ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการล้าง intercooler (ภายนอก)  (อ่าน 6845 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องการล้าง intercooler (ภายนอก)
« เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 11:12:36 »
รบกวนปรึกษา
เนื่องจากวันหยุดที่ผ่านมามีโอกาสรื้อกระจังหน้าบางส่วนออกเพื่อทำความสะอาด
จึงพบว่าอินเตอร์ค่อนข้างสกปรกมีคราบน้ำ + ฝุ่นเกาะพอสมควรครับ จีงอยากสอบถาม
ว่าจะล้างยังไงดี เท่าที่รู้คือไม่ควรใช้ปั้มน้ำฉีดเพราะจะทำให้ครีบล้มได้ ผมจึงลองใช้น้ำยาทำความสะอาด+ฟองน้ำนิ่มๆลองเช็ดดู คราบไม่ค่อยออกเลย จึงอยากสอบถามครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องการล้าง intercooler (ภายนอก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 12:56:49 »
ผมเคยทำความสะอาด รถกระบะ ตอนผมล้างมีขั้นตอนตามนี้ครับ

1. ฉีดน้ำให้ทั่ว รอบๆอินเตอร์คูลเลอร์ (ไม่ฉีดอินเตอร์นะครับ)
2. ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ ฉีดไปให้ทั่วที่อินเตอร์คูลเลอร์  (อินเตอร์จะต้องแห้ง เพื่อเวลาฉีดน้ำยาล้างห้องน้ำจะได้ไม่เจือจาง)
3. รอ 5 นาที ใช้แปรงขนอ่อน แปรงเบาๆ ปัดขึ้นลงตามแนวครีบ (ผมใช้แปรงสีฟัน แบบขนอ่อน)
4. รดน้ำเบาๆ อันนี้ต้องใช้น้ำเยอะหน่อย ค่อยๆล้างน้ำยาออกหมด

ผลที่ได้คราบสกปรก คราบแมลง  ออกเกือบหมดครับ เกือบๆใหม่ครับ
แต่ว่าน้ำยาล้างห้องน้ำที่ผมใช้ขวดเล็กไปหน่อย เลยทำความสะอาดได้ไม่ทั้งหมด

หลายๆท่านอาจกังวนว่าน้ำยาขัดน้องน้ำจะกัด สี รถ หรืออินเตอร์รึป่าว จากประสบการณ์ที่ทำกับรถที่บ้านมา 2คัน ไม่กัดนะครับ
สภาพสียังอยู่ดีตามปกติ คงเป็นเพราะน้ำยาล้างห้องน้ำไม่ทำปฏิกิริยากับสี และพลาสติกครับ

ออฟไลน์ dome_sniper

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเรื่องการล้าง intercooler (ภายนอก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 13:30:18 »
ผมเคยทำความสะอาด รถกระบะ ตอนผมล้างมีขั้นตอนตามนี้ครับ

1. ฉีดน้ำให้ทั่ว รอบๆอินเตอร์คูลเลอร์ (ไม่ฉีดอินเตอร์นะครับ)
2. ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ ฉีดไปให้ทั่วที่อินเตอร์คูลเลอร์  (อินเตอร์จะต้องแห้ง เพื่อเวลาฉีดน้ำยาล้างห้องน้ำจะได้ไม่เจือจาง)
3. รอ 5 นาที ใช้แปรงขนอ่อน แปรงเบาๆ ปัดขึ้นลงตามแนวครีบ (ผมใช้แปรงสีฟัน แบบขนอ่อน)
4. รดน้ำเบาๆ อันนี้ต้องใช้น้ำเยอะหน่อย ค่อยๆล้างน้ำยาออกหมด

ผลที่ได้คราบสกปรก คราบแมลง  ออกเกือบหมดครับ เกือบๆใหม่ครับ
แต่ว่าน้ำยาล้างห้องน้ำที่ผมใช้ขวดเล็กไปหน่อย เลยทำความสะอาดได้ไม่ทั้งหมด

หลายๆท่านอาจกังวนว่าน้ำยาขัดน้องน้ำจะกัด สี รถ หรืออินเตอร์รึป่าว จากประสบการณ์ที่ทำกับรถที่บ้านมา 2คัน ไม่กัดนะครับ
สภาพสียังอยู่ดีตามปกติ คงเป็นเพราะน้ำยาล้างห้องน้ำไม่ทำปฏิกิริยากับสี และพลาสติกครับ

ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ.......ถ้าโดนสีรถไม่เป็นอันตรายต่อสีหรอครับ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:15:48 »

ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ.......ถ้าโดนสีรถไม่เป็นอันตรายต่อสีหรอครับ

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้าโดนกับสีภายนอกจะเป็นอะไรรึป่าว
ตอนทำผมถอดกันชนหน้าออก และก็ฉีดน้ำยาค่อนข้างระวังระดับนึง
แต่สีเหล็ก พลาสติกที่อยุ่ด้านล่าง ที่น้ำยาไหลผ่าน ยังปกติดีครับ
เพราะตอนประกอบคืน ผมรอให้แห้งสนิท
เพื่อสังเกตุความผิดปกติก่อน ก่อนประกอบกับคืนครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:38:47 »
ผมเคยไปล้างตู้แอร์ เขาใช้น้ำยาอะไรไม่ทราบ พ่นไปตามครีบอลูมิเนียม

แล้วสิ่งสกปรก มันออกมาเป็นฟองดำๆเยอะมากเลยครับ

ผมว่า ไปหาน้ำยาดังกล่าวที่ร้านแอร์ทั่วๆไปน่าจะเวิคนะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:59:42 »
ถอดกันชนหน้าออก ใช้ 3m air foam 2 in 1 ฉีดให้ทั่ว ทิ้งไว้ 3-5 นาที ขัดด้วย แปรงล้างขวดนม ฉีดน้ำล้าง สะอาดเอี่ยมอ่อง

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 17:13:11 »
ผมใช้น้ำยาล้างแผงแอร์น่ะครับ ตามร้านแอร์มีขายครับ  :D

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 21:09:38 »
น้ำยาล้างตู้แอร์ แผงคอล์ยร้อน แผงหม้อน้ำ น้ำยาตามร้านมักใช้ยี่ห้ออาปาเช่ ฉีดไปแป็บเดียว คราบสกปรกลอยดำออกมาเลย ดูสะใจดี

แต่มันกัดแรงมากนะครับ ถ้าจะใช้อย่าฉีดทิ้งไว้นาน ให้ล้างน้ำเปล่าเยอะๆ แล้วถ้ามีคราบตรงไหนที่ยังติดอย่ ค่อยล้างซ้าด้วยน้ำยาแล้วรีบล้างออก

สมัยวัยรุ่นเข้าอู่ทำรถบ่อยเห็นพวกหม้อน้ำอลูมิเนียมโดนอาปาเช่กัดทะลุ รั่วมาเยอะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:27:36 »
น้ำยาล้างตู้แอร์ แผงคอล์ยร้อน แผงหม้อน้ำ น้ำยาตามร้านมักใช้ยี่ห้ออาปาเช่ ฉีดไปแป็บเดียว คราบสกปรกลอยดำออกมาเลย ดูสะใจดี

แต่มันกัดแรงมากนะครับ ถ้าจะใช้อย่าฉีดทิ้งไว้นาน ให้ล้างน้ำเปล่าเยอะๆ แล้วถ้ามีคราบตรงไหนที่ยังติดอย่ ค่อยล้างซ้าด้วยน้ำยาแล้วรีบล้างออก

สมัยวัยรุ่นเข้าอู่ทำรถบ่อยเห็นพวกหม้อน้ำอลูมิเนียมโดนอาปาเช่กัดทะลุ รั่วมาเยอะ

แบบว่า ขนาดมันกัดแรงๆ ยังไม่ค่อยจะออกเลยครับ เอาจริงๆถ้าอะไหล่ไม่ได้แพงมาก ซื้อของใหม่เปลี่ยนเลยสบายใจดีครับ  ;D