหน่อย  แต่ให้ความรู้สึกหลอกว่า สูงใหญ่ ขับมั่นใจกว่าเยอะ  สรุปผมชอบ SUVมากกว่า

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 22:09:35 »
ต้องนิยามคำว่า"ขับทางไกล"ให้ได้ก่อนว่าคืออะไรครับ ถ้าขับทางไกลเช่น กรุงเทพฯ-เชียงใหม่ นอนในเมือง ขับแต่ถนนลาดยางหรือถนนคอนกรีตที่เป็นหลุมเป็นบ่อน้อย ขึ้นภูเขาก็ประเภททางลาดยางเรียบร้อย อย่างนั้นเก๋งคันใหญ่ดีกว่าครับ

แต่ถ้าจะ"ใช้งานต่างจังหวัด"ในถิ่นทุระกันดาร ต้องเข้าถนนท้องถิ่น ใช้ถนนอบต. ทางหลวงชนบท ดินลูกรัง หรือดินเพียวๆ  SUVก็ไ้ด้เปรียบกว่าครับ