ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris S Limited '08 ยังน่าสนใจอยู่มั๊ยครับ  (อ่าน 6777 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Yaris S Limited '08 ยังน่าสนใจอยู่มั๊ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 09:54:07 »
พอดีไปเห็นเจ้า Yaris S Limited '08 ราคาน่าสนใจจะเอามาแทน Civic 1.7'02 ซึ่งต้องซ่อมบ่อยๆทีแรกกะจะดาวน์รถใหม่ช่วงปลายปีแต่ถ้าเป็นมือสองก็เอาเงินที่จะดาวน์เพิ่มอีกหน่อยก็ซื้อสดได้เลย เครื่องกับเกียร์น่าจะทนก็ซ่อมบำรุงน่าจะไม่ยาก

จึงอยากมาสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าเจ้า Yaris S Limited '08 ยังน่าใช้อยู่รึเปล่าครับ มีอะไรที่เป็นปัญหาประจำรถ ข้อเสียต่างๆ แล้วต้องดูอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ แล้วรุ่นนี้เป็นเบาะหนังรึเปล่า

การใช้งานตอนนี้ส่วนใหญ่จอดใช้เฉพาะไปเที่ยววันหยุดกันเด็ก 2 ผู้ใหญ่ 2 กลับต่างจังหวัดระดับไกลับสองพันโลปีละ 3 ครั้ง ปีหน้าจะให้ภรรยาขับไปส่งลูกที่โรงเรียนทุกวันเลยอยากได้รถเล็กที่ไว้ใจได้

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2018, 10:04:02 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Re: Yaris S Limited '08 ยังน่าสนใจอยู่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:21:51 »
ผมเคยเล็งจะเอามาแต่งอยู่ ครับถ้าจำไม่ผิด  1NZ เกียร์ 4AT นี่ทนโบได้สบายๆ
ความทนไม่น่าห่วง ห่วงเรื่องอัตราประหยัดอาจจะต้องไล่ของเหลวทั้งหมดนะครับ
ถ้าซื้อมือสอง จัดใหม่ทุกอย่างใช้งานยาวๆครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: Yaris S Limited '08 ยังน่าสนใจอยู่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:40:12 »
ใช้อยู่ครับตั้งแต่ lot แรก ทน ไร้ปัญหา .. เป็นรถเล็กที่ขับดีพอควร (แต่วิ่งยาวๆ ก็เหนื่อยเหมือนกันนะ)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:47:21 »
ผมใช้รุ่น S โฉมแรกที่ออกมาเลย
นี่ก็ 12-13 ปีแล้ว
ตอนนี้เอาไว้เป็นรถสำรองที่บ้าน

ค่อนข้างประทับใจครับ
ทนดี ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 10:54:28 »
ของผมซื้อมาตั้งแต่ปี 06 ทุกวันนี้280,000โลยังวิ่งฉิวอยู่เลยครับ เดินทางไกลค่อนข้างบ่อย
ไม่เคยซ่อมใหญ่สักครั้ง ดูแลทั่วไปแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ แต่ตอนนี้เริ่มกินน้ำมันกว่าปกติ
และเกียร์เริ่มมีเสียงหอน

ส่วน s’ltd ที่ จขกท ว่ามานั้น
  1.เบาะเป็นเบาะผ้ามาจากโรงงานครับ ค่อนข้างอมฝุ่นหน่อย แต่ก็หาเปลี่ยนหนังได้ไม่ยาก
  2.ช่วงล่างค่อนข้างกระด้าง ออกแนวไปทางแข็งๆ อาจจะซับแรงสะเทือนในความเร็วต่ำได้ไม่ดีนัก
     แต่ช่วงใช้ความเร็วสูงยังไว้ใจได้บ้าง
  3. ไฟหน้าส่วนมากจะเหลือง เพราะพลาสติกหมดอายุตัวธรรมดาหาเปลี่ยนได้ในราคาหลักพัน แต่ตัว s ltd
     เบิกใหม่อาจจะมีหลักหมื่น เบื้องต้นหาร้านดีๆขัดให้ ก็ต่ออายุได้อีกหลายเดือนหน่อย
  4.คันเร่งไฟฟ้าน่าเบื่อ กดน้อยพุ่งมาก กดมากไม่พุ่ง ต้องหาจังหวะกะดีๆ แต่ก็มีคนรับทำให้สมูทขึ้นในราคา
     หลักร้อย

Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ SuperTengZa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 11:05:18 »
ผมใช้รุ่น S 06 อยู่คับขับดี ไม่มีปัญหาให้จุกจิก

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 11:11:32 »
คันเดิมขับดีกว่าด้านหลังนั่งสบายกว่า เปลื่ยนไปทำไมครับ เปลืองตัง :-X

รถใหม่กว่ากัน6ปีและทั้งคู่อายุมากกว่า10ปีแล้ว มีเรื่องเข้าอู่แน่ๆไม่ว่าใช้คันไหน :-[

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 11:16:08 »
เคยใช้อยู่ ขับดีมากในเมืองครับ คล่องตัวมาก กดน้อยพุ่งดี ขับง่ายรถเล็ก แต่งง่ายซิ่งก็ได้ อะไหล่เพียบ โช๊คอับตัว trd หนึบดี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 12:35:17 »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน สรุปเบื้องต้นคือยังน่าใช้งานอยู่ ตอนนี้จะให้ทางบ้านไปช่วยดูก่อนเพราะรถอยู่ที่สกลทะเบียนกรุงเทพกังวลกับเรื่องน้ำท่วมทั้งที่สกลและกรุงเทพเลย

คันเดิมขับดีกว่าด้านหลังนั่งสบายกว่า เปลื่ยนไปทำไมครับ เปลืองตัง :-X

รถใหม่กว่ากัน6ปีและทั้งคู่อายุมากกว่า10ปีแล้ว มีเรื่องเข้าอู่แน่ๆไม่ว่าใช้คันไหน :-[

ทีแรกเล็ง Jazz V 654,000 ดาวน์สองแสนป้ายแดงสิ้นปีนี้ครับ ส่วนที่มองตัวนี้เพราะงบน้อยถ้าซื้อเงินสดได้โดยที่ไม่ต้องผ่อนก็จะได้มองเรื่องบ้านหลังใหม่ได้เร็วขึ้น และที่เปลี่ยนเพราะอยากได้รถ 5 ประตูแฟนจะได้ขับง่ายกว่าเดิมและคันนี้ซ่อมหลายอย่างจนจะท้อแล้วครับยาริสก็กังวลเหมือนกันจะหนีเสือปะจระเข้รึเปล่ากะใช้อีก 5 ปีหรือหลังจากได้บ้านหลังใหม่เอาไว้เป็นรถสำรอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 12:38:28 »
ช่วยแนะนำกันมาอีกนะครับ อยากได้ข้อมูลรอบด้านจะได้ช่วยตัดสินใจมากขึ้น คิดคนเดียววนไปวนมาไม่หลุดซักที

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 13:01:19 »
ถ้าเจอสภาพสวยๆ น่าใช้ครับ เครื่อง เกียร์ ตัวนี้ใช้ในรถ Vios สิบปี อะไหล่เยอะ ทนถึก
แถม S limited นี่สวยจากโรงงานเลย ล้อแม็ก 16 นิ้ว ชุดแต่ง ไฟหน้า HID จริงๆ เรียก Bi-HID เลยก็ได้เพราะไฟสูงต่ำหลอดเดียวกัน แต่จะได้เบาะผ้า กับกุญแจรีโมทธรรมดา ถ้าเป็น G limited จะได้เบาะหนังจากโรงงาน กับกุญแจอัจฉริยะ ปุ่มกดสตาร์ท แต่หน้าตาจะธรรมดาๆ เหมือนตัว E
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 13:25:05 »
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ไปคันใหม่ก็ดีครับ  ซ่อมบ่อย เสียเวลา น่าเบื่อสุด ๆ

แต่ถ้าได้ yaris สภาพดี ๆ ก็โอเคนะครับ ภายในกว้างดีด้วย 8)

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 13:28:42 »
s-ltd นี่รู้สึกจะได้ดิสก์เบรก 4 ล้อและช่วงล่างปรับพิเศษไม่เหมือนตัวอื่นด้วยครับ
ได้ไฟ HID แต่ปุ่มสตาร์ทหาย

ราคามือ 1 สมัยนั้นผมว่าแพงไป
ราคามือ 2 ตอนนี้ถ้าหาได้ดีๆ ชอบก็จัดได้ แต่ผมว่าเป็นรถที่ไม่ได้มีอะไรเด่นให้น่าจดจำครับ

เพิ่มเติม ถ้าจะเอามาแทน civic ยังไงคุณจะหงุดหงิดกับมันแน่นอนเพราะสมรรถนะรถต่างกันเยอะ
และถ้าต้องเดินทางไกลระดับพัน กม. เป็นผมขอผ่านตัวนี้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2018, 13:32:15 โดย coolcarrera »
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 13:40:31 »
ถ้าเบื่อซ่อมแล้ว ผมว่าเอารถอายุ 10 ปีมา มันก็คงไม่ต่างจาก Civic 02 เท่าไหร่ครับ

ถ้าคุณกะจะใช้ยาวผมไม่แนะนะ เพราะคุณจะใช้เป็นรถครอบครัว ผมว่าพวกรถแบบนี้คันมันเล็ก เดินทางไกลก็จะเหนื่อยหน่อยครับ (จาก ปสก ใช้ Jazz พออายุเข้าหลัก 3 กลางๆจะเริ่มเหนื่อย)

งบดาวน์ 2 แสน ลองหาพวกอัลติสหน้าแบน มาผ่อนดีกว่าครับ หารถอายุสัก 6 ปี ราคาน่าจะป้วนเปี้ยนแถวๆ สามแสนนิดๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 14:14:26 »
ถ้าเจอสภาพสวยๆ น่าใช้ครับ เครื่อง เกียร์ ตัวนี้ใช้ในรถ Vios สิบปี อะไหล่เยอะ ทนถึก
แถม S limited นี่สวยจากโรงงานเลย ล้อแม็ก 16 นิ้ว ชุดแต่ง ไฟหน้า HID จริงๆ เรียก Bi-HID เลยก็ได้เพราะไฟสูงต่ำหลอดเดียวกัน แต่จะได้เบาะผ้า กับกุญแจรีโมทธรรมดา ถ้าเป็น G limited จะได้เบาะหนังจากโรงงาน กับกุญแจอัจฉริยะ ปุ่มกดสตาร์ท แต่หน้าตาจะธรรมดาๆ เหมือนตัว E

ขอบคุณครับ ถ้าตามความเข้าใจผม S น่าจะรุ่นสูงกว่า G รึเปล่าครับแต่ทำไม G ดูมีอะไรน่าใช้กว่า

ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ไปคันใหม่ก็ดีครับ  ซ่อมบ่อย เสียเวลา น่าเบื่อสุด ๆ

แต่ถ้าได้ yaris สภาพดี ๆ ก็โอเคนะครับ ภายในกว้างดีด้วย 8)

ขอบคุณครับ มีเรื่องต้องใช้มากกว่าการซื้อรถครับ อยากอัพเกรดบ้านเป็นแฝดสองชั้นหรือบ้านเดี่ยวสองชั้นหนะครับ

s-ltd นี่รู้สึกจะได้ดิสก์เบรก 4 ล้อและช่วงล่างปรับพิเศษไม่เหมือนตัวอื่นด้วยครับ
ได้ไฟ HID แต่ปุ่มสตาร์ทหาย

ราคามือ 1 สมัยนั้นผมว่าแพงไป
ราคามือ 2 ตอนนี้ถ้าหาได้ดีๆ ชอบก็จัดได้ แต่ผมว่าเป็นรถที่ไม่ได้มีอะไรเด่นให้น่าจดจำครับ

เพิ่มเติม ถ้าจะเอามาแทน civic ยังไงคุณจะหงุดหงิดกับมันแน่นอนเพราะสมรรถนะรถต่างกันเยอะ
และถ้าต้องเดินทางไกลระดับพัน กม. เป็นผมขอผ่านตัวนี้ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ ถ้าเอาป้ายแดงก็คงเอา Jazz ครับเลยคิดว่าคันเล็กพอกันคงไม่ต่างกันมากนัก

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 14:22:58 »
ถ้าเบื่อซ่อมแล้ว ผมว่าเอารถอายุ 10 ปีมา มันก็คงไม่ต่างจาก Civic 02 เท่าไหร่ครับ

ถ้าคุณกะจะใช้ยาวผมไม่แนะนะ เพราะคุณจะใช้เป็นรถครอบครัว ผมว่าพวกรถแบบนี้คันมันเล็ก เดินทางไกลก็จะเหนื่อยหน่อยครับ (จาก ปสก ใช้ Jazz พออายุเข้าหลัก 3 กลางๆจะเริ่มเหนื่อย)

งบดาวน์ 2 แสน ลองหาพวกอัลติสหน้าแบน มาผ่อนดีกว่าครับ หารถอายุสัก 6 ปี ราคาน่าจะป้วนเปี้ยนแถวๆ สามแสนนิดๆ

ขอบคุณครับ ตั้งใจไว้ว่าถ้าเอามือสองออกสดหรือซื้อดาวน์ผ่อนต่อเท่านั้นครับเพราะดอกเบี้ยแพงมาก ที่ต้องเอาคันเล็กห้าประตูเพราะต้องให้แฟนขับได้ด้วยถ้าผมขับคนเดียวคงเอาคันใหญ่กว่านี้ เท่าที่อยากได้ก็ CRV คิดว่าไม่ใหญ่เกินผู้หญิงขับและไม่เล็กเกินกว่าเดินทางไกลแต่หามานานแล้วยังไม่เจอที่เหมาะๆ

ขอบคุณทุกๆท่านเลย แนะนำกันมาอีกเยอะๆเลยครับ ถ้าอันไหนไม่ได้ตอบกลับขออภัยด้วยกลัวกระทู้จะยาวเกิน ตอนนี้เริ่มลังเลละเปลี่ยนจากรถเก่าเป็นรถเก่าน้อยกว่ารึจะใช้ต่อไปก่อนดีเพราะไม่ต่างกันมากจนเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ absolutelybright

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 14:58:41 »
ตอบในฐานะที่เป็นคนพาแฟนไปหา Yaris 1.5 มือสอง มาไม่นานนี้ครับ
(ยาวนิดนึง ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ)

ผมกับแฟนตามหาเจ้านี่แบบไม่รีบได้ครึ่งปีครับ สุดท้ายได้รถปี รุ่น E A/T ปี 2012 มา จริงๆ อยากได้ RS แต่ราคาไม่ค่อยน่าฟัง เลยจบกับคันนี้ด้วยสภาพและราคาครับ ตอนนี้อยู่กันมาครึ่งปีแล้ว ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ บำรุงง่าย เพราะใช้เครื่องเกียร์ร่วมกับ Vios ตั้งแต่โฉมบริทนีย์ ยันเจมส์จิเลยละ อะไหล่เต็มบ้าน ช่างซ่อมเป็นเต็มเมือง

ถ้าถามข้อดี ผมว่าเรื่องขับง่าย ใช้ในเมือง ตอบโจทย์มาก ส่วนข้อเสีย ด้วยความที่ผมเป็นคนขับรถสันดานเสีย เลยคิดว่าอัตราเร่งเวลาเดินทางไกล เหนื่อยนิดนึง กับรู้สึกโคลงๆ หวิวๆ นิดหน่อย (ปกติก็ชินกับรถญี่ปุ่น B - C Seg เครื่อง 1.5 – 1.6 นะ) เลยมองว่าอาจไม่ตอบโจทย์ จขก. ในส่วนที่ต้องเดินทางไกลนั่ง 4 หรือเปล่า คือมันก็ไปได้แหล่ะ แต่ผมมองว่าอาจจะเหนื่อยทั้งคนขับ คนนั่ง ถ้าเทียบกับ Civic ES คันเก่า

ด้วยความที่ว่าพึ่งได้มาไม่นาน เลยยังไม่เจอเรื่องที่ต้องระวังเป็นพิเศษ แต่ถ้าเรื่องดูรถ ผมพอแนะนำได้ว่า ระวังรถแต่งเก่าที่สับของเป็นรถบ้านย้อมครับ เจอมาหลายคันมากก ส่วนเบาะหนังถ้าผมจำไม่ผิด รุ่นนี้ไม่มีมาจากโรงงานนะครับ แต่ก็เจอหลายคันนะที่เปลี่ยนมาแล้ว

ถ้าตัดสินใจว่าเอาเจ้านี่แน่ๆ แล้ว ผมแนะนำให้ จขก. ใจเย็นๆ ค่อยๆ ดูไปครับ ผมกะแฟนเกือบโดนรถย้อมไป 2 คัน และอยากให้กัดฟันเพิ่มงบอีกหน่อยมาเล่นตัวปีท้ายๆ ที่ได้กันชน RS หน้าหลัง ไฟท้ายโดนัท ดีกว่าครับ เพราะรุ่นสุดท้ายก่อนถึงหน้าปลาดุก มันมีถึงปี 2013 เลยนะ ใหม่กว่าโฉมแรกปี 2008 ตั้ง 4-5 ปีแหน่ะ ใช้ได้ยาววว ได้รถปีใหม่กว่า option ก็มากกว่า ที่แน่ๆ ผมชอบพวงมาลัยท้ายตัดของรุ่นสุดท้ายนะ ผมว่าสวยกว่าของตัวแรกครับ

สุดท้ายขอให้ จขก. ได้รถดีราคางามครับ

ปล. ตัวสุดท้ายไม่มี S Ltd. แล้วนะครับ มี RS แทน ล้อ 16 ลายเดียวกันแต่สีเทา พร้อมดิสหลัง ภายในดำแดงด้วย

ออฟไลน์ HappyCar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 15:37:56 »
ผมใช้ Yaris S Limited '07 อยู่ครับ

ข้อดี

ค่อนข้างทนครับตามสไตล์ Toyota วิ่งมาจะ 150,000 km ยังไม่มีอะไรจุกจิก ผมเข้าเช็คระยะทุกหมื่นโลประจำครับ ส่วนช่วงล่างของ S Limited ค่อนข้างมั่นใจในระดับนึงถ้าใช้ความเร็ว

ข้อเสีย

เบาะเป็นเบาะผ้าครับ ฉะนั้นมันจะเก็บฝุ่นได้ง่าย และทำความสะอาดยากครับ อีกอย่างนึงช่วงล่างของตัว S Limited จะแข็งครับ ขนาดผมชะลอความเร็วเวลาเจอหลุม เนิน บ่อ ยังมีสะเทือนเลยครับ ล่าสุดผมพึ่งไปเบิกโช๊คของ Yaris ตัวธรรมดามาใส่ ความเฟิร์มน้อยลง แต่ปกติผมไม่ใช่คนขับเร็ว ก็ไม่ได้กังวลอะไรครับ

โดยสรุปก็คือ Yaris S Limited เป็นรถที่ช่วงล่างดีกว่าตัวธรรมดา แต่จุดที่น่าคิดที่สุดก็คือช่วงล่างของรุ่นนี้ค่อนข้างจะแข็ง แต่ถ้ารับได้ก็จะโอเค แค่ขับชะลอๆหน่อยตอนเจอหลุม เจอเนิน หรือถ้าอยากให้นิ่มกว่าเดิมก็เบิกโช๊คสปริงของตัวธรรมดามาใส่ได้ครับ แต่ก็ต้องแลกกับความเฟิร์มที่น้อยลง ส่วนในเรื่องของการวิ่งทางไกลค่อนข้างเหนื่อยกว่ารถที่ใหญ่กว่าแน่นอนครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้คุณลองหารถ C Segment มือสองดูครับอย่าง Civic หรือ Altis ส่วนตัวผมว่าขนาดของตัวรถกำลังดี ขับง่าย และไม่ใหญ่จนเกินไปและที่สำคัญได้ตัวถังที่แข็งแรงกว่า และได้รถมีท้าย เพราะเป็น 4 ประตู จุดนี้ก็สำคัญนะครับถ้าคำนึงถึงในด้านความปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2018, 15:46:27 โดย HappyCar »

ออฟไลน์ VTEU

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 16:51:58 »
"กลับต่างจังหวัดระดับไกลับสองพันโลปีละ 3 ครั้ง"
Yaris ช่วงปี 2008-2009 ราคากลางน่าจะราวๆ 2.5-3.0 แสนบาท
งบเดียวกัน ปีเดียวกัน อยากแนะนำ Honda Civic 1.8E หรือ Toyota Altis 1.6G/1.8E เป็นตัวเลือกด้วย ในตลาดมือสองมีให้เลือกเยอะกว่าด้วยครับ

ผมเคยใช้ Jazz GE 2012 และมีช่วงได้ใช้รถเพื่อน Civic ES 2001 บ้าง ทั้งช่วงล่าง ความนิ่ง อัตราเร่ง การบังคับเลี้ยว ผมว่ายังไงก็มั่นใจกว่าคันเล็กนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2018, 16:56:47 โดย VTEU »
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 17:28:11 »
ใช่ตัวล้อ 17"รมดำ ไฟท้ายโดนัทมั้ยครับ เคยเช่าขับที่เชียงใหม่รู้สึกว่าเป็นรถที่ขับสนุกมากๆ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 18:06:08 »
เคยใช้ตัว E ตัวแรกเกียร์ธรรมดา เป็นรถที่ขับมันมากๆเท่าที่จำได้......แต่ขึ้นเนินหลังเต่าแล้วแอบดับบ่อยๆแบบไม่รู้ว่าดับ เครื่องเงียบดีเท่าที่จำได้ แต่ก็นานมากๆแล้วสมัยหนุ่มๆ555

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 08:07:31 »

คิดหนักเรื่องเดินทางไกลแล้วเหนื่อยกว่า ES นี่ก็คิดหนักแล้วครับ

"กลับต่างจังหวัดระดับไกลับสองพันโลปีละ 3 ครั้ง"
Yaris ช่วงปี 2008-2009 ราคากลางน่าจะราวๆ 2.5-3.0 แสนบาท
งบเดียวกัน ปีเดียวกัน อยากแนะนำ Honda Civic 1.8E หรือ Toyota Altis 1.6G/1.8E เป็นตัวเลือกด้วย ในตลาดมือสองมีให้เลือกเยอะกว่าด้วยครับ

ผมเคยใช้ Jazz GE 2012 และมีช่วงได้ใช้รถเพื่อน Civic ES 2001 บ้าง ทั้งช่วงล่าง ความนิ่ง อัตราเร่ง การบังคับเลี้ยว ผมว่ายังไงก็มั่นใจกว่าคันเล็กนะครับ

ได้มาที่ 2.3 แสนครับ รถวิ่ง 90000 โล เต้นท์ให้ที่ 210000 เค้าเลยอยากได้มากกว่านี้หน่อย เลยคิดว่าถ้าเอาเจ้าตัวนี้แล้วไม่ถูกใจหรืออยากเปลี่ยนคันใหม่อีกก็ขาดทุนไม่มาก

ใช่ตัวล้อ 17"รมดำ ไฟท้ายโดนัทมั้ยครับ เคยเช่าขับที่เชียงใหม่รู้สึกว่าเป็นรถที่ขับสนุกมากๆ

ไม่แน่ใจครับ กำลังให้นายหน้าไปดูและถ่ามรูปมาให้เพิ่มอีก

เคยใช้ตัว E ตัวแรกเกียร์ธรรมดา เป็นรถที่ขับมันมากๆเท่าที่จำได้......แต่ขึ้นเนินหลังเต่าแล้วแอบดับบ่อยๆแบบไม่รู้ว่าดับ เครื่องเงียบดีเท่าที่จำได้ แต่ก็นานมากๆแล้วสมัยหนุ่มๆ555

ตอนใจผมยังวัยรุ่นอยู่ อยากได้ซีวิคเกียร์ธรรมดามาขับมันส์ๆซักหน่อยแต่ติดที่ต้องให้แฟนขับด้วยนี่สิ

ป.ล. ทางบ้านผมเป็นเต้นท์เล็กๆครับแต่เน้นขายกระบะเก่าๆราคาไม่เกินแสนเลยพอจะรู้จักนายหน้าหารถบ้าง แต่เค้าหารถเก๋งไม่เก่งถ้าคันนี้ไม่เอาคงบอกให้เค้าหา Altis แทนครับ สามต้นๆยังพอซื้อสดได้ เผื่อเป็นความรู้ยาริสคันนี้ได้มาที่ 2.3 แสนค่านายหน้าอีก 2000 แต่ถ้าไม่เอาพ่อผมจะให้ค่าเหนื่อยเค้า 500 รักษาน้ำใจกันไว้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 07:21:04 »
มีคนช่วยดูไม่น่าห่วงครับ ถ้าได้รถแท้ สภาพดีผมว่าเล่นได้ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 13:00:18 »
อัพเดทข้อมูลครับ ตอนนี้ไม่เอาแล้วครับได้เหตุผลจากเพื่อนๆเอาไปคุยกับคุณพ่อและภรรยา สรุปได้ว่าเปลี่ยนจากรถเก่าเป็นรถเก่าที่เก่าน้อยกว่ากันแม้จะขับง่ายในเมืองแต่ตอนเดิทางไกลลำบกกว่าเดิมจะไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป ตอนนี้คงเล็งเป็น Jazz V ป้ายแดงแทนแล้วละครับแต่คงเป็นช่วงปลายๆปีโปรส่งท้ายโมเดลน่าจะเด็ด

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 14:19:57 »
ถ้าถามน่าสนมัย ตอบว่าใช่แน่นอน และยังใช้ดีอยู่แน่ แม้จะร่วมสิบปีแล้วผมพอจำความได้ว่าตอนนั้นใช้ G Ltd กับ S Ltd
ซึ่งคันแรกขายให้ญาติไปแล้ว คันหลังปล่อยตลาดรถ เจ้า G Ltd ที่ยังเจอกันบ้างก็ยังใช้ดีเยี่ยมอยู่ ดังนั้น S Ltd ไม่มีปัญหาแน่นอน เสียดายด้วยซ้ำแต่ตอนนั้นเป็นจังหวะที่ยังทำราคาขายต่อได้ค่อนข้างดีก็เลยตัดใจ

ไฟหน้า HID จริงๆ เรียก Bi-HID เลยก็ได้เพราะไฟสูงต่ำหลอดเดียวกัน
คนละหลอดครับ HID กับ ไฟสูง Halogen (source: ใช้เอง) ข้างบนคือไฟต่ำ กดแสงลงมา มีหลอดไฟหรี่ ที่สมัยนั้น LED ยังไม่ค่อย D เท่าไหร่ ข้างล่างถึงจะเป็นไฟสูง เปลี่ยนหลอดฟ้าจะได้ชดเชยสีกันให้ได้แสงขาว