ผู้เขียน หัวข้อ: การจับความเร็วของตำรวจ กับเข็มไมล์ในรถ  (อ่าน 6868 ครั้ง)

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
สงสัยครับ  เห็นการทดสอบรถเกือบทุกคัน เข็มไมล์บนรถกับความเร็วบน GPS จะไม่ตรงกัน
ดังนั้น อาทิ  เราขับรถที่ความเร็ว 120 กม./ชม บน GPS ของผมจะโชว์ที่ประมาณ 115 กม./ชม.
ผมจึงเร่งความเร็วไปที่ 125-128 กม./ ชม.  บน GPS จะโชว์ที่ 120 กม./ชม พอดี 
สงสัยว่า เรดาร์ตำรวจทางหลวง จะใช้ความเร็วไหน  แล้วจะโดนใบสั่งมั้ย   มีใครรู้บ้างครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: การจับความเร็วของตำรวจ กับเข็มไมล์ในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 17:17:48 »
เลเซอร์ของกล้องตำรวจ กล้องมันคำนวนคนละแบบครับ ถ้าตำรวจถือมือไม่นิ่ง ขยับไปหน้าถอยหลังผมเชื่อว่ามันก็น่าผิดพลาดได้เหมือนกัน แต่เท่าที่เห็นใช้ขากล้องก็ตัดเรื่องนี้ไปได้บ้าง

เท่าที่ประสบการณ์ที่โดนมา เชื่อ GPS ดีกว่า แต่ขับแล้วคงไม่มอง GPS ตลอด เข็มความเร็วรถถ้าไม่เกิน 110 รอดเกือบทุกที่ ยกเว้นบางที่ๆ บังคับ 60 - 90 เริ่มมีเยอะขึ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ delete

Re: การจับความเร็วของตำรวจ กับเข็มไมล์ในรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 17:31:10 »
เกาะไมล์ที่ 120 สบายกว่าครับ GPS มันมีหน่วงบ้างบางครั้ง
แล้วสายตาสอดส่องไปริมถนนบ่อยครั้ง อิอิ
ถ้าโล่งๆยาวๆไม่มีอะไรแปลกๆ ก็กดไปเลย 555

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 20:30:25 »
เราไม่มีทางรู้ครับ และก็เป็นที่แปลกที่เราก็ไปแย้งอะไรไม่ได้ แจ้งอะไรมา เราก็ต้องไปจ่ายตามที่ระบุ

ผมเจอมาหลายใบมากๆ เลขที่ออก 123 km/hr น่าจะ 4 ใบ จุดเดิม ซึ่งผมบอกเลย ชัวร์ ผมเปิดครุ๊ยส ไม่เกิน 118 km หลังจากใบแรก แต่ยังโดนจนตอนนี้ วิ่ง 110 ไม่เกินนี้ ไม่มีใบมาอีกเลย  รถผมเปลี่ยนล้อใหญ่ด้วย ความเร็วน่าจะน้อยกว่าเข็มอีกระดับนึงเลย ก็งงโดนได้ไง

สรุป ไม่มีข้อสรุป เขาอยากยิงกี่ km/hr ก็ได้หมด เราไม่มีสิทธ ไปแย้งใดๆ ด้วย ว่า วันนั้นตอนนั้น เราวิ่งความเร็วเท่าไหร่
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 21:26:32 »
ผมขับบนทางหลวงที่ ตจว ไมล์รถโชว์ 115 (ล้อยางเดิมติดรถ) วิ่งยาวๆ โดนเรียกปรับเพราะวิ่งเกินกฏหมายกำหนด (90กม/ชม). ผมเลยถามว่าไม่ใช่ 120เหรอ มานเปิดหนังสือแล้วชี้ให้ดูตัวเลขบอก "90 กม/ชม บนทางหลวง และ 60กม/ชม ในเขตชุมชน" แล้วหันมาพูดต่อกับผมว่า ไม่เห็นมีตรงไหนบอก 120. โดนไป 400.-
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 00:19:06 »
ตำรวจ:  คุณขับรถเร็วนะครับ เดี๋ยวออกใบสั่ง
เรา:  เอ่อออ ไม่แน่ใจว่าเร็วมั้ยค่ะ (ไม่ได้มองเข็มไม)
ตำรวจ:  คุณขับรถเร็วนะครับ เดี๋ยวออกใบสั่ง
เรา: เอ่อออ ค่ะ
ตำรวจ: คุณขับรถเร็วนะครับ เดี๋ยวออกใบสั่ง
เรา: ค่ะ
ตำรวจ: งั้นถือว่าช่วยๆกันนะครับ 100 นึง

พึ่งเจอมาเสาร์เมื่อกี๊

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 09:48:19 »
ดีสุดคงไว้ที่ 120 km/h
ไม่แน่ชัดถึงความเที่ยงตรงของเครื่องวัด
One Day.

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:08:43 »
เดี๋ยวนี่ตำรวจ ตจว.เขาจับกันที่ 90กม.แล้วครับเถียงยังไงก็ไม่สู้พี่จ่าหรอกเสีย200บาท ทางที่ดีสังเกตุรถที่วิ่งสวนมาถ้าเขาเปิดไฟหน้าใส่ให้รีบชิดซ้ายแล้วลดความเร็วลง และถ้าเจอด่านให้เปิดไปหน้าเตือนรถคันอื่นบ้างก็ดีนะครับ
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:36:52 »
เราไม่มีทางรู้ครับ และก็เป็นที่แปลกที่เราก็ไปแย้งอะไรไม่ได้ แจ้งอะไรมา เราก็ต้องไปจ่ายตามที่ระบุ

ผมเจอมาหลายใบมากๆ เลขที่ออก 123 km/hr น่าจะ 4 ใบ จุดเดิม ซึ่งผมบอกเลย ชัวร์ ผมเปิดครุ๊ยส ไม่เกิน 118 km หลังจากใบแรก แต่ยังโดนจนตอนนี้ วิ่ง 110 ไม่เกินนี้ ไม่มีใบมาอีกเลย  รถผมเปลี่ยนล้อใหญ่ด้วย ความเร็วน่าจะน้อยกว่าเข็มอีกระดับนึงเลย ก็งงโดนได้ไง

สรุป ไม่มีข้อสรุป เขาอยากยิงกี่ km/hr ก็ได้หมด เราไม่มีสิทธ ไปแย้งใดๆ ด้วย ว่า วันนั้นตอนนั้น เราวิ่งความเร็วเท่าไหร่

เห็นจริงตามที่คุณกล่าวมาครับ
ผมเคยถูกจับความเร็วในมอเตอร์เวย์ ช่วงด่านทับช้าง ถึง ด่านธัญบุรี ออกรังสิต-นครนายก
ความเร็ว 122 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ปรับห้าร้อยบาท
แต่ก็ต้องยอมรับว่าผิดจริงครับ เพราะใช้ความเร็วเกิน 120 ตามที่กฎหมายกำหนด
ตอนนั้นสังหรณ์ใจอยู่ว่า ช่องขวาสุดไม่มีรถวิ่งเลย ช่วงประมาณเก้าโมงเช้าวันจันทร์
จากพัทยามาถึงลาดกระบัง เกิน 120 ไม่โดนจับ เลยชะล่าใจ
นึกๆ อยู่ ว่าทำไมคนแถวนี้ขับรถช้าจัง
ที่แท้คนที่ใช้เส้นทางนี้ประจำเค้ารู้ว่าจับความเร็วช่วงไหน-เวลาไหน นั่นเอง

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 11:25:57 »
ผมเคยโดนที่ 121 ครับ เข้มงวดจริง ๆ เกินนิดหน่อยก็ไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 11:43:49 »
ไมล์ในรถแต่ละคัน ไม่เท่ากันครับ แข็งมั่งอ่อนมั่ง

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 13:01:20 »

ล้อใหญ่ขึ้น ความเร็วจริงต้องมากกว่าล้อสแตนดาร์ดซิครับ  อัตราเร่งแย่ลงแต่ปลายเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 13:52:07 »
ผมตั้ง speedlimit 115
ใบสั่งมา 122 คร๊าบบบบบ
ก้มหน้าจ่ายไปไร้ข้อโต้แย้ง 500 บาท
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 14:17:27 »

เห็นจริงตามที่คุณกล่าวมาครับ
ผมเคยถูกจับความเร็วในมอเตอร์เวย์ ช่วงด่านทับช้าง ถึง ด่านธัญบุรี ออกรังสิต-นครนายก
ความเร็ว 122 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ปรับห้าร้อยบาท
แต่ก็ต้องยอมรับว่าผิดจริงครับ เพราะใช้ความเร็วเกิน 120 ตามที่กฎหมายกำหนด
ตอนนั้นสังหรณ์ใจอยู่ว่า ช่องขวาสุดไม่มีรถวิ่งเลย ช่วงประมาณเก้าโมงเช้าวันจันทร์
จากพัทยามาถึงลาดกระบัง เกิน 120 ไม่โดนจับ เลยชะล่าใจ
นึกๆ อยู่ ว่าทำไมคนแถวนี้ขับรถช้าจัง
ที่แท้คนที่ใช้เส้นทางนี้ประจำเค้ารู้ว่าจับความเร็วช่วงไหน-เวลาไหน นั่นเอง
ตรงนั้นมันไม่ใช่มอเตอร์เวย์ไงครับ อิอิ
มอเตอร์เวย์คือ หมายเลข 7 ชลบุรี อย่างเดียว
พอเลี้ยวเข้าวงแหวนก็เป็น หมายเลข 9
แต่คนเห็นว่ามันเชื่อมกันเลยเรียกรวมกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 14:45:08 »
ผมเคยโดนที่ 121 ครับ เข้มงวดจริง ๆ เกินนิดหน่อยก็ไม่ได้  ;D

ที่มา : Sanook.com

อัตราความเร็วตามพ.ร.บ.จราจรทางบก ฉบับ 8 พ.ศ. 2551 ระบุไว้ว่า รถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ สามารถใช้ความเร็วในเขตกรุงเทพมหานคร เขตเมืองพัทยา หรือเขตเทศบาล ไม่เกิน 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือนอกเขตดังกล่าวให้ขับไม่เกิน 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

นอกจากนี้ ยังมีพ.ร.บ.ทางหลวง พ.ศ.2535 อีกหนึ่งฉบับ ที่กำหนดให้รถยนต์และรถมอเตอร์ไซค์ สามารถใช้ความเร็วบนทางหลวงชนบทได้ไม่เกิน 90 กม./ชม. ขณะที่ทางหลวงพิเศษหมายเลข 7 (มอเตอร์เวย์กรุงเทพ-ชลบุรี) และทางหลวงพิเศษหมายเลข 9 (ถนนกาญจนาภิเษก) ให้ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 120 กม./ชม.

นั่นหมายความว่า ผู้ขับขี่รถยนต์สามารถใช้ความเร็วสูงถึง 120 กม./ชม. ได้เฉพาะบนมอเตอร์เวย์กรุงเทพ-ชลบุรี และถนนวงแหวนรอบนอกกรุงเทพมหานคร เพียง 2 สายเท่านั้น

แต่ก็มีถนนบางสายที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ อนุโลมให้ใช้ความเร็วได้ถึง 120 กม./ชม. (จากที่กำหนดไว้ 90 กม./ชม.) ซึ่งรถยนต์ในปัจจุบันสามารถทำความเร็วระดับนี้ได้สบายๆ ทำให้หลายคนเข้าใจกันไปเองว่า ถนนส่วนใหญ่จำกัดความเร็วที่ 120 กม./ชม. เมื่อถูกเรียกปรับ จึงเกิดการเข้าใจผิดกันเนื่องจากความเคยชิน

จริงครับ ที่การขับรถด้วยความเร็ว 90 กม./ชม.นั้น อาจดูช้าเกินไปสำหรับใครหลายคน แต่สำหรับประเทศใหญ่ๆ อย่างสหรัฐฯ ก็กำหนดความเร็วสูงสุดไว้ใกล้เคียงกับบ้านเรา หลายพื้นที่กำหนดไว้ที่ 55 ไมล์/ชั่วโมง ซึ่งเท่ากับ 88 กม./ชม. เท่านั้น บางพื้นที่อาจขยับขึ้นเป็น 104 กม./ชม. หากใครฝ่าฝืนก็ต้องจ่ายค่าปรับแสนแพง ทำให้ทุกคนยอมปฏิบัติตาม

ส่วนในบ้านเรานั้น ต้องยอมรับความจริงว่า ยังมีผู้ที่ขาดความเชี่ยวชาญในการขับรถอีกมากมาย ที่เราจำเป็นจะต้องใช้ถนนร่วมกัน ด้วยเหตุนี้ การจำกัดความเร็วจึงเป็นการลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุที่ดี

หากว่าปล่อยให้ใช้ความเร็วกันตามใจชอบแล้ว คงมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นมากกว่าที่เป็นอยู่แน่นอน

//

ปล. อาจจะเกินมา 31 km/hr แล้วน่ะครับ (จาก 90)  ;D

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 15:20:50 »
ถนนระหว่างเมืองทั่วๆไปจำกัด 110 กม/ชม
แต่ตำรวจจะจับที่ 120 กม/ชม

วิ่งไม่เกิน 120 แต่โดนออกใบสั่ง 121+
คิดว่าโปรแกรมทำรีพอร์ตของกล้องจับความเร็ว แก้ไขความเร็วไม่ได้หรอคับ
ไม่มีทาง ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 15:29:20 »
ในความเป็นจริง จุดที่ท่านๆมาส่องทั้งหลาย ก็เป็นจุดที่น่าเหยียบทำความเร็วทั้งนั้น คนที่เคยโดนก็รู้แกว มาถึงก็เบา ผ่านไปก็ใส่ต่อ ตั้งแต่ที่เดิมๆ ประชนชนตอนนี้งงไปหมด ถนนไหนได้เท่าไหร่ งงทำไมบางครั้งขับได้ แบบนี้สับสนมากๆ

จะขับ 110 ก็กลัวโดน 90 จะขับ 120 ก็กลัวไมล์อีก บางวันจับ บางวันไม่จับ

ถ้าท่านมาตั้งจุดที่สุ่มเสี่ยง อุบัติเหตง่ายๆ คือเจตนาเพื่อลดเหต  ใกล้ชุมชน คนอยู่เยอะแบบยั่งยืน จะดีมาก ส่วนจุดที่โล่งมากๆมาย ก็ใส่กล้องถาวรไปเลย ติดไปเยอะๆ คนเค้าจะได้ไม่กล้าเหยียบกัน

ทำใส่แผนที่  Build in ในรถ ขับไปได้จะเตือนสติ

เที่ยงวันหรือดึกดื่น ก็อัดกระจาย เพราะท่านๆไปทานเข้า หรือกลับบ้านเข้านอนแล้ว สุดท้ายมันต้องแก้ที่คน ให้เกิดความกลัวในกฎและไม่อยากทำผิดจิงๆ จ่ายตังค์แล้วไม่พอ ต้องมีกระบวนการเป็นขั้นตอนๆไป

ถนนที่มันออกแบบมาให้ขับเร็วมากๆ แต่บังคับให้แค่นั้น ก็ตามสมควร ยังไงช่วยมีป้ายระบุให้ชัดเจน เลนขวาได้เท่าไหร่  รถขนาดไหนวิ่งได้เท่าไหร ว่ามาเลย ยิ่งต่างจังหวัด แต่ปัญหาคือ ไม่ชัดเจน

ยิ่งทางด่วน ตำรวจโบกให้ใช้เลน ซ้ายซะงั้น โบกเข้าไป สุดท้ายไปตบปาดหน้า กันเอง เมืองนอก เลนสุดท้ายสำหรับฉุกเฉินเท่านั้น บางเส้นซ้ายเร็วกว่าเลนขวา แปลกดี ทั้งๆที่ข้างหน้าซ้ายติด มีทางแยก ทางลงบ้าง เพราะท่านโบกให้รถไปตบ ไปกระเทือนจังหวะเลนอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2015, 15:31:33 โดย cefboy »